ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 05:22:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Lan S10
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Lan S10  (อ่าน 1509 ครั้ง)
chinnozukae
Hero Member

« เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 11:27:53 am »

S10รุ่นLan Onboard อาการคือไฟLanติดแต่Connect Networkไม่ได้ DHCPเปิดแต่ไม่หาIP ตัวไหนน่าจะเสียครับ ลองเปลี่ยนสายก็แล้วเปลี่ยนRouterก็แล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Nim
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 12:00:05 pm »

S10รุ่นLan Onboard อาการคือไฟLanติดแต่Connect Networkไม่ได้ DHCPเปิดแต่ไม่หาIP ตัวไหนน่าจะเสียครับ ลองเปลี่ยนสายก็แล้วเปลี่ยนRouterก็แล้ว

ลองตั้งให้เป็น Fixed IP ค่าหนึ่งดูแล้วลอง ping ไปที่เครื่องดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
championred11
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 12:18:09 pm »

ก่อนหน้าเคยติดหรือไม่ครับ  ได้เปลี่ยน  เราท์เตอร์ /โมเดม ด้วยไหมครับ
ผมเคยเจออาการนี้กับ S10 กับโมเดม บางตัว ไม่เข้ากัน s10 บอร์ด บางตัวก็ไม่รับ โมเดมใหม่ๆ
เคยใช้  Zyxel true 1 port s10 online
ทรูใจดี ให้ 4 port Billion  มาอีกตัว S10 ไม่ online  
สุดท้ายขาย หมด เล่น f3  จบปัญหา ครับ
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 12:24:08 pm »

ก่อนหน้าที่เครื่องจะมีปัญหาใช้งานได้ปกติหรือไม่
ใช้ firmware แท้ หรือ firmware  cloned

1. อาจลง firmware cloned ภาษาไทย
2. อุปกรณ์รอบข้าง chip lan เสีย
3. LAN9220 เสีย
4. CPU ALI3602 เสีย
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 04:45:51 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ สงสัยคงต้องเอาไปจับคู่จานดำเพราะส่วนอื่นยังใช้ได้ดีอยู่

championred11
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 04:59:44 pm »

อย่าถอดใจ ที่ผมเคยบอกครับ มันไม่ได้เสีย ผมเคยลอง ด้วย โมเดม 2 ตัว   มัน Online ตัว / ไม่ Online ตัว
แต่ด้วยความจำเป็นเพราะ โมเดมสำคัญกว่า เลยต้องขาย s10
ผมเป็นอาการนี้ด้วย s10 3 เครื่องที่ผมมีเลยตอนนั้น  ทุกตัวลง FW ต่างกันผมลองมาแล้ว มีทั้ง Clone และ แท้ 
สุดท้ายขายไปหมด เล่น E2 1 ตัว /F3 อยู่ 3 เครื่อง จนถึงทุกวันนี้

* ถ้าขุดกระทู้เก่าๆดูผมเคยถามอาการแบบนี้แล้วไม่ค่อยมีคนตอบผมเลย  ก็จะมีท่าน goods_buy  มาตอบผมแบบนี้เหมือนกันครับ ^_^
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 06:02:43 pm »

อย่าถอดใจ ที่ผมเคยบอกครับ มันไม่ได้เสีย ผมเคยลอง ด้วย โมเดม 2 ตัว   มัน Online ตัว / ไม่ Online ตัว
แต่ด้วยความจำเป็นเพราะ โมเดมสำคัญกว่า เลยต้องขาย s10
ผมเป็นอาการนี้ด้วย s10 3 เครื่องที่ผมมีเลยตอนนั้น  ทุกตัวลง FW ต่างกันผมลองมาแล้ว มีทั้ง Clone และ แท้ 
สุดท้ายขายไปหมด เล่น E2 1 ตัว /F3 อยู่ 3 เครื่อง จนถึงทุกวันนี้

* ถ้าขุดกระทู้เก่าๆดูผมเคยถามอาการแบบนี้แล้วไม่ค่อยมีคนตอบผมเลย  ก็จะมีท่าน goods_buy  มาตอบผมแบบนี้เหมือนกันครับ ^_^

อย่ามั่นใจนักนะครับ  เพราะอาการไฟแลนติด ไฟแลนกระพริบปกติ  แต่ไม่ได้รับ IP จาก router 
จากประสบการณ์ของผม  อุปกรณ์รอบข้าง lan ic เสีย  หรือ lan IC เสีย เจออยู่หลายสิบตัวเหมือนกัน (จากประสบการณ์หลายร้อยเครื่อง)
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2014, 07:43:22 am »

น่าจะเสียอย่างท่านgoods_buyว่าเพราะขนาดผมใช้สายแลนแบบครอสโอเวอร์และฟิกซ์ไอพีให้อยู่ในวงเดียวกันกับคอมฯแล้วมันก็ยังpingไม่เจอเลยครับ แต่ต้องขอบคุณท่านchampionred11ด้วยนะครับที่มาแบ่งปันความรู้ ผมก็ไม่เคยทราบมาก่อนว่ามีอาการนี้ด้วย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์