ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 02:50:48 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยแนะนำเสาอากาศภายในรับทีวีดิจิตอลดีๆสักตัว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเสาอากาศภายในรับทีวีดิจิตอลดีๆสักตัว  (อ่าน 4160 ครั้ง)
แอวมอง
Support Member
*

« เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 03:39:13 am »

ช่วยแนะนำเสาอากาศภายในรับทีวีดิจิตอลดีๆสักตัวระยะทางประมาณ 20 กม.
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ww
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 05:17:54 am »

ลองไทยเชท TD5E ดูครับ ผมประทับใจตัวนี้มาก
เป็นก้างปลาครับ แต่สามารถเอาไว้ภายในอาคารได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
su_rong
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 08:16:56 am »

มีหลายตัวให้เลือก เคยใช้ 14E ระยะทาง 13.5 กม. สวิง ต้องเลือกดีๆ
newsone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 09:53:49 am »

5E พอตัวไหนก็ได้ เหมือนกันทุกตัว

tv59
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 10:12:15 am »

ตัวนี้ครับ ดีแน่นอน

http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,41760.msg619247.html#msg619247

mm
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 12:27:39 pm »

ลองไทยเชท TD5E ดูครับ ผมประทับใจตัวนี้มาก
เป็นก้างปลาครับ แต่สามารถเอาไว้ภายในอาคารได้

ใช้อยู่เหมือนกันครับ รุ่นนี้ซื้อมา 80 บ. ผมไว้ภายในอาคาร รับได้ทั้งความแรงและคุณภาพ 100% ทั้งคู่ทุกช่อง ยกเว้นNBT HD ไม่มีสัญญาณ
ระยะทางประมาณ 10 กม.จากเสาส่งรอง
newsone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 12:28:10 pm »

ตัวนี้ครับ ดีแน่นอน

http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,41760.msg619247.html#msg619247
ผมว่าไม่จำเป็นหรอก

ติดมาเยอะ ใช้ 5 E ก็เหลือเฟือแล้วในกทม  เขตชั้นใน

14E เกินความจำเป็น

ผมไปอยู่บางบัวทอง ยังใช้ 5E รับได้สบายเลย

ยี่ห้อไหนก็เหมือนกัน

ผมเปลี่ยนทุกยี่ห้อ ม้นพอกันแหละ

electro59
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 02:38:34 pm »

เสาอากาศภายใน คิดว่า เป็นแบบ indoor แนะนำของสามารถ D1A ครับ เวริกสุด
tv59
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 04:15:01 pm »

ติดมาเยอะ ใช้ 5 E ก็เหลือเฟือแล้วในกทม  เขตชั้นใน

ผมไปอยู่บางบัวทอง ยังใช้ 5E รับได้สบายเลย

ผมเปลี่ยนทุกยี่ห้อ ม้นพอกันแหละ

ขอดูข้อมูลหน่อย ว่าแต่ละยี่ห้อรับได้เท่ากัน

ค่าต่างๆเท่ากันไหม

แต่ละ MUX เท่ากันไหม

newsone
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 05:04:42 pm »

ขอดูข้อมูลหน่อย ว่าแต่ละยี่ห้อรับได้เท่ากัน

ค่าต่างๆเท่ากันไหม

แต่ละ MUX เท่ากันไหม

ผมไม่อยากเถียงกับ อ.น่ะครับ

เอาง่ายๆ ถ้าดูตามบ้านทั่วๆไปนี่  ติดแล้วปรับให้รับได้สัญญาณ OK ดูได้ทุกช่อง ก็ OK แล้ว

ส่วนเครื่องวัดสัญญาณผมไม่ได้ใช้ผมก็ใช้ที่ตัวเครื่องนั่นแหละครับ

ส่วนทุก mux  ม้นไม่เท่ากันอยู่แล้ว  ที่ผมติดไป เขาก็ดูได้ครบทุกช่อง ฝนตกไม่หาย

ส่วน อ. จะติดโดยใช้เครื่องวัดเพื่อให้รูปคลื่นใกล้เคียงกันผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ

ขนาดว่าเพื่อนผมเขาติดไว้ต่ำๆ ตรงชายคา ยังรับได้ทุกช่องเลย

ส่วนถ้าไปทำระบบ นั่นอีกเรื่องนึง

แต่ถ้าทั่วไป ชาวบ้านนี่ผมว่า  แบบที่ผมว่านี่ก็ OKแล้ว

ในซอย บ้านญาติ บางคนผมไม่ได้ไปติดเขาก็ติดเองไว้ที่ชายคา  เขาก็รับได้ 

ม้นติดไม่ยากหรอก ทีวีดิจิตอล  ไม่เหมือน อนาล๊อคเมื่อก่อน

จริงๆ น่าจะส่งดิจิตอล ตั้งแต่เมื่อ  สิบกว่าปีที่แล้ว

วุฒิพงศ์
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 05:15:36 pm »

ประสบการณ์แต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ ส่วนตัวผมว่าส่งอนาล็อคแบบเดิมรับง่ายสัญญาณดีกว่าส่งดิจิตัลปัจจุบัน  ผมว่าทีวีดิจิตัลสัญญาณทุะลุทะลวงสู้ของเดิมไม่ได้ มีบังก็รับยากแล้ว ทั้งที่อยู่ใกล้ๆ สถานีส่ง 2 - 3 กม
tv59
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 06:33:19 pm »

สวัสดีเพื่อนช่างทุกท่านครับ

เรื่องเสา 5e ก็ผ่านไปครับ  คือถ้าได้ข้อมูลมาก็จะดี จะได้เห็นภาพ จะได้เปรียบเทียบได้ ก็เท่านั้นครับ

ส่วนเพื่อนช่างที่บอกว่า  ประสบการณ์แต่ละคนไม่เหมือนกัน อันนี้ก็จริงแท้แน่นอนครับ

และที่บอกว่า  มีบังก็รับยากแล้ว ทั้งที่อยู่ใกล้ๆ สถานีส่ง 2 - 3 กม อันนี้ก็จริงแท้แน่นอนครับ

*** ดีแล้วครับ ที่เพื่อนช่างแต่ละท่านนำประสมการณ์ตรงของแต่ละท่านมาเล่าสู่กันฟัง

จะได้มีหลากหลายมุมมอง หลากกหลายความเห็น มาแสดงให้เพื่อนช่างที่เข้ามาอ่านได้รับทราบ

ขอบคุณครับ

wp11
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 08:46:14 pm »

แผงรับทีวีดิจิตอล มันก็เหมือนจานดาวเทีนม ถ้าจานใหญ่สัญญาณการรับก็แรงเสียงชัดเจน
 แผงรับทีวีดิจิตอลถ้า E มากก็จะรับได้ดีกว่า E น้อย เผื่อบ้างก็ดีสัก 7 E (ไม่รู้มีปล่าว)
 ถ้าไม่เดือดร้อนเงิน มันจะแพงกว่าหน่อย
 ซื้อ E5 มา เกิดรับได้น้อยช่อง ไม่ครบ  ต้องเสียเงินซื้อแผงใหม่อีก (ดูแถวนั้นเขาติดกี่ E กัน)

mm
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 21, กันยายน 2016, 10:12:54 pm »

ผมใช้แผง 14E รุ่นเก่าอันเดิม กับเสาสูง 6 ม.ก่อนที่ช่องดิจิตอลกับกล่องดิจิตอลยังไม่เกิด เอาคูปองไปแลกกล่องดิจิตอลone box home

มาเสียบดูได้เลย โดยไม่ต้องปรับอะไรเลย คุณภาพเต็ม100 ระยะทางประมาณ 100 กม.จากเสาส่งหลัก

ส่วนบ้านเพื่อนใช้แผงแยกรุ่นเก่า มี 3 อันของแต่ละช่องสมัยก่อน และ1 ในนั้นมีแผง 14E อยู่ด้วย เอากล่องดิจิตอลมาเสียบดูได้เลยเช่นกันครับ
pee4505
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 22, กันยายน 2016, 03:35:22 am »

ผมแนะนำฝาคุ๊กกี้ ไม่ต้องไปซื้อ E เปลืองเงิน

ผมอยู่ลาดพร้าว รับสัญญานสะท้อน ดูได้ทุกช่องไม่มีปัญหาเลยสักนิด

ย้ำ รับสัญญานสะท้อน ไม่ได้รับโดยตรง แค่วางไว้ตรงหน้าต่าง

แถมภูมิใจด้วยได้ทำเอง

วิธีทำเซิชในอากู๋เลยครับ ง่ายมากๆ
bigpapa
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 22, กันยายน 2016, 06:57:21 am »

ถามเรื่องเสาภายใน ผมก็แนะนำ D1A ครับ
puntee
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 23, กันยายน 2016, 07:23:32 pm »

D1A เอามาโมเปลี่ยนสาย RG6 เส้นโตขึ้น
ผมลองรับจากตลาดพลู ชั้นล่าง เดิมดูได้แค่ 6 ช่อง
หลังโมแล้วดูได้ครบ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์