ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, พฤษภาคม 2024, 09:12:03 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทีวีที่มีจูนเนอร์ T2 ในตัวรับสัณญานได้ดีกว่ากล่องมั้ยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีที่มีจูนเนอร์ T2 ในตัวรับสัณญานได้ดีกว่ากล่องมั้ยครับ  (อ่าน 2219 ครั้ง)
jangsat
Hero Member

« เมื่อ: 20, มกราคม 2015, 08:46:05 pm »

เป็นคำถามขอแสดงความคิดเห็นครับ ผมซื้อ โตชิบา 40 นิ้วมี T2 ในตัวใช้เสาหนวดกุ้งธรรมดาสัณญานแรงดีครับเลยลองเอากล่องมา เสียบดูใช้แผงรับที่ขายกันตอนนี้ครับ มาอ่อนๆต้องหามุมหน่อยครับ ลอง 2 กล่อง(ไม่บอกยี่ห้อนะ) เหมือนกันครับ ผมเข้าใจผิด-ถูกไม่แน่ใจครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, มกราคม 2015, 08:53:35 pm »

ขึ้นอยู่กับภาครับของทีวี แต่ละยี่ห้อด้วยครับ..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

senasat
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, มกราคม 2015, 09:07:59 pm »

ให้ความสำคัญกับแผงสายอากาศ และพื้นที่ระยะทางที่เราอยู่ดีกว่าครับ
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, มกราคม 2015, 09:27:22 pm »

ผมใช้งานทั้ง 2 แบบ  TV ที่มีจูนเนอร์ T2 ในตัว กับ Set Top Box ไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ

ใช้แผง 14E

newman
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, มกราคม 2015, 06:20:17 am »

ผมใช้งานทั้ง 2 แบบ  TV ที่มีจูนเนอร์ T2 ในตัว กับ Set Top Box ไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ

ใช้แผง 14E

ข้อเสียของ t2 ที่ติดมากับ tv คือไม่สามารถจ่ายไฟ 5 v ให้เสาอากาศแบบใช้ไฟต้องซื้ออุปกรณ์จ่ายไฟหัวแบบ usb มาเพิ่ม เพราะ t2 ใน tv ทุกรุ่นทุกยี่ห้อไม่มี function จ่ายไฟแบบกล่อง stb
monchan001
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, มกราคม 2015, 12:08:02 pm »

ผมใช้งานทั้ง 2 แบบ  TV ที่มีจูนเนอร์ T2 ในตัว กับ Set Top Box ไม่เห็นความแตกต่างเลยครับใช้แผง 14E

แผง + การติดตั้ง ของชั้นครูอย่างท่าน ได้สัญญาณดีเกิ๊นนน....ครับท่าน

จากที่ผมเจอเป็นดังนี้ครับ
เนื่องจากที่ กทม. ทาง NBT HD ไม่ได้ใช้เสาส่งที่เดียวกับเพื่อนๆ ที่ไบหยก 2
ผมติดตั้งครั้งแรกสัญญาณก็อ่อนกว่าความถี่อื่นๆ ทั้งๆ ที่พยายามหมุน 14E ช่วยเฉลี่ยสัญญาณจนดูได้ครบทุกช่องแล้ว

ล่าสุดตอนนี้สัญญาณอ่อนลง....ก็เลยได้รู้ว่า

- Cloud III ดู NBT HD ไม่ได้มีโมเสคตลอด

- IPM HD Combo ดูได้แบบปริ่มๆ  นานๆ จะเห็นโมเสคสักครั้ง

ป.ล. Tuner ดาวเทียมของ Combo นั้นร้อนดีเหลือเกิน น่ากลัวว่าจะอายุสั้นหรือเปล่านะ อิ อิ...
dstv bondoi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, มกราคม 2015, 12:20:17 pm »

คิดว่าน่าจะดีกว่านะครับ ใช้อยู่...
monchan001
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, มกราคม 2015, 08:39:28 pm »

ผมใช้งานทั้ง 2 แบบ  TV ที่มีจูนเนอร์ T2 ในตัว กับ Set Top Box ไม่เห็นความแตกต่างเลยครับใช้แผง 14E

แผง + การติดตั้ง ของชั้นครูอย่างท่าน ได้สัญญาณดีเกิ๊นนน....ครับท่าน
จากที่ผมเจอเป็นดังนี้ครับ
เนื่องจากที่ กทม. ทาง NBT HD ไม่ได้ใช้เสาส่งที่เดียวกับเพื่อนๆ ที่ไบหยก 2
ผมติดตั้งครั้งแรกสัญญาณก็อ่อนกว่าความถี่อื่นๆ ทั้งๆ ที่พยายามหมุน 14E ช่วยเฉลี่ยสัญญาณจนดูได้ครบทุกช่องแล้ว

ล่าสุดตอนนี้สัญญาณช่อง NBT HD อ่อนลง....ก็เลยได้รู้ว่า

- Cloud III ดู NBT HD ไม่ได้มีโมเสคตลอด

- IPM HD Combo ดูได้แบบปริ่มๆ  นานๆ จะเห็นโมเสคสักครั้ง

ป.ล. Tuner ดาวเทียมของ Combo นั้นร้อนดีเหลือเกิน น่ากลัวว่าจะอายุสั้นหรือเปล่านะ อิ อิ...
แก้ไขเรียบร้อย ครับ
หมุนเสาใหม่ ให้ทิศทางไปทาง NBT ตรงๆ ดูแล้วน่าจะทำมุมกับไบหยก2 ที่ช่องอื่นๆ เขาอยู่กัน
ทุกความถี่คุณภาพสัญญาณเกิน 100 ตามสไตล์ของ IPM
ยกเว้นช่อง NBT HD ได้ 97-99
ตอนนี้ดูได้ทุกช่องทั้ง IPM HD COMBO และ Cloud III ครับ
jangsat
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, มกราคม 2015, 11:08:00 pm »

ขอบคุณทุกๆท่านได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์