ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 03:42:12 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ไขข้อข้องใจ PSI S9, SX, OK, TRUE TV V.1, OKX เปลี่ยนความถี่ OTA ไปมาได้หรือไม่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไขข้อข้องใจ PSI S9, SX, OK, TRUE TV V.1, OKX เปลี่ยนความถี่ OTA ไปมาได้หรือไม่  (อ่าน 158959 ครั้ง)
ohmza
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 05:20:24 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  ข้อมูลนี้เพิ่งใช้หรือครับ

2วันก่อนผมเปลี่ยนความถี่กล่อง ok เป็น true tv1 ยังได้อยู่นะครับ
แต่ตอนนี้ไม่ได้แล้วครับ PSI เพิ่งปรับระบบใหม่เมื่อไม่กี่วันมานี่เองครับ แต่ถ้า OK ยังเป็น SW เก่าๆก็ยังสามารถใช้วิธีเปลี่ยนความถี่ OTA ได้อยู่ครับ
โอเคครับ  ลองแกะกล่องใหม่ มาเปลี่ยนความถี่ ota ยังเปลี่ยนได้อยู่ครับ
กล่องใหม่ที่ท่านแกะ Software เป็นเวอร์ชั่นอะไรหรือครับ
v.164 ครับ

อ่อครับ ของผมตอนได้เครื่องมาก็เป็น 170 เลยทำให้ใช้วิธีเปลี่ยนความถี่ OTA ไม่ได้แล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
artwera
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 06:47:52 pm »

ok ผมอีกตัว(ใหม่) เสียบปลั๊กไว้ แล้วรอขึ้นหน้าจอ ยังไม่ต่อสายสัญญาน ผมเข้าหน้าเมนู ดูค่า ota พอคลิ๊กตรงความถี่ ดับเลยครับ(ได้ยินเสียงคล้ายไฟซ๊อต)
อีกตัวอัพเป็น true tv ผ่านคอม ผ่าน(ติดตั้ง 2จุด) เลยต้องเอา mini ให้ลูกค้า (ลดให้ 100บาท)ไม่งั้นปิดงานไม่ได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aoy2507
Special Member
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 08:27:00 am »

ไม่ทราบว่าข้อ 3 ใครทำได้บ้าง..ต้องปรับแต่งตรงไหนเพิ่มเติมครับ..ผมทำแล้วไม่ได้ครับ

3. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่แล้วจะดูช่องรายการใน KU-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่อง PSI OK หรือ PSI OKX มาแล้ว ให้ท่านนำไปต่อกับจาน KU-Band แล้วเปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ท่านก็สามารถรับชมช่องรายการใน KU-Band ได้ทันที ถ้าจะเอากลับมาดู C-Band ให้คิดว่าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่ในมือแล้วทำเหมือนข้อ 5

5. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่แล้วจะดูช่องรายการใน C-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่อง PSI SX หรือ PSI OKX มาแล้วให้ท่านนำไปต่อกับจาน C-Band ได้เลย จากนั้นเครื่องจะ OTA ช่องรายการใน C-Band มาให้โดยอัติโนมัติ ถ้าจะเอากลับมาดู KU-Band ให้คิดว่าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่ในมือแล้วทำเหมือนข้อ 3

ทั้งสองข้อต้องอยู่ภายใต้เงื่อนไขที่ว่า SX และ OK ต้อง OTA เป็นเวอร์ชั่นส์ล่าสุดก่อนครับ (SX เวอร์ชั่น 304, OK เวอร์ชั่น 170)
เวอร์ชั่นตามที่ท่านว่าเลยครับ..ถ้าจาก OK ไป SX ได้ครับ..แต่จะกลับมา OK อีก ไม่ยอมมาครับ...
ท่าน ohmza ใช้เครื่อง SX รุ่นไหนครับ..ของผมน่าจะรุ่นแรกๆ (ซื้อบอร์ดมาจากท่าน อติ)
ohmza
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 08:35:33 am »

ไม่ทราบว่าข้อ 3 ใครทำได้บ้าง..ต้องปรับแต่งตรงไหนเพิ่มเติมครับ..ผมทำแล้วไม่ได้ครับ

3. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่แล้วจะดูช่องรายการใน KU-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่อง PSI OK หรือ PSI OKX มาแล้ว ให้ท่านนำไปต่อกับจาน KU-Band แล้วเปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ท่านก็สามารถรับชมช่องรายการใน KU-Band ได้ทันที ถ้าจะเอากลับมาดู C-Band ให้คิดว่าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่ในมือแล้วทำเหมือนข้อ 5

5. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่แล้วจะดูช่องรายการใน C-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่อง PSI SX หรือ PSI OKX มาแล้วให้ท่านนำไปต่อกับจาน C-Band ได้เลย จากนั้นเครื่องจะ OTA ช่องรายการใน C-Band มาให้โดยอัติโนมัติ ถ้าจะเอากลับมาดู KU-Band ให้คิดว่าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่ในมือแล้วทำเหมือนข้อ 3

ทั้งสองข้อต้องอยู่ภายใต้เงื่อนไขที่ว่า SX และ OK ต้อง OTA เป็นเวอร์ชั่นส์ล่าสุดก่อนครับ (SX เวอร์ชั่น 304, OK เวอร์ชั่น 170)
เวอร์ชั่นตามที่ท่านว่าเลยครับ..ถ้าจาก OK ไป SX ได้ครับ..แต่จะกลับมา OK อีก ไม่ยอมมาครับ...
ท่าน ohmza ใช้เครื่อง SX รุ่นไหนครับ..ของผมน่าจะรุ่นแรกๆ (ซื้อบอร์ดมาจากท่าน อติ)
ครับ ถ้าจะกลับจาก SX ไป OK มันไม่ยอมกลับมาอยู่แล้ว การจะกลับมา OK อีกต้องแก้ความถี่ OTA เองครับ มันไม่เหมือน O2 HD ที่สามารถ OTA เองระหว่าง C และ KU ได้ครับ
aoy2507
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 08:40:06 am »

ผมแก้ความถี่ตามนี้ครับ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ความถี่หัว LNB 11300
หรือต้องแก้อย่างอื่นเพิ่มเติมครับ..ท่าน ohmza ลองถ่ายรูปที่ท่านปรับให้ได้ไหมครับ..
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ..

ลืมบอกไป..เครื่อง PSI SX นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, พฤษภาคม 2014, 08:44:08 am โดย aoy2507 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ohmza
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 09:03:37 am »

ผมแก้ความถี่ตามนี้ครับ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ความถี่หัว LNB 11300
หรือต้องแก้อย่างอื่นเพิ่มเติมครับ..ท่าน ohmza ลองถ่ายรูปที่ท่านปรับให้ได้ไหมครับ..

ลืมบอกไป..เครื่อง PSI SX นะครับ
ตอนนี้เครื่อง SX ไม่อยู่กับผมแล้วอะครับ เจ้าของเขาเอาคืนไปแล้ว ผมแค่ยืมมาลองเท่านั้น หลังจากตั้งค่าเสร็จ และบันทึกเรียบร้อยแล้ว ถ้ามันไม่ยอม OTA ให้ลองดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ดูครับ แล้วดูว่ามัน OTA หรือเปล่า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 11:03:10 am »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

aoy2507
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 12:28:36 pm »

ตอนนี้เครื่อง SX ไม่อยู่กับผมแล้วอะครับ เจ้าของเขาเอาคืนไปแล้ว ผมแค่ยืมมาลองเท่านั้น หลังจากตั้งค่าเสร็จ และบันทึกเรียบร้อยแล้ว ถ้ามันไม่ยอม OTA ให้ลองดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ดูครับ แล้วดูว่ามัน OTA หรือเปล่า
ถอดปลั๊กหลายรอบแล้วครับ..หรือบอร์ดผมมีปัญหา..ก็จึงต้องการให้หลายๆท่าน..ที่มีเครื่อง SX ลองทำดูครับ..ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยยิ่งดีครับ..ผมจะได้วิเคราะห์บอร์ดของผมด้วยครับ..
ohmza
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 12:43:00 pm »

ถอดปลั๊กหลายรอบแล้วครับ..หรือบอร์ดผมมีปัญหา..ก็จึงต้องการให้หลายๆท่าน..ที่มีเครื่อง SX ลองทำดูครับ..ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยยิ่งดีครับ..ผมจะได้วิเคราะห์บอร์ดของผมด้วยครับ..
บอร์ดไม่น่ามีปัญหานะครับ อาจจะเป็นไปได้ว่า PSI กำลังปรับเปลี่ยนอะไรอีกหรือเปล่า ตัวผมเองก็ไม่มีเครื่อง SX อยู่ในมือด้วยสิ เลยตอบอะไรไม่ได้ครับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์