ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 05:14:21 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ว่าด้วยเรื่องสาย AV ขาว แดง เหลือง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องสาย AV ขาว แดง เหลือง  (อ่าน 6399 ครั้ง)
scone
Special Member
*

« เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 12:40:34 pm »

ว่าด้วยเรื่องสาย AV ขาว แดง เหลือง

ผมเห็นกล่อง IPM HD Pro2 มี่ปัญหาเรื่องหาสาย AV ขาว แดง เหลือง เพื่อมาต่อใช้งาน
กับทีวีที่ไม่มีพอร์ท HDMI เห็นบอกว่าหาสาย AV มาหลายๆเส้นมาต่อแล้วก็ยังดูไม่ได้
พอดีผมก็มีกล่องฯรุ่นนี้อยู่ (แต่ไม่มีสาย AV แถมมาในกล่อง) ก็เกิดความสงสัย? ว่ามันอะไร?กันนักหนา
ก็เลยใช้มัลติมิเตอร์วัดเทียบสาย AV ที่ผมมีอยู่ที่บ้านหลายแบบ ปรากฏว่าไปตรงกับสาย AV ของกล่อง
GMM Z HD กล่องขาว แต่เสียบเข้าไปแล้วต้องขยับๆแจ๊คตัวผู้จึงจะดูได้ครับ (คล้ายๆว่าไม่แน่นพอ?)

ผมเลยออกไปซื้อสาย AV ของ IPM HD Pro2 ที่ร้านขายอุปกรณ์ดาวเทียม มาลองต่อดูก็ OK ครับ
คือมันจะแน่นพอดีดูได้โดยไม่ต้องไปขยับๆแจ๊คครับ

นี่คือภาพจากการต่อสาย AV ของ IPM HD Pro2

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

danuponno
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 12:47:21 pm »

ขอบคุณครับ
ต้องไปหาซื้อละครับ  โดยผมลองใช้ของจีนแดงกับของไทยทั่วที่ขายไปไม่ออกครับ
อย่าซื้อมานะครับเสียเงินเปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
budsop
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 12:48:08 pm »

ครือว่าสายที่แถมมากระโหลกกระลามากครับ ต้องซื้อใหม่ตะหากครับ สัญญาณภาพมาไม่เต็ม

บางทีนะครับ เคยเจออยู่ 2 ครั้ง ครือเสียบไปแล้ว เวลาดึงออก มันออกมาแต่หัว ส่วนตัวผู้ คาอยู่ด้านใน

ต้องแกะทีวี แล้วเปลี่ยนพอร์ทเลยครับ รอท่านต่อไป
champ007
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 02:05:18 pm »

ของผม GMM hd ของคู่ตัว Gmmz มาเสียบสลับไปมามีแต่ภาพไม่มีเสียง
champ007
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 02:06:44 pm »

คมชัดดีครับ  สาย ipm มันดีจริิงๆๆ
pk16943
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 08:34:10 pm »

สายเอวีของแถมจากกล่องgmm hd กล่องขาว เอามาใช้กับpsi o2hd ไม่มีปัญหาครับ
ompron
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 10:46:20 pm »

ครือว่าสายที่แถมมากระโหลกกระลามากครับ ต้องซื้อใหม่ตะหากครับ สัญญาณภาพมาไม่เต็ม

บางทีนะครับ เคยเจออยู่ 2 ครั้ง ครือเสียบไปแล้ว เวลาดึงออก มันออกมาแต่หัว ส่วนตัวผู้ คาอยู่ด้านใน

ต้องแกะทีวี แล้วเปลี่ยนพอร์ทเลยครับ รอท่านต่อไป
หัวAVหักคา ไม่ตั้งลงทุนแกะทีวีเลยคับ หาเข็มหมุดมีหัวกลมๆ รนด้วยไฟแช็คให้แดง ทื่มลงไปตรงกลางหัวที่หักคา รอจนเย็นค่อยๆดึงออกก้ออกแล้วคับผมทำมาหลายสิบเครื่อง ทั้งทีวี เครื่องเสียง เครื่องแอมปิ กล่องรีเซิพเวอร์ ต่างๆนับไม่ถ้วน..ง่ายมากๆขอบอก..(@_@)

budsop
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, กันยายน 2014, 11:02:33 am »

ฮ่าๆๆ เจ๋ง เดียวลองทำหักอีกรอบ ^^
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์