ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 01:56:36 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Samart Strong (ตัวแรก ไม่ใช่ตัวโปร) เครื่องมีปัญหาหรือเปล่า สัญญาณความแรง-คุณภาพ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Samart Strong (ตัวแรก ไม่ใช่ตัวโปร) เครื่องมีปัญหาหรือเปล่า สัญญาณความแรง-คุณภาพ  (อ่าน 3643 ครั้ง)
ppccrazy
Sr. Member

« เมื่อ: 20, ธันวาคม 2014, 10:57:16 am »

ทำไมได้น้อยจัง เทียบกับ Cloud TV T2A คนละเรื่องเลย ต่อผ่านเสา D7A ของสามารถ ในระยะห่างเสาส่ง 3.02 กม. (ในโรงจอดรถที่บ้าน) ทดลองเอาไปต่อกับ D1A ในบ้าน ไม่ว่า IPM HD Combo / Cloud TV T2A สัญญาณเต็มหมดเลย แต่ Strong สัญญาณไม่เต็มสัญญาณได้แค่ 85-90% แค่นั้นเอง แถมสวิงอีกต่างหาก มีปัญหาหรือมันเสียหรือเปล่าครับ

Strong (ตัวแรก) เปิดไฟเลี้ยง

Cloud TV T2A เปิดไฟเลี้ยง

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
oxegent
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2014, 09:53:42 pm »

VIOS ใช่ไหมครับ ใช้ตัวนี้เหมือนกัน แล้วเสา D7A ที่ว่าติดตรงไหน เขาแนะนำให้ติดด้านนอกมุมกระจกมุมขวาก็ได้ กางมุมตามที่บอกในคู่มือ(จำองศาไม่ได้ ประมาณเป็นรูปตัว V) สัญญาณแรงดี จอดนิ่งๆเต็มร้อย บาง Mux อาจมีอ่อนบ้างแรงบ้าง ชัดแจ๋วใช้ขับอยู่ตจว.ทุกวัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2014, 09:52:06 am »

VIOS ใช่ไหมครับ ใช้ตัวนี้เหมือนกัน แล้วเสา D7A ที่ว่าติดตรงไหน เขาแนะนำให้ติดด้านนอกมุมกระจกมุมขวาก็ได้ กางมุมตามที่บอกในคู่มือ(จำองศาไม่ได้ ประมาณเป็นรูปตัว V) สัญญาณแรงดี จอดนิ่งๆเต็มร้อย บาง Mux อาจมีอ่อนบ้างแรงบ้าง ชัดแจ๋วใช้ขับอยู่ตจว.ทุกวัน
ใช่ครับ Vios
จุดแรกที่ติด

ได้สัญญาณแค่นี้เอง (แต่กับ Cloud TV T2A กลับได้สัญญาณแทบจะเต็ม...อันนี้งง)

เปลี่ยนตำแหน่งใหม่

สัญญาณเพิ่มขึ้น
oxegent
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2014, 11:09:07 am »

น่าจะปกติครับอาจมีโรงรถหรือบ้านบังสัญญาณ  ลองจอดที่โล่งๆดู ธรรมดาครับของเครื่องรับที่ใช้บ้านคงต้องรอเขาพัฒนาเครื่องรับแบบโมบายเคลื่อนที่ได้ ของผมวิ่ง 70-80 หลุดหลายช่อง  ห่างจากเสาส่งดอยสุเทพ 15 กิโล  ถ้าอยากได้สัญญาณดีๆน่าจะลองเครื่องรับสำหรับรถ 2 tunner

HD
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2014, 11:51:03 am »

จอ 2 DIN ได้ ภาพ HD แต่ต่อผ่าน AV (มี 2 DIN ที่ต่อ HDMI ได้ ออกขายหรือยังครับท่าน )

ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2014, 12:26:01 pm »

จอ 2 DIN ได้ ภาพ HD แต่ต่อผ่าน AV (มี 2 DIN ที่ต่อ HDMI ได้ ออกขายหรือยังครับท่าน )
มีแล้วครับ ของ Sony XAV-712BT ราคา 11,500 กับ Pioneer Pioneer 8550BT ราคา 16,700 - 18,000 ผมเล็ง Sony ไว้อยู่เห็นเขาว่าภาพชัดมาก HDMI ได้ที่ 720p
idream
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 01:36:29 am »

ใช้แบบไหนในการแปลงไฟใช้งานกล่อง strong ในรถครับ  ตอนนี้ผมใช้ที่ชาจแบตมือถือ 2.1A อยู่ ภาพมันออกเป็นเส้นๆนิดนึงอ่ะครับ ของพี่ชัดแจ๋วเลยภาพ
ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 07:25:03 am »

ใช้แบบไหนในการแปลงไฟใช้งานกล่อง strong ในรถครับ  ตอนนี้ผมใช้ที่ชาจแบตมือถือ 2.1A อยู่ ภาพมันออกเป็นเส้นๆนิดนึงอ่ะครับ ของพี่ชัดแจ๋วเลยภาพ
ห้ามใช้ไฟจาก USB ครับ ผมเจอมาแล้ว ภาพเป็นริ้ว เหมือนมีคลื่นรบกวน งมหาทั้งนาน ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สาย AV ไล่ไปไล่มาเป็นเพราะภาคจ่ายไฟ แนะนำ Inverter ครับ รับรองหาย

idream
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 10:15:49 am »

ห้ามใช้ไฟจาก USB ครับ ผมเจอมาแล้ว ภาพเป็นริ้ว เหมือนมีคลื่นรบกวน งมหาทั้งนาน ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สาย AV ไล่ไปไล่มาเป็นเพราะภาคจ่ายไฟ แนะนำ Inverter ครับ รับรองหาย

ตัวในรูปนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 10:50:44 am »

ตัวในรูปนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
จำไม่ได้แล้วอ่ะคับว่าราคาเท่าไหร่ เพราะซื้อมานานแล้ว 3-4 ปีแล้วไม่แน่ใจว่า 800/1200 นี่แหละครับ
idream
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 10:59:49 am »

จำไม่ได้แล้วอ่ะคับว่าราคาเท่าไหร่ เพราะซื้อมานานแล้ว 3-4 ปีแล้วไม่แน่ใจว่า 800/1200 นี่แหละครับ
อ่อๆ ครับ ขอบคุณมากครับ เรื่องการรับสัญญาณเมื่อวันเสาร์ผมทดลองใช้ในรถในสุโขทัยนี้นะครับ ใช้เสาของ createch at-1 กล่อง strong ได้สัก 30 กม นี่ดูชัดเจนไม่มีสะดุดอะไร แต่เลยจาก30 กว่าๆ เริ่มมีภาพสะดุดให้เห็นบ้าง แต่ถ้าขับช้า ในระยะ 40กว่าโล จากเสาส่ง ก็ยังรับได้ ทดลองช่อง 3 5 7 สามช่องนี้นะครับ แต่50 กม ก็ยังมีให้เห็นสัญญาณภาพแบบว่า มาๆหายๆ 
ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 11:29:32 am »

อ่อๆ ครับ ขอบคุณมากครับ เรื่องการรับสัญญาณเมื่อวันเสาร์ผมทดลองใช้ในรถในสุโขทัยนี้นะครับ ใช้เสาของ createch at-1 กล่อง strong ได้สัก 30 กม นี่ดูชัดเจนไม่มีสะดุดอะไร แต่เลยจาก30 กว่าๆ เริ่มมีภาพสะดุดให้เห็นบ้าง แต่ถ้าขับช้า ในระยะ 40กว่าโล จากเสาส่ง ก็ยังรับได้ ทดลองช่อง 3 5 7 สามช่องนี้นะครับ แต่50 กม ก็ยังมีให้เห็นสัญญาณภาพแบบว่า มาๆหายๆ 
เคยได้ยินมาว่างั้นเหมือนกันว่า at-1 รับสัญญาณได้ไกลดี แต่ในช่วงใกล้ๆ เสาส่ง หากมีตึกบัง ไม่สามารถรับได้ดีเท่าที่ควรและไม่สามารถใช้งานขณะขับรถได้เกิน 3-40 กม.ได้ แต่ไม่ใช่โง้นงี้งั้นน๊ะ...และไม่ได้อยากให้ชวนเสียเงินเพิ่ม แต่หากมีโอกาสลองหา Cloud TV T2A มาลองดู (แนะนำมือสอง) แล้วจะรู้ว่าทำไมผมถึงแนะนำ การรับสัญญาณและจับสัญญาณ จูนเนอร์ดีกว่าเห็นๆ แล้วจะวาง Strong ไว้เฉยๆ เลย ลองกับ D7A ในระยะห่างเสาส่ง 8 กม.วิ่งในที่โล่ง 80 กม./ชม. สบายๆ จริงๆ แล้ว Strong ก็ทำได้เช่นกันกับเสา D7A แต่ภาครับหรือจูนเนอร์เวลาวิ่งผ่านตึกบัง หรือการรับสัญญาณยังอ่อนกว่า Cloud TV เยอะ เพียงแต่ข้อด้อยของ Cloud ก็มีเพียงภาพเท่านั้นที่ Contrast จัดไปนิด ส่วน Strong ภาพออกแนว Sharpness กว่าหน่อย
idream
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 11:58:13 am »

อ่อครับ งี้เด่วต้องลอง T2A บ้างละครับ ตอนแรกที่ผมซื้อ Strong เห็นหลายๆคนบอกว่าจูนเนอร์ไว รับสัญญาณอ่อนได้ดี รู้จักแต่ตัวนี้ยี่ห้อเดียวที่รับสัญญาณดีๆ เท่าที่ทดลองในระยะ 30 กม ผมลองความเร็วที่ 80-100 ก็ยังนิ่งอยู่ แต่ถ้าไปในซอยเล็กๆบ้านเรือนติดๆกันต้นไม้ทึบๆหน่อย ก็พอดูได้ สัญญาณก็มีสะดุดค้างบ้าง  ตลอดทางส่วนใหญ่บริเวณรอบๆ จะเป็นต้นไม้ กับ บ้านและตึกพาณิชย์ ซะมากกว่า
ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 12:03:28 pm »

อ่อครับ งี้เด่วต้องลอง T2A บ้างละครับ ตอนแรกที่ผมซื้อ Strong เห็นหลายๆคนบอกว่าจูนเนอร์ไว รับสัญญาณอ่อนได้ดี รู้จักแต่ตัวนี้ยี่ห้อเดียวที่รับสัญญาณดีๆ เท่าที่ทดลองในระยะ 30 กม ผมลองความเร็วที่ 80-100 ก็ยังนิ่งอยู่ แต่ถ้าไปในซอยเล็กๆบ้านเรือนติดๆกันต้นไม้ทึบๆหน่อย ก็พอดูได้ สัญญาณก็มีสะดุดค้างบ้าง  ตลอดทางส่วนใหญ่บริเวณรอบๆ จะเป็นต้นไม้ กับ บ้านและตึกพาณิชย์ ซะมากกว่า
ผมลองทั้ง 3 ตัวเลย จัดลำดับดังนี้ วัดกันที่ภาครับสัญญาณล้วนๆ
1.Cloud TV T2A
2.IPM HD Combo
3.Samart Strong
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์