ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 06:56:10 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  คินนี้จานดำ 5 ฟุต กับ 3917 24000 ชัดนิ่งมาก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คินนี้จานดำ 5 ฟุต กับ 3917 24000 ชัดนิ่งมาก  (อ่าน 5458 ครั้ง)
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 10:42:18 am »

ผมพอจะทราบปัญหาของท่านแล้วครับ คือท่านเน้นไปรับสัญญาณที่ขั้ว H มากเกินไป (ตามที่ช่างส่วนใหญ่ เคยบอกว่าให้ปรับไปรับช่อง BVN ให้ได้สัญญาณมากที่สุด ที่เป็นขั้ว H ทำให้ทุกคนเน้นไปที่ช่องนั้นทั้งหมด ทำให้หลงทางกัน และปกติคนไม่ได้ดูช่องนั้นอยู่แล้ว) แต่เมื่อดูขั้ว V ช่อง 3HD (3990) กลับได้สัญญาณอ่อน แค่ 76% ปกติของผม จะได้ประมาณ 85-87 % (F3 S9 S10S11) เพราะฉนั้นผมว่าท่านควรปรับ LNB ใหม่ครับ โดยปรับตรงไปที่ 3918 โดยตรงเลยครับ ผมว่าของท่านควรจะได้ 74-76% ด้วยซ้ำไปครับ

##################################################################

ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

ก่อนหน้าที่ผมจะโพสต์นี้ นานหลายวันแล้วจานฯก็อันเดิมๆนี่แหละครับ ผมรับชมที่ความถี่นี้ได้แรงดี (เคยนำภาพมาลงให้ดูแล้วที่กระทู้อื่น)
พอมันรับชมไม่ค่อยได้ สัญญาณอ่อนลงและสวิงมาก ผมก็ไปทดลองปรับใหม่ดู (ทั้งๆที่คิดว่าไม่น่าคลาดเคลื่อน) ก็ลองทำแบบท่านว่า
แหละครับ ลองปรับเน้นที่ TP-3917 V 24000 ดูแล้วครับไม่ดีขึ้นครับ (มีแต่อ่อนลง ไม่เพิ่มขึ้น) สรุปว่าของเดิม
ผมตั้งไว้ดีแล้วครับ (ทุกอย่างไม่ว่าหัว LNB/จาน/คอจาน/เสา ผมมาร์คไว้หมด เพื่อจะได้เปรียบเทียบดู เวลามีปัญหาครับ)

ปล.ปกติผมปรับแต่งจานรับฯเป็นแบบหาค่าเฉลี่ยครับ ทั้งแนว V-H ไม่ได้ไปเน้นแนวใดแนวหนึ่งครับ ที่เห็นอยู่นั้นผมก็ไม่ได้ไปปรับเน้น
ที่แนว H หรือช่อง BVN เลย เวลาจะโพสต์/ลงรูปภาพ เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น ผมก็จะลงช่องที่คนทั่วไปรับชมได้อ่อน กับช่องที่รับชมได้ปกติดี
มาให้ดู เพื่อจะให้ได้เห็นว่าช่องที่อ่อนก็รับชมได้ ช่องที่แรงก็รับชมได้ ไม่ใช่ไปปรับเน้นที่ช่องไม่ค่อยได้ดูครับ 

มันมีองค์ประกอบหลายอย่างครับ ที่เมื่อก่อนอาจรับสัญญาณได้ดี แต่เมื่อเวลาเปลี่ยน เช่น LNB เก่าแล้ว ดาวเทียมเชื้อเพลิงอ่อนลง เขาก็ต้องเฉลี่ยกำลังส่งลง เพื่อจะยืดอายุเชื้อเพลิงให้นานมากขึ้น อากาศ ฤดูกาล เป็นต้นและอีกอย่าง ดาวเทียม มี 2 ดวง ตำแหน่งมันอยู่คนละที่กัน (ทางเทคนิคดาวเทียมไทยคม5-6 ตำแหน่งอยู่ห่างกันประมาณ 600 กม) เพราะฉนั้นถ้าเน้นดวงหนึ่งดวงใดก็ไม่ได้ดีครับ แบบทีท่านว่า Mux ช่อง 5 เมื่อตอนส่งใหม่ๆ ผมก็รับสัญญาณได้แรงเกือบเท่าปัจจุบัน แต่ตอนหลังๆ มันลดลงไปเรื่อยๆ จนในที่สุด มันจะกระตุกจนรับไม่ได้เลย ตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้ว สัญญาณเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ ต่อไปอาจจะทะลุ 80% ก็เป็นได้ (อดีตช่อง 5 เคยเป็นแชมป์เรื่องความแรงมาแล้ว) (ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันใหม เพราะผมเคยคุยกับเจ้าหน้าที่เทคนิคช่อง 5 (ประมาณ ต้นเดือน ตค.57)  แจ้งให้ทราบว่าสัญญาณมันอ่อนมากๆ ได้รับแจ้งว่า เขากำลังปรับปรุงเครื่องส่งใหม่ เพื่อให้สัญญาณแรงขึ้น) รบกวนท่าน โฮม1 ลองปรับ LNB ดูใหม่ครับ (ถ้าอยากจะรับได้นะครับ) LNB ถูกแดดถูกฝน ก็มีผล เพราะใช้ไปนานๆ มันก็เสื่อมลงตามอายุเช่นกัน ถ้าท่านมีตัวอื่นลองเอาเปลี่ยนดูครับ ( เห็นว่า Idea รับสัญญาณอ่อนได้ดี)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Roong
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 10:57:00 am »

เมื่อคืน5ฟุตโคราช 3917 V 2400 ลองเปิดดูก้อนิ่งดี มีโมเสคบางครั้ง ไม่ใด้ทำอะไรกับจาน เมื่อก่อนดูไม่ใด้กระตุกค้างรับไม่ใด้ ตอนนี้ปกติแปลกใจเหมือนกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ANAK
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 11:03:47 am »

ของผมจาน psi 1.70 ม. เมื่อเดือนที่แล้วผมไม่สามารถดูความถี่ 3917 ได้เลยครับ แต่ตอนนี้ผมดูได้นิ่งมากครับ โดยใช้เครื่อง ipm pro 2 ครับ
บ้านผมอยู่ ราชบุรี เพิ่มจะดูได้ครั้งนี้แหละครับ โดยที่ไม่ได้ไปปรับ lnb ใหม่เหมือนกันผมเห็นว่ามันก็แปลกมากครับเมื่อก่อรปรับแทบตายก็ดูไม่ได้แถมใช้เครื่องขาว gmm hd ด้วยนะครับที่รับสัญญาณอ่อนได้ดีก็ยังรับไม่ได้ แต่ตอนนี้รับสบายเลยครับ
tol
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 05:16:28 pm »

ตอนนี้ผมปรับหน้าจานเน้น 3917v24000 เป็นหลัก จานไดน่า 5.5 LNB ไดน่า รับได้ปกติครับ
yyy
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 05:48:47 pm »

ผมพอจะทราบปัญหาของท่านแล้วครับ คือท่านเน้นไปรับสัญญาณที่ขั้ว H มากเกินไป (ตามที่ช่างส่วนใหญ่ เคยบอกว่าให้ปรับไปรับช่อง BVN ให้ได้สัญญาณมากที่สุด ที่เป็นขั้ว H ทำให้ทุกคนเน้นไปที่ช่องนั้นทั้งหมด ทำให้หลงทางกัน และปกติคนไม่ได้ดูช่องนั้นอยู่แล้ว) แต่เมื่อดูขั้ว V ช่อง 3HD (3990) กลับได้สัญญาณอ่อน แค่ 76% ปกติของผม จะได้ประมาณ 85-87 % (F3 S9 S10S11) เพราะฉนั้นผมว่าท่านควรปรับ LNB ใหม่ครับ โดยปรับตรงไปที่ 3918 โดยตรงเลยครับ ผมว่าของท่านควรจะได้ 74-76% ด้วยซ้ำไปครับ

##################################################################

ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

ก่อนหน้าที่ผมจะโพสต์นี้ นานหลายวันแล้วจานฯก็อันเดิมๆนี่แหละครับ ผมรับชมที่ความถี่นี้ได้แรงดี (เคยนำภาพมาลงให้ดูแล้วที่กระทู้อื่น)
พอมันรับชมไม่ค่อยได้ สัญญาณอ่อนลงและสวิงมาก ผมก็ไปทดลองปรับใหม่ดู (ทั้งๆที่คิดว่าไม่น่าคลาดเคลื่อน) ก็ลองทำแบบท่านว่า
แหละครับ ลองปรับเน้นที่ TP-3917 V 24000 ดูแล้วครับไม่ดีขึ้นครับ (มีแต่อ่อนลง ไม่เพิ่มขึ้น) สรุปว่าของเดิม
ผมตั้งไว้ดีแล้วครับ (ทุกอย่างไม่ว่าหัว LNB/จาน/คอจาน/เสา ผมมาร์คไว้หมด เพื่อจะได้เปรียบเทียบดู เวลามีปัญหาครับ)

ปล.ปกติผมปรับแต่งจานรับฯเป็นแบบหาค่าเฉลี่ยครับ ทั้งแนว V-H ไม่ได้ไปเน้นแนวใดแนวหนึ่งครับ ที่เห็นอยู่นั้นผมก็ไม่ได้ไปปรับเน้น
ที่แนว H หรือช่อง BVN เลย เวลาจะโพสต์/ลงรูปภาพ เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น ผมก็จะลงช่องที่คนทั่วไปรับชมได้อ่อน กับช่องที่รับชมได้ปกติดี
มาให้ดู เพื่อจะให้ได้เห็นว่าช่องที่อ่อนก็รับชมได้ ช่องที่แรงก็รับชมได้ ไม่ใช่ไปปรับเน้นที่ช่องไม่ค่อยได้ดูครับ 

ยืนยันว่าแรงขึ้น โดยไม่ได้ทำอะไรกับจานและ LNB ช่วงไม่ได้ก็มันไม่ได้ของมันเอง ช่วงนี้ก็แรงเอง ปัจจัยที่เป็นไปได้คือ
1.อุณหภูมิ
2.การหมุนของแกนโลก
3.สัญญาณแรงขึ้น
4.Beam เป็นจุดๆ

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์