ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 01:09:59 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  คินนี้จานดำ 5 ฟุต กับ 3917 24000 ชัดนิ่งมาก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คินนี้จานดำ 5 ฟุต กับ 3917 24000 ชัดนิ่งมาก  (อ่าน 5459 ครั้ง)
zyberick
Newbie
*

« เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2014, 11:20:07 pm »

ถ้าใครมีจานดำ PSI ลองดูครับ ส่วนผมใช้ร่วมกับ GMMz HD กล่องขาว มีช่องฟรีทีวี HD เกือบจะ 20 ช่องแล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
yyy
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 12:18:24 am »

มันแรงและชัดเจนมาได้ระยะหนึ่งแล้วครับ  แต่แปลกที่บางท่านว่าขนาดจาน 7.5 ยังรับไม่ได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

wa
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 02:13:55 am »

กล่อง GMM-HD รับสัญญาณที่อ่อนๆ ได้ดีมากครับ
เมื่อเทียบกับ S10 S11 F3
scone
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 04:49:29 am »

มันแรงและชัดเจนมาได้ระยะหนึ่งแล้วครับ  แต่แปลกที่บางท่านว่าขนาดจาน 7.5 ยังรับไม่ได้

ไม่แปลกหรอกครับท่าน
ผมโพสต์มาหลายทีแล้วว่า มันขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่ ที่ติดตั้งจานรับดาวเทียม
บางพื้นที่สัญญาณมาอ่อน จานฯเล็กรับแทบไม่ได้ จานฯใหญ่รับชมแบบ ได้บ้าง ไม่ได้บ้างบางเวลา
ส่วนบางพื้นที่สัญญาณส่งมาแรงพอที่จานใบเล็ก 5 ft ก็สามารถรับชมได้ ใช่ว่าสัญญาณจะส่งมาเท่า
เทียมกันหมดทุกพื้นที่ประเทศไทยครับ

สังเกตุง่ายๆเลย ตอนที่เขาส่งฯแรกๆเลย ทางภาคใต้แถวหาดใหญ๋ ขนาดจานฯใบใหญ่ ยังรับชมแทบไม่ได้
เพราะสัญญาณมาอ่อน ในขณะที่ผมอยู่อีสานใต้ กลับรับชมได้ปกติ (สัญญาณพื้นที่แถวบ้านผมมาแรงพอควร)

แต่...ณ.ตอนนี้มันกลับกัน ทางภาคใต้แถวหาดใหญ๋ และอีกหลายพื้นที่ สัญญาณมาแรง รับชมได้ดี
ส่วนพื้นที่แถวบ้านผม สัญญาณมาอ่อน จานฯใบใหญ่ก็รับชมได้บ้าง ไม่ได้บ้าง บางเวลาครับ

armzaza
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 07:14:06 am »

เดี๋ยวลองบ้าง ขอบคุณครับ
Air Force One
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 07:38:47 am »

สัญญาณความแรงน่าจะเท่ากันและครอบคลุมหมดทั้งประเทศ  (เพิ่งเข้าใจ )
นึกว่าดูน้าแอ๊ดเสียอีก
scone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 08:37:49 am »

ผมโพสต์มาหลายทีแล้วว่า มันขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่ ที่ติดตั้งจานรับดาวเทียม
บางพื้นที่สัญญาณมาอ่อน จานฯเล็กรับแทบไม่ได้ จานฯใหญ่รับชมแบบ ได้บ้าง ไม่ได้บ้างบางเวลา
ส่วนบางพื้นที่สัญญาณส่งมาแรงพอที่จานใบเล็ก 5 ft ก็สามารถรับชมได้ ใช่ว่าสัญญาณจะส่งมาเท่า
เทียมกันหมดทุกพื้นที่ประเทศไทยครับ

สังเกตุง่ายๆเลย ตอนที่เขาส่งฯแรกๆเลย ทางภาคใต้แถวหาดใหญ๋ ขนาดจานฯใบใหญ่ ยังรับชมแทบไม่ได้
เพราะสัญญาณมาอ่อน ในขณะที่ผมอยู่อีสานใต้ กลับรับชมได้ปกติ (สัญญาณพื้นที่แถวบ้านผมมาแรงพอควร)

แต่...ณ.ตอนนี้มันกลับกัน ทางภาคใต้แถวหาดใหญ๋ และอีกหลายพื้นที่ สัญญาณมาแรง รับชมได้ดี
ส่วนพื้นที่แถวบ้านผม สัญญาณมาอ่อน จานฯใบใหญ่ก็รับชมได้บ้าง ไม่ได้บ้าง บางเวลาครับ

ผมนำภาพถ่ายเมื่อสักครู่นี้มาให้ชม เป็นกรณีศึกษา และเพื่อยืนยันตามที่ผมโพสต์ไว้ข้างบนนี้ครับ

จะเห็นได้ว่าจานฯของผม รับชมช่อง BVN Thaicom5/6 C-band เป็นช่องที่มีสัญญาณอ่อนได้ปกติดีครับ

และที่ช่อง 7 sd ที่เป็นช่องสัญญาณแรงครับ

ที่ช่อง 3 HD TP-3990 V 12000 ก็รับชมได้ปกติดีครับ

พอมาที่ TP-3917 V 24000 จะเห็นได้เลยว่าพื้นที่แถวบ้านผม ที่ค่าความถี่นี้ ณ.ตอนนี้สัญญาณมาอ่อนและสวิงจาก 18-21-28-35-37

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 08:41:44 am »

ลมพัด ลมเพ ครับ..

kaijae
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 08:44:44 am »

สงสัยต้องถามไทยคมแล้วละครับ ว่าทำไมสัญญาณดาวเทียมถึงส่งลงมาเป็นหย่อมๆได้ หึหึ
ผมว่า รบกวนเพื่อนสมาชิกทุกจังหวัด น่าจะช่วยรายงานผลการรับสัญญาณความถี่นี้ว่า รับได้ทั่วประเทศหรือไม่ครับ เพื่อจะได้เป็นข้อมูลให้สมาชิกใหม่ได้รับทราบทั่วกัน

mamaman
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 08:45:07 am »

ต้องลองบ้างเเล้วครับก่อนหน้านี้สัญญาณมาๆหายๆจานพี 170 ซม.
kaijae
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 08:55:30 am »

ผมนำภาพถ่ายเมื่อสักครู่นี้มาให้ชม เป็นกรณีศึกษา และเพื่อยืนยันตามที่ผมโพสต์ไว้ข้างบนนี้ครับ

จะเห็นได้ว่าจานฯของผม รับชมช่อง BVN Thaicom5/6 C-band เป็นช่องที่มีสัญญาณอ่อนได้ปกติดีครับ

และที่ช่อง 7 sd ที่เป็นช่องสัญญาณแรงครับ

ที่ช่อง 3 HD TP-3990 V 12000 ก็รับชมได้ปกติดีครับ

พอมาที่ TP-3917 V 24000 จะเห็นได้เลยว่าพื้นที่แถวบ้านผม ที่ค่าความถี่นี้ ณ.ตอนนี้สัญญาณมาอ่อนและสวิงจาก 18-21-28-35-37

ผมพอจะทราบปัญหาของท่านแล้วครับ คือท่านเน้นไปรับสัญญาณที่ขั้ว H มากเกินไป (ตามที่ช่างส่วนใหญ่ เคยบอกว่าให้ปรับไปรับช่อง BVN ให้ได้สัญญาณมากที่สุด ที่เป็นขั้ว H ทำให้ทุกคนเน้นไปที่ช่องนั้นทั้งหมด ทำให้หลงทางกัน และปกติคนไม่ได้ดูช่องนั้นอยู่แล้ว) แต่เมื่อดูขั้ว V ช่อง 3HD (3990) กลับได้สัญญาณอ่อน แค่ 76% ปกติของผม จะได้ประมาณ 85-87 % (F3 S9 S10S11) เพราะฉนั้นผมว่าท่านควรปรับ LNB ใหม่ครับ โดยปรับตรงไปที่ 3918 โดยตรงเลยครับ ผมว่าของท่านควรจะได้ 74-76% ด้วยซ้ำไปครับ

mc_samrong
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:00:42 am »

ผมเห็นด้วยกับท่านไก่แจ้นะ
MOJO
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:06:52 am »

ผมว่าจะโพสต์เหมือนกัน เมื่อสองวันก่อนคนอื่นบอกว่าดูส้มได้แล้วสัญญานแรงไม่ต้องล่อ แต่ของผมดูไม่ได้ไม่มีสัญญานแต่มาเมื่อวานสัญญานมาเองเต็มปกติดูได้เช่นกัน(ดูโอ้6ฟุต)  ยังคิดเล่นๆอยู่ว่ามีคนอยู่บน ses8 คอยปรับปีกดาวเทียมเหมือนเราปรับเสาอากาศรีเปล่า เป็นอย่างนี้หลายครั้งแล้ว อิ อิ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:09:03 am »

มีสัญาณ..เป็น"หย่อมๆ"..

PP Link
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:20:16 am »

มีสัญาณ..เป็น"หย่อมๆ"..

ผมไม่ใช่ช่าง มาเป็นหย่อมๆจริงหรอครับ? ความคิดผมคือสัญญาณเท่ากันหรือใกล้เคียงกันทั้งประเทศ
ส่วน 3917 v 24000 เพียรพยายามอยู่หลายรอบปรับ LNB ทีละนิด มั่วจนดูได้
kaijae
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:21:59 am »

ผมเห็นด้วยกับท่านไก่แจ้นะ

ลองมาเปรียบเทียบดูครับ (ผมว่าเราควรปรับทัศนคติใหม่กันครับ การตั้งจาน เน้นช่องที่เราต้องการดู มากกว่าช่องที่ช่างใช้หากินกันครับ เพราะเราต้องการเอาไว้ดู ไม่ใช้เอาไว้ทำอาชีพครับ แต่เอาแนวทางมาประกอบเท่านั้น)

phot9724
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:32:21 am »

-ระดับความแรงของสัญญาณที่ส่งมาน่าใกล้เคียงกันทั่วประเทศแต่อยู่ที่เราปรับหน้าจาน ปรับองศาของ0นาฬิกาและความลึกของlnb ไม่เหมือนกัน ทุกท่านลองปรับละเอียดดูรับรองได้หมดครับ  ผมลองมาทั้งภาคเหนือและที่ในกทม.คุณภาพของสัญญาณใกล้เคียงกันห่างกันไม่มากครับ

phot9724
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:34:59 am »

-ตามแบบที่ท่านkaijae พูดนั้นถูกต้องแล้วครับ

scone
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:36:06 am »

ผมพอจะทราบปัญหาของท่านแล้วครับ คือท่านเน้นไปรับสัญญาณที่ขั้ว H มากเกินไป (ตามที่ช่างส่วนใหญ่ เคยบอกว่าให้ปรับไปรับช่อง BVN ให้ได้สัญญาณมากที่สุด ที่เป็นขั้ว H ทำให้ทุกคนเน้นไปที่ช่องนั้นทั้งหมด ทำให้หลงทางกัน และปกติคนไม่ได้ดูช่องนั้นอยู่แล้ว) แต่เมื่อดูขั้ว V ช่อง 3HD (3990) กลับได้สัญญาณอ่อน แค่ 76% ปกติของผม จะได้ประมาณ 85-87 % (F3 S9 S10S11) เพราะฉนั้นผมว่าท่านควรปรับ LNB ใหม่ครับ โดยปรับตรงไปที่ 3918 โดยตรงเลยครับ ผมว่าของท่านควรจะได้ 74-76% ด้วยซ้ำไปครับ

##################################################################

ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

ก่อนหน้าที่ผมจะโพสต์นี้ นานหลายวันแล้วจานฯก็อันเดิมๆนี่แหละครับ ผมรับชมที่ความถี่นี้ได้แรงดี (เคยนำภาพมาลงให้ดูแล้วที่กระทู้อื่น)
พอมันรับชมไม่ค่อยได้ สัญญาณอ่อนลงและสวิงมาก ผมก็ไปทดลองปรับใหม่ดู (ทั้งๆที่คิดว่าไม่น่าคลาดเคลื่อน) ก็ลองทำแบบท่านว่า
แหละครับ ลองปรับเน้นที่ TP-3917 V 24000 ดูแล้วครับไม่ดีขึ้นครับ (มีแต่อ่อนลง ไม่เพิ่มขึ้น) สรุปว่าของเดิม
ผมตั้งไว้ดีแล้วครับ (ทุกอย่างไม่ว่าหัว LNB/จาน/คอจาน/เสา ผมมาร์คไว้หมด เพื่อจะได้เปรียบเทียบดู เวลามีปัญหาครับ)

ปล.ปกติผมปรับแต่งจานรับฯเป็นแบบหาค่าเฉลี่ยครับ ทั้งแนว V-H ไม่ได้ไปเน้นแนวใดแนวหนึ่งครับ ที่เห็นอยู่นั้นผมก็ไม่ได้ไปปรับเน้น
ที่แนว H หรือช่อง BVN เลย เวลาจะโพสต์/ลงรูปภาพ เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น ผมก็จะลงช่องที่คนทั่วไปรับชมได้อ่อน กับช่องที่รับชมได้ปกติดี
มาให้ดู เพื่อจะให้ได้เห็นว่าช่องที่อ่อนก็รับชมได้ ช่องที่แรงก็รับชมได้ ไม่ใช่ไปปรับเน้นที่ช่องไม่ค่อยได้ดูครับ 

quickman
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 09:59:43 am »

ขอเสนออีก1ความเห็นครับ
ผมว่าน่าจะส่งมาเกือบเท่ากันทั้งๆประเทศมากกว่า
แต่ที่บางพื้นที่รับได้ไม่ได้เท่ากัน ผมว่าเป็นที่คลื่นรบกวนมากกว่า(เนื่องด้วยช่องนี้ส่งสัญญาณมาอ่อน ถูกกวนได้ง่ายกว่า)

เช่น อาจจะมาจากดาวดวงอื่นเหมือนที่ช่องTPBSช่วงหลายปีก่อนเคยโดนกวน(จากดาวเทียมอินเดียหรือไงผมจำไม่ได้)

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์