ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 11:16:21 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ลองคิดดูเล่นๆนะ ระบบ 1 จาน fixอันเดียว จะสามารถติด LNB เพื่อรับดาวไหนได้บ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองคิดดูเล่นๆนะ ระบบ 1 จาน fixอันเดียว จะสามารถติด LNB เพื่อรับดาวไหนได้บ้างครับ  (อ่าน 2772 ครั้ง)
marhar
Special Member
*

« เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 09:23:18 am »

เท่าที่คิดสมมุตมีจานดำ 6 ฟุต ติดหัว C-ku และรับสะท้อนตำแหน่งอื่นในจานได้ดาว SES8ku(NSS6 เดิม) + disecq ก็ดูได้ 3 ดาวแล้ว ดังนั้น
1. หากรับจุดเดียว จะสามารถติดแอสและ/หรือ skyหม่อง ได้ไหม (ไม่แน่ใจว่า หัว C-ku ตามที่หาได้เป็น ku แบบไหน น่าจะมีแค่ 11300)
2. จะรับเวียดเพิ่มได้ไหม (อันนี้เดาว่าไม่น่าจะได้เพราะอยู่คนละทิศ)หรือดาวที่น่าสนใจจากการรับแบบสะท้อนตำแหน่งอื่นบนจาน
3.หากดูมากกว่า 1 จุดต้องเปลี่ยน C-ku และหัวอื่นๆให้เป็นแบบ 2 ขั้วและซื้อ multiswitch เพิ่มแบบใดเพื่อความเป็นไปได้สูงสุด (อะไรคูณอะไร)

หรือพี่ๆเพื่อนๆมีคำแนะนำที่เป็นประโยชน์อันใดบ้างครับ
ลองคิดดูหรือใครมีตัวอย่างลองลงภาพประกอบดูได้ ขอบพระคุณที่แชร์กันนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 09:30:55 am »

อ่านแล้วงง ?? ต้องการอะไรบ้าง แล้วจะดูกี่จุดกันแน่ ที่สำคัญ งบประมาณการลงทุนเรียกความสุขคืน มีเท่าไหร่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

KTC
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 09:34:48 am »

จะผ่านไปกี่สิบปี  ก็จะมีคำถามเดิมๆแบบนี้ตลอด  เพราะห้องเรียนแห่งนี้มันใหญ่  นักเรียนนักศึกษาหน้าใหม่ วนเวียนเปลี่ยนหน้ามาตลอด  อาจารย์ทั้งหลายอย่าพึ่งรำคาญนะครับ  ท่านไหนมีเวลาก็แนะนำกันนะครับ
คนแรก
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 09:40:51 am »

ทั้งถาม ทั้งตอบ Special Member เลย
e20cup
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 09:47:36 am »

อย่าคิดเล่นเลยครับ จานเดียวดวงเดียว สัญญาณยังไม่ค่อยได้เรื่อง
ไปดูโอ อีกหลายดวง ปวดกะโหลก ถ้าเอาอย่างนั้น ติดมูฟสบายกว่า
ที่เขาทำก็อยากศึกษาดู มันดูได้เฉพาะช่องที่แรง  ๆ เท่านั้น ไม่ได้หวัง
อะไรมากมาย การต่ออุปกรณ์มันวุ่นวาย ลองแวะไปดูที่นี่ก่อนไม๊

.................. คลิก
wut123
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 09:54:07 am »

ทำได้ครับไม่ยากใจเย็นๆ ใช้จานให้คุ้มครับ

2 จานผมยัง 7 ดาวเลย มาทุกช่อง

บางท่านยอดฝีมือ มากกว่านี้อีก

pipat
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 09:55:27 am »

ลองดู
kaijae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 09:57:50 am »

เท่าที่คิดสมมุตมีจานดำ 6 ฟุต ติดหัว C-ku และรับสะท้อนตำแหน่งอื่นในจานได้ดาว SES8ku(NSS6 เดิม) + disecq ก็ดูได้ 3 ดาวแล้ว ดังนั้น
1. หากรับจุดเดียว จะสามารถติดแอสและ/หรือ skyหม่อง ได้ไหม (ไม่แน่ใจว่า หัว C-ku ตามที่หาได้เป็น ku แบบไหน น่าจะมีแค่ 11300)
2. จะรับเวียดเพิ่มได้ไหม (อันนี้เดาว่าไม่น่าจะได้เพราะอยู่คนละทิศ)หรือดาวที่น่าสนใจจากการรับแบบสะท้อนตำแหน่งอื่นบนจาน
3.หากดูมากกว่า 1 จุดต้องเปลี่ยน C-ku และหัวอื่นๆให้เป็นแบบ 2 ขั้วและซื้อ multiswitch เพิ่มแบบใดเพื่อความเป็นไปได้สูงสุด (อะไรคูณอะไร)

หรือพี่ๆเพื่อนๆมีคำแนะนำที่เป็นประโยชน์อันใดบ้างครับ
ลองคิดดูหรือใครมีตัวอย่างลองลงภาพประกอบดูได้ ขอบพระคุณที่แชร์กันนะครับ

บอกเล่าหรือคำถามครับ

pipat
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 10:05:41 am »

ลองดู

ถ้าใช้งานจริงสมบูรณ์ แยกจาน เป็นคำตอบสุดท้าย
ถ้าอยากลองศึกษาก็ DUO ดูครับ อีกอย่างปัจจุบันมีช่อง HD ด้วย ต้องการความแรงของสัญญานพอสมควร จานเดียวบางขนาดยังเอาตัวไม่รอดเลย
pkongskul
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 11:28:41 am »

บอกเล่าหรือคำถามครับ

อาจารย์ใหญ่แซวแล้ว

เมื่อตั้งใจทำแล้วสำเร็จแน่นอนครับ
รูปที่เพื่อนสมาชิกลงไว้ให้เป็นแนวทางดีมากครับ  ลองไปศึกษาเรื่อง Disecqe และ Multiswitch เพิ่มเติม  ข้อมูลในเวปต่างๆมีเยอะ
ถ้าติดขัดอะไรที่เป็นเชิงเทคนิคก็มาสอบถามดู  อยากให้รู้วิธีการจับปลากินเองมากกว่าให้ปลาไปกิน...
marhar
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 02:10:33 pm »

ขออภัยที่ทำให้เพื่อนๆและพี่ๆงง ตั้งใจจะถามครับแต่ดันเดาคำตอบไว้บ้าง
 คำถามข้อแรกคือจะทำให้รับ สกายหม่องอย่างไรง่ายๆกับจานใบเดียว ผมเดาว่าอาจทำไม่ได้เพราะตามท้องตลาดไม่มีหัวc ku universal
คำถามที่สองคือรับดาวที่น่าสนใจอื่นๆได้อีกไหม ซึ่งขอบคุณพี่ทุกท่านที่โพสตรูปแล้ว
คำถามข้อสามคือหากดูหลายดาว เช่น 7ดาวจะใช้มัลติสวิทย์แบบใด คือสงสัยจำนวนดาวกับมัลติสวิทเช่น 14*2มันจะมีไหม หรือบางดาวดูแนวโพลาไรเดียวอาจไม่ถึง14 ก็ได้ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่ามีดาวใดที่ควรแก่การปรับดู แต่เห็นภาพที่โพสแล้ว ยังกับเซียน ปกติแค่หาสะท้อนจุดเดียวก็ยากแล้ว
ถ้าทีโอกาสคงต้องลองผิดถูกเอง ขอบคุณอีกทีครับ
RUA KUD PAI DEANG
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 04:56:20 pm »

เห็นด้วยครับ..ศึกษาไปเรื่อยๆ  อ่านเป็นปีทำได้สักดวงก็คุ้มแล้วครับ เพราะเราไม่ได้เรียนมาทางนี้ แค่ใจรัก และอยากลอง
JGN
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 07:16:42 pm »

ลองดู

ประมาณนี้ ซักประมาณ 9-10 ปีที่แล้ว
ปัจจุบันเริ่มเบื่อ แนะนำไป MOVE ดีกว่า เชื่อผม
HD
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 07:26:13 pm »

MOVE ก็เบื่อ..... ไม่เห็นจะมีอะไรให้ดู เข้ารหัสทั้งนั้น อย่างมากก็ Feed สุดท้ายก็
มาจอดที่ Thaicom 78.5 99.99%

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์