ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 05:14:11 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามเรื่อง.. มัลติฯ 2×4
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง.. มัลติฯ 2×4  (อ่าน 1234 ครั้ง)
KVYoung
Hero Member

« เมื่อ: 14, มิถุนายน 2016, 04:53:37 pm »

รบกวนสอบถามครับ..
มัลติฯ 2×4 ที่แต่ละท่านใช้ ส่วนมากจะใช้ "ยี่ห้อ" อะไรครับ.?
ผมซื้อ PSI มา มีปัญหา..
ถ้าเปิดพร้อมกัน "หลายเครื่อง" ในดาวเดียวกันที่ผ่านมัลติตัวนี้.. มัลติฯจะ "ร้อนมาก" แล้ว.. สักพักแนว "H" ก็จะ "หาย" ไป..
ถ้า.. เปิดเครื่องเดียวไม่มีปัญหา ตรวจสอบทุกอย่างแล้ว สายต่อต่างๆแน่นหนา ไม่มีปัญหาการช็อตกัน..
ท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างครับ.? หรือว่า.. มัลติฯมันมีปัญหา.?
รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ.. ขอบคุณครับ..
(ใช้มัลติฯรุ่นตัวใหญ่ของ PSI มาสิบกว่าปี ไม่เคยมีปัญหา..)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Nim
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2016, 06:06:40 pm »

เปลี่ยนไปใช้แบบที่ใช้ไฟดีกว่าครับ รุ่นใหม่ๆออกแบบมาให้กินไฟน้อยนิด โดยใช้อะแด็ปเตอร์แค่ 1 แอมป์เอง อย่างที่มีขายอยู่ 2x16 อุปกรณ์เก่าอายุใช้งานนานๆมันเสื่อมตามเวลาครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2016, 06:54:20 pm »

เปลี่ยนไปใช้แบบที่ใช้ไฟดีกว่าครับ รุ่นใหม่ๆออกแบบมาให้กินไฟน้อยนิด โดยใช้อะแด็ปเตอร์แค่ 1 แอมป์เอง อย่างที่มีขายอยู่ 2x16 อุปกรณ์เก่าอายุใช้งานนานๆมันเสื่อมตามเวลาครับ
ขอบคุณครับ..
มัลติฯ.. เพิ่งซื้อมา และนำมาต่อใช้งานวันนี้..
จะมีปัญหากับแนว H.. ** ถ้าเปิด 2 เครื่องที่ความถี่แนว H เหมือนกัน**..
คือว่า.. ถ้าเปิดพร้อมกัน 4 เครื่อง จะเปิดเป็นแนว H ได้แค่เครื่องเดียว อีก 3 เครื่อง ต้องเปิดแนว V เท่านั้น..
แนว V เปิดพร้อมกันทั้ง 4 เครื่อง (ใช้ทุกรู) ไม่มีปัญหา.. ครับ
สาย.. จากมัลติฯเข้าไดเส็ค ยาว 3 นิ้ว.. จากไดเส็คไปหาเครื่อง ยาว 1 เมตร..
คง.. ต้องหามัลติฯแบบใช้ไฟเลี้ยง อย่างที่ท่านแนะนำ มาทดลองดูอีกที กระมังครับ.?

x-men
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2016, 10:25:13 pm »

ยังจำ F-หมัศจรรย์กันได้ไหม
เป็นตัวลดไฟที่ไปเลี้ยง LNB อยากให้ทดลองหาไดโอด 1n400x ไปใส่ขั้วแนวนอนก่อนเข้า LNB
ถ้ายังไม่ได้ผลก็ให้ลองใส่ที่ขั้ว F หลังกล่องดูเข้ามัลติ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2016, 10:43:09 pm »

เป็นตัวลดไฟที่ไปเลี้ยง LNB อยากให้ทดลองหาไดโอด 1n400x ไปใส่ขั้วแนวนอนก่อนเข้า LNB
ถ้ายังไม่ได้ผลก็ให้ลองใส่ที่ขั้ว F หลังกล่องดูเข้ามัลติ

ดูแล้ว.. มันจะยุ่งยากไปสักนิด น่ะสิครับ.?

x-men
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2016, 10:52:42 pm »

ดูแล้ว.. มันจะยุ่งยากไปสักนิด น่ะสิครับ.?

ไม่เป็นไรครับท่าน เป็นนักเล่นหรือเป็นช่าง ถ้ารู้สาเหตุแล้วแก้ไขได้มันก็สนุกดี
ผมใช้มัลติของพี 4x4 มันเอ๋อๆ วัดไฟแนวนอนได้เกือบ 20V ก็เลยลดๆมันลงหน่อย ก็ดีขึ้น
ตัวอย่างดูมุมขวาล่างของจูนเนอร์ S10

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2016, 11:52:44 pm »

ขอบคุณครับ.. ท่าน x-men
คือว่า.. มัลติฯตัวนี้ ผมใส่กับจานมูฟ..
ปัญหา.. เกิดกับบางดาวเทียมที่หันจานไปรับ บางดาวก็มีปัญหา บางดาวก็ปกติ..
เลย.. เกิดข้อสงสัย ว่า.. มันเป็นเพราะอะไร.? เกิดจากสาเหตุใด.? .. ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์