ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 05:41:10 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำได้แล้วเอาเครื่อง IPM Clear มารับไทคม KU Band
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำได้แล้วเอาเครื่อง IPM Clear มารับไทคม KU Band  (อ่าน 11676 ครั้ง)
tayang
Support Member
*

« เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 04:03:06 am »

ทำได้แล้วเอาเครื่อง IPM Clear มารับไทคม KU Band ตอนแรกก็งมโข่งเป็นชั่วโมงเกิดใครอยากทำบ้าง มีวิธีขั้นตอนดังนี้
1.ไปตั้งค่าดาวเทียมไทคม KU Band ว่าเป็น LNB แบบไหน 11300 หรือ Universal
2. Scan ช่องรายการจากดาวเทียมไทคม KU Band จนได้ช่องครบหมด ยังไม่ต้องเปิดดูเพราะดูไม่ได้
3.เข้าไปที่ติดตั้ง ทำการ OTA ใหม่อีกครั้ง รอจนเครื่อง reboot เอง เป็น menu หน้าจอใหม่ลองเปิดดูคราวนี้ดูได้ครบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ww
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 05:14:20 am »

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
scone
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 05:42:10 am »

กล่อง IPM CLEAR ของผม ต่อผ่าน DiSEqC 4X1 (SES 8 KU , Thaicom C , Thaicom KU)
เปิดดูที่ดาวไทยคม ก็รับชมได้ทั้ง C และ KU ครับ

เครื่องฯของผมเองต่อสายจานฯ และปรับค่าต่างๆ อาทิ ดาวเทียม/ชนิด LNB / Port / 22k  ไว้ตามที่ต่อสายใช้งานจริง
เมื่อเขาทำการ OTA มาที่กล่องเสร็จเรียบร้อย เครื่องฯจะรีบูตเอง พอเครื่องฯบูตเสร็จ ก็ดูได้เลยครับ

scone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 08:23:00 am »

กล่อง IPM CLEAR ของผม ต่อผ่าน DiSEqC 4X1 (SES 8 KU , Thaicom C , Thaicom KU)
เปิดดูที่ดาวไทยคม ก็รับชมได้ทั้ง C และ KU ครับ

เครื่องฯของผมเองต่อสายจานฯ และปรับค่าต่างๆ อาทิ ดาวเทียม/ชนิด LNB / Port / 22k  ไว้ตามที่ต่อสายใช้งานจริง
เมื่อเขาทำการ OTA มาที่กล่องเสร็จเรียบร้อย เครื่องฯจะรีบูตเอง พอเครื่องฯบูตเสร็จ ก็ดูได้เลยครับ

sorawit
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 08:47:03 am »

ขอขอบคุณน้ำใจที่แบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกและผู้ที่ยังไม่รู้ได้รู้ เอื้อเฟื้อกันดีกว่ารู้แล้วเก็บ มีอะไรใหม่ๆบอกมาเถอะครับผมเชื่อว่ามีสมาชิกอีกหลายร้อยชีวิตที่ยังไม่รู้ แบ่งปันเป็นทานได้บุญกุศลแรงครับ
คนบ้านเจ็ดยอด
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 09:55:33 am »

ใช่เลยยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่ทราบ มาบอกกล่าวกันก็ขอบคุณและก็ขอบคุณท่านที่มาเพิ่มเติมเช่นท่านscone ทำให้สมบูรณ์ขึ้น  ส่วนพวกที่รู้แล้วไม่ต้องอ่านก็ได้และก็ไม่ต้องมาคุยทับหรอกที่บอกดูได้นานแล้ว ทำไมไม่มาแนะนำบอกเล่ากันตั้งแต่ที่ดูได้ IPM เพิ่งแจ้งมาไม่นานนี้เอง.

dstv bondoi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 10:23:52 am »

สุดยอดครับ...
pipat
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 10:32:22 am »

ขอบคุณท่าน TAYANG และท่าน SCONE ที่มาแบ่งปันอย่างสูง เยี่ยมเลยครับ ^_^
noy2499
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 10:52:26 am »

ขอบคุณครับที่กรุณาแบ่งปันความรู้
Augusta
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 10:55:23 am »

ขอบคุณครับ
mm
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 04:44:08 pm »

ipm clear เอามารับThaicom KU มีกี่ความถี่ และดูได้กี่ช่องครับ เฉพาะช่องipm
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 05:52:44 pm »

ใช้กล่อง.. ไอพีเอ็ม
รับจากไทยคม Ku เปลี่ยนเป็นหัว Uni. รอไว้เลยครับ..
จะได้ไม่ต้องปรับเปลี่ยนอีก หึ.. หึ..

scone
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2016, 06:08:14 am »

ipm clear เอามารับThaicom KU มีกี่ความถี่ และดูได้กี่ช่องครับ เฉพาะช่องipm

---------------------------------------------------------------------------------------

ช่องรายการของ IPM (เฉพาะตอนนี้ ในอนาคตอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้) ผมตอบได้เท่าที่ผมลองเปิดดูครับ

ที่ดาวไทยคม จะอยู่ที่...
TP-12272 V 30000 - IPM Ku-band ( ประมาณ 30 ช่อง ผมไม่ได้เปิดดูทุกช่อง เปิดดูเป็นบางช่อง)
TP-3505 V 30000 - IPM C-band

และมีช่องรายการ (TP อื่นๆ ผมไม่ได้นับว่ามีกี่ TP และกี่ช่อง) เป็นของทั่วไปที่ผมลองเปิดดู ก็หลายช่องอยู่ครับ
อย่างเครื่องฯผมต่อผ่าน DiSEqC 4X1 กด OK ก็จะมีช่องรายการ 1-36 เป็นช่องดิจิตอลทีวี
แล้วก็ตามด้วยช่องรายการจาก C-band ->ไป Ku-band ตามภาพ ครับ

mola
Support Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2016, 11:50:04 am »

ขอบคุณท่านscone เครื่อง Clear มีค่าขึ้นมาอีกแล้ว เอาไปทิ้งให้คนแก่ที่บ้านก็ยังได้

jai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2016, 08:11:43 am »

ของผมต้องเอามาทำOTAที่ss8ก่อนถึงจะใช้กับไทยคมkuใด้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์