ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 01:07:16 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  NSS6 ตอนนี้เหลือความถี่ไหนที่ใช้ได้บ้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: NSS6 ตอนนี้เหลือความถี่ไหนที่ใช้ได้บ้าง  (อ่าน 9163 ครั้ง)
scone
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2016, 11:16:27 am »

แก้ไขครับ.

เช้านี้ 10 น.เศษ (22/6/2559)
ผมลองเปิดเครื่อง IPM CLEAR ดูที่ดาวไทยคม KU ก็รับชมรายการของ IPM ได้หลายช่อง รวมทั้งช่อง Show ก็ดูได้ทั้งสี่ภาค
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

srw
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2016, 11:22:20 am »

ปวดกระโหลดจริง ๆ  กับค่ายนี้.............ยังทำไม่ได้เหมือนกัน.............สแกนด้วยมือ ก็ติดที่ไม่มีคีย์มาด้วย  ครั้นจะ OTA  มันก็ไม่ OTA  ต้องเอาเครื่องไปอัพโปรแกรมใหม่หรือเปล่า เพราะมันยังเป็นโปรแกรมเก่า..... เหมือนกับเครื่องรับ Infosat   เครื่องเก่าไม่สามารถ OTA  ได้  ต้องไปอัพโปรแกรมเป็นเวอร์ชั่นใหม่ก่อน  ต่อไปก็จะ OTA เอง...............

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ลองนำเครื่องไปต่อสายจานฯรับที่ดาว SES 8 KU-band ดูก่อนครับ (ในกรณีเครื่องไม่ค่อยได้เปิดดู หรือซอฟแวร์ยังเป็นเวอร์ชั่นเก่าอยู่)
เพื่อให้เครื่อง OTA ช่องรายการ+คีย์ เสร็จแล้วดูว่า ซอฟแวร์เป็น V3.07.0417 หรือยัง ถ้าเป็นแล้ว ค่อยนำมาต่อสายจานรับดาวไทยคม KU ครับ

เครื่องผมเองก่อนจะนำมาต่อสายจานรับดาวไทยคม ผมก็เปิดดู (รวมทั้ง OTA V3.07.0417) อยู่ที่ตาว SES 8 ku ผมดูอยู่หลายวัน
จนเห็นว่าที่ดาว SES 8 ku เหลือช่องให้ดูน้อยลงๆ ผมจึงนำมาต่อสายจานรับที่ดาวไทยคม ก็รับชมได้ตามที่ผมบอกไว้ข้างบนครับ

ขอบคุณครับ  ....ตอนนี้ยังทำอะไรไม่ได้ จานอยู่บนหลังคา ย้ายมาที่ Thaicom 5 ku  แล้วครับ  ...  จะขึ้นไปหันใหม่หลังคาก็สูง  บันไดก็ไม่ค่อยดี....ไม่กล้าขึ้นไปอีกรอบ...  กำลังหาเพื่อนบ้านที่เขายังรับ SES8 ku  อยู่ครับ...ยังไม่พบบ้านไหนเลย....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ompron
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2016, 11:33:18 am »

เช้านี้ 10 น.เศษ (22/6/2559)
ผมลองเปิดเครื่อง IPM CLEAR ดูที่ดาวไทยคม KU ก็รับชมรายการของ IPM ได้หลายช่อง รวมทั้งช่อง Show ก็

ผมต่อผ่าน DiSEqC 4X1 ก็ดูได้ สัญญาณ 74% ก็ดูได้ครับ แต่...จานทึบถ้าได้สัญญาณแรง...เวลาฝนตกสัญญาณก็จะหายช้ากว่า
จานที่ได้ค่าสัญญาณน้อยครับ

คุณภาพขั้นต่ำ80%....
ผมดูตามรูปของคุณ คุณภาพมันขึ้นถึง94%แล้วคุณบอก74%ก็ดูได้ ผมว่าเข้าใจผิดอะไรหรือป่าวคับ ผมงงงงงง...
ผมเข้าใจแบบนี้คับ คุณภาพที่เค้าบอกว่า80%ขึ้นไป  หมายถึงการปรับหน้าจานไม่ช่ายเพรอคับ(สีเหลือง-->เขียว) ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขอโทษด้วยเด้อ เอิ้กๆๆๆๆ(@_#)

scone
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2016, 01:27:47 pm »

คุณภาพขั้นต่ำ80%....
ผมดูตามรูปของคุณ คุณภาพมันขึ้นถึง94%แล้วคุณบอก74%ก็ดูได้ ผมว่าเข้าใจผิดอะไรหรือป่าวคับ ผมงงงงงง...
ผมเข้าใจแบบนี้คับ คุณภาพที่เค้าบอกว่า80%ขึ้นไป  หมายถึงการปรับหน้าจานไม่ช่ายเพรอคับ(สีเหลือง-->เขียว) ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขอโทษด้วยเด้อ เอิ้กๆๆๆๆ(@_#)

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

555..ขอบคุณที่เข้ามาทักท้วง ผมสื่อความหมาย และลงภาพผิดเองครับ

ผมว่าจะบอกท่านข้างบนโน้น ที่ท่านบอกว่า..."ถ้าบอกแบบนี้ แล้วผมบอกว่าสัญญาณผมปรับละเอียดสุดจาน 65 cm บนดาวไทยคมได้แค่ 74% ก็แปลว่าหมดสิทธิ์ดูใช่ไหม"

แก้ไข.
คุณภาพสัญญาณ 74% ก็ดูได้ครับ แต่...เวลาฝนตก จานทึบที่
รับสัญญาณได้แรง จะสัญญาณจะหายช้ากว่า จานทึบที่รับสัญญาณอ่อน

WISON17
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2016, 05:29:44 pm »

มีจานทูอยู่แล้วรับได้มั้ยครับ lnb 11300 ขอบคุณล่วงหน้าครับ
click
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2016, 07:01:01 pm »

ได้ครับใช้อยู่....ตั้งค่าที่เครื่ิองให้ถูกรวมทั้งพอร์ทถ้าใช้หลายดาว

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์