ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 08:02:18 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  IPM รับได้แต่ แนว V
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: IPM รับได้แต่ แนว V  (อ่าน 8419 ครั้ง)
bird
Newbie
*

« เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 12:30:15 pm »

สวัสดีครับ

ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ที่บ้านผมใช้ จานส้ม + หัว universal 2 ขั้ว แยกดู 2 เครื่อง มีปัญหาว่า รับได้แต่ช่องที่เป็นแนว v ความแรงและคุณภาพ ที่ 90 กว่าๆ ส่วนช่องที่เป็นแนว h ทั้งหมด หน้าจอขึ้นว่าสัญญาณอ่อน พอดูจากแถบสัญญาณ ก็ไม่ขึ้นทั้งแถบความแรงและแถบคุณภาพครับ เป็น 0 ทั้งคู่ แต่ พอลองเปลี่ยนกลับไปช่องที่เป็นแนว v ก็ดูได้ปกติ (ทั้ง 2 เครื่องมีอาการเดียวกัน)

ไม่ทราบจะแก้ยังไงครับ ลอง ota หลายรอบแล้ว ตอนนี้ก็เป็น version ใหม่สุด ก็ยังดูไม่ได้
ลองสแกนช่องใหม่ จาก 11038 v 45000 กับ 10977 v 40000 ก็ไม่หายครับ ดูแนว h ไม่ได้เหมือนเดิม

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bird
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 12:32:03 pm »

ลืมบอกไปครับ ทั้ง 2 เครื่องใช้เครื่อง ipm clear ครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
MoMam
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 01:01:59 pm »

เบื้องต้นลองเอาขั้ว H ต่อตรงเข้าเครื่องรับแล้วดูว่ามีสัญญาณหรือไม่
bird
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 01:58:33 pm »

เบื้องต้นลองเอาขั้ว H ต่อตรงเข้าเครื่องรับแล้วดูว่ามีสัญญาณหรือไม่

ขอบคุณครับ
ทั้ง 2 ขั้วไม่ได้แยกหัว เป็นขั้ว v กับ ขั้ว h ครับ เป็น v+h ทั้งคู่ครับ ต่อตรงเข้าเครื่องรับทั้ง 2 เครื่องครับ และเป็นอาการเดียวกันทั้ง 2 เครื่องครับ

พอจะมีวิธีทดสอบ หรือแก้ไขไหมครับ
ขอบคุณครับ
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:02:09 pm »

สวัสดีครับ

ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ที่บ้านผมใช้ จานส้ม + หัว universal 2 ขั้ว แยกดู 2 เครื่อง มีปัญหาว่า รับได้แต่ช่องที่เป็นแนว v ความแรงและคุณภาพ ที่ 90 กว่าๆ ส่วนช่องที่เป็นแนว h ทั้งหมด หน้าจอขึ้นว่าสัญญาณอ่อน พอดูจากแถบสัญญาณ ก็ไม่ขึ้นทั้งแถบความแรงและแถบคุณภาพครับ เป็น 0 ทั้งคู่ แต่ พอลองเปลี่ยนกลับไปช่องที่เป็นแนว v ก็ดูได้ปกติ (ทั้ง 2 เครื่องมีอาการเดียวกัน)

ไม่ทราบจะแก้ยังไงครับ ลอง ota หลายรอบแล้ว ตอนนี้ก็เป็น version ใหม่สุด ก็ยังดูไม่ได้
ลองสแกนช่องใหม่ จาก 11038 v 45000 กับ 10977 v 40000 ก็ไม่หายครับ ดูแนว h ไม่ได้เหมือนเดิม

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ลองง่ายๆเลยครับ เปลี่ยนหน้าจานไปรับ True ดูซิครับ ถ้ามีสัญญาณและรับได้ คงทราบว่าควรจะทำอย่างไรครับ

bird
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:15:51 pm »

ลองง่ายๆเลยครับ เปลี่ยนหน้าจานไปรับ True ดูซิครับ ถ้ามีสัญญาณและรับได้ คงทราบว่าควรจะทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

แต่พอจะมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นไหมครับ เพราะจานอยู่บนหลังคา ถ้าต้องปรับหน้าจานจริงๆ คงจะต้องเรียกช่างอ่ะครับ
ตอนนี้ อยากจะลองทดสอบก่อน ว่า มีปัญหาที่จุดไหน เช่น หัว lnf เสีย หรือ กล่องเสีย จะได้แก้ได้ถูกจุดครับ

ขอบคุณครับ
naiphan
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:20:41 pm »

ไปซื้อตัวนี้มาใส่หรือซื้อlnbแบบสองoutput หรือ 4 outputลองเปรียบราคาเอาเองว่าจะใช้แบบไหน
ohmza
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:21:58 pm »

อย่างนี้คงต้องเอาเครื่องทั้งสองเครื่องไปทดสอบกับจานใบอื่นก่อนแล้วละครับ
bird
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:28:36 pm »

ไปซื้อตัวนี้มาใส่หรือซื้อlnbแบบสองoutput หรือ 4 outputลองเปรียบราคาเอาเองว่าจะใช้แบบไหน

ขอบคุณครับ

อันนี้คือใส่แทนหรือใส่ที่ไหนครับ? คือ ตอนนี้แต่ละขั้วของ lnb ก็เดินสายตรงไปที่จุดของแต่ละห้องอ่ะครับ
ขอบคุณครับ
bird
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:30:31 pm »

อย่างนี้คงต้องเอาเครื่องทั้งสองเครื่องไปทดสอบกับจานใบอื่นก่อนแล้วละครับ

ขอบคุณครับ

คือ ไม่มีเพื่อนใช้ ipm เลยอ่ะครับ มีแต่ true กับ cth เลยอยากจะลองหาวิธีเช็คด้วยตัวเองดูก่อน แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ อาจจะต้องเอาเครื่องไปให้ที่ร้านทดสอบแทนอ่ะครับ
ขอบคุณครับ
naiphan
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:33:53 pm »

ขอบคุณครับ

อันนี้คือใส่แทนหรือใส่ที่ไหนครับ? คือ ตอนนี้แต่ละขั้วของ lnb ก็เดินสายตรงไปที่จุดของแต่ละห้องอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

จากขั้วvจานต่อเข้าlnb v
จากขั้วHจานต่อเข้าlnb H
จากนั้นเอาสายต่อจากRX1เข้ารีซีฟเวอร์ipmตัวเเรก
และจากนั้นเอาสายต่อจากRX2เข้ารีซีฟเวอร์ipmตัวที่สองครับ
Gipp
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:36:43 pm »

คิดว่าหัวเสียนะ เคยเจอมา 3 หลังแล้ว หัวของ ไอพีเอ็ม ขาวๆใหญ่ๆ (จำรุ่นไม่ได้)น้ำเข้าไปในหัว ขั้ว h เสียทั้ง 3 หลัง ในเวลาแค่ ปีกว่าๆ (ผมอยู่ทางใต้ครับ เจอบ่อยมาก)
naiphan
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:37:50 pm »

ถ้าเอาง่ายๆเลยขายตัวเดิมหรือซื้อใหม่เเบบ2outputซึ่งจะทำให้ทั้งสองเครื่องดูแยกได้อิสระเสรี
naiphan
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:39:31 pm »

ถ่ายรูปหัวlnbมาให้ดูหน่อยครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:49:56 pm »

ขอบคุณครับ

คือ ไม่มีเพื่อนใช้ ipm เลยอ่ะครับ มีแต่ true กับ cth เลยอยากจะลองหาวิธีเช็คด้วยตัวเองดูก่อน แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ อาจจะต้องเอาเครื่องไปให้ที่ร้านทดสอบแทนอ่ะครับ
ขอบคุณครับ
งั้นให้เอาไปต่อกับจานทรูเลยครับ แล้วลองวัดสัญญาณความถี่ 12438 H 30000 ดูครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:51:45 pm »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

จากนั้นเอาสายต่อจากRX1เข้ารีซีฟเวอร์ipmตัวเเรก
และจากนั้นเอาสายต่อจากRX2เข้ารีซีฟเวอร์ipmตัวที่สองครับ
ท่านคงเข้าใจอะไรผิดแล้วละครับ ท่านเจ้าของกระทู้ใช้ LNB แบบ 2 ขั้ว twin อยู่แล้ว ตอนนี้ก็ต่อจาก 2 ขั้วนี้เข้าไปในแต่ละจุดเลย แต่มันมีปัญหาตรงที่ว่า ทั้งสองจุดแนว H ไม่มีสัญญาณครับ
bird
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 02:57:34 pm »

ขอบคุณครับ

แต่ตอนนี้ใช้แบบ 2 ขั้วอิสระอ่ะครับ ทั้งคู่เป็น v+h ก็ต่อได้เหมือนกันใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเป็นที่หัว อาจจะตัดสินใจเปลี่ยนหัว lnb เลยน่าจะง่ายกว่านะครับ
ขอบคุณครับ

คิดว่าหัวเสียนะ เคยเจอมา 3 หลังแล้ว หัวของ ไอพีเอ็ม ขาวๆใหญ่ๆ (จำรุ่นไม่ได้)น้ำเข้าไปในหัว ขั้ว h เสียทั้ง 3 หลัง ในเวลาแค่ ปีกว่าๆ (ผมอยู่ทางใต้ครับ เจอบ่อยมาก)

ขอบคุณครับ

อาจจะต้องลองเปลี่ยนหัวใช่ไหมครับ ถ้าไม่มีวิธีอื่น คิดว่าจะต้องลองเปลี่ยนหัวดูแล้วล่ะครับ
ขอบคุณครับ

ถ่ายรูปหัวlnbมาให้ดูหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
ใช้หัว lnb รุ่นนี้อยู่ครับ LNBF KU-BAND 9SAT K2U TWIN (UNIVERSAL) เป็นขั้ว v+h ทั้ง 2 ขั้วครับ

ขอบคุณครับ

naiphan
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 03:01:15 pm »

ต้องขอโทษด้วยครับเข้าใจผิดถ้าอย่างนั้นถอดหัวไปให้ช่างเช็คดูหละครับว่าขั้วHเสียหรือป่าวเอิ๊กกกกกกกก
bird
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 03:02:21 pm »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
งั้นให้เอาไปต่อกับจานทรูเลยครับ แล้วลองวัดสัญญาณความถี่ 12438 H 30000 ดูครับ

ขอบคุณครับ

ถอดเอาไปลองต่อแทนได้เลยใช่ไหมครับ ตอนแรก นึกว่าต่อกันไม่ได้ เลยไม่ได้ถอดไปลอง ยังงี้ต้องลองถอดไปดูแล้วล่ะครับ
ถ้ามีสัญญาณ แสดงว่า กล่องใช้ได้ แต่เสียที่หัว ใช่ไหมครับ
แต่ ถ้ายังไม่สัญญาณ ก็แสดงว่า กล่องเสีย
ขอบคุณครับ

bird
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 03:04:22 pm »

ต้องขอโทษด้วยครับเข้าใจผิดถ้าอย่างนั้นถอดหัวไปให้ช่างเช็คดูหละครับว่าขั้วHเสียหรือป่าวเอิ๊กกกกกกกก

ขอบคุณครับ

ช่วยมาแนะนำผม ก็ขอบคุณมากแล้วครับ
คือ ถ้าทำได้ ผมก็พยายามจะลองหาทางแก้เองดูก่อน ถ้าไม่ได้จริงๆ หรือต้องปีนขึ้นไปบนหลังคา คงจะต้องเรียกช่างแล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์