ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 02:52:11 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  นอร์เวย์ยกเลิกเครือข่ายวิทยุ FM หันมาใช้วิทยุดิจิตอลแทน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นอร์เวย์ยกเลิกเครือข่ายวิทยุ FM หันมาใช้วิทยุดิจิตอลแทน  (อ่าน 1664 ครั้ง)
sapol
Special Member
*

« เมื่อ: 09, มกราคม 2017, 08:44:27 am »

นอร์เวย์จะเป็นชาติแรกที่ยกเลิกเครือข่ายวิทยุ FM หันมาใช้วิทยุดิจิตอลแทน
รัฐบาลนอร์เวย์ได้ประกาศแผนการนี้มาระยะหนึ่งแล้ว โดยเริ่มนำวิทยุแบบดิจิตอลเข้ามาใช้ควบคู่กับวิทยุอนาล็อก และผลักดันให้ประชาชนหันมาใช้งานวิทยุแบบดิจิตอลมากขึ้น ซึ่งจากผลสำรวจนั้น ประชาชนกว่า 66% ไม่เห็นด้วยกับการปิดวิทยุ FM, 17% เห็นว่าควรปิด และที่เหลือยังไม่ตัดสินใจ อย่างไรก็ตามรัฐบาลประกาศที่จะทำตามแผนที่วางเอาไว้ โดยจะเริ่มปิดเครือข่ายวิทยุ FM ตั้งแต่อาทิตย์หน้านี้ และทยอยปิดจนหมดภายในสิ้นปี 2017 จะทำให้นอร์เวย์กลายเป็นชาติแรกที่ยกเลิกเครือข่ายวิทยุ FM ได้สำเร็จ
       ขณะเดียวกันประเทศต่างๆทยอยกันออกแผนที่จะปิดวิทยุ FM เช่นเดียวกับนอร์เวย์ โดยสวิตเซอร์แลนด์เตรียมยกเลิกภายในปี 2020 อังกฤษและเดนมาร์กกำลังอยู่ในขั้นตอนการพิจารณาแผนเช่นเดียวกัน

ที่มา : http://www.cbc.ca/news/world/norway-fm-radio-switch-off-digital-1.3923612
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kaijae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มกราคม 2017, 12:30:38 pm »

ประเทศไทย คงได้้โอกาสที่จะปิดวิทยุชุมชนแบบเถือนๆเสียที (เพราะก่อนหน้านี้ไม่สามารถควบคุมได้) แต่ไม่ทราบจะทันชาตินี้หรือไม่ หึหึ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

srw
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มกราคม 2017, 03:03:36 pm »

ประเทศไทย คงได้้โอกาสที่จะปิดวิทยุชุมชนแบบเถือนๆเสียที (เพราะก่อนหน้านี้ไม่สามารถควบคุมได้) แต่ไม่ทราบจะทันชาตินี้หรือไม่ หึหึ
วิทยุดิจิตอล  ระบบเสียงมันจะดีหรือครับ  เมื่อก่อนเคยมีอยู่พักหนึ่งไม่ใช่หรือ วิทยุดาวเทียม เอามาต่อเข้ากับเครื่องเสียง เสียงไม่ได้สับปรดเลย  สู้เครื่องส่ง FM  ที่ใช้หลอดไม่ได้ครับ  เสียงชัดเจนกว่าเยอะ  สมัยนั้นใช้เทปคลาสเซ็ต  แยกซ้ายแยกขวา เสียงซิก ๆ  แซ๊ก ๆ ๆ ๆ ฉิ่งฉาบ ออกครบ ชัดเจน  มาในสมัยนี้ใช้แผ่น CD  หรือ MP3  ยังสู้ระบบเดิมไม่ได้เลยครับ  ผมทำเครื่องส่ง FM มาก็เยอะแล้วครับ ส่งแต่เพลงอย่างเดียวไม่มีโฆษณา ไม่มีข่าว  ...ยาวตลอดคืน...   

tv59
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มกราคม 2017, 03:59:15 pm »

คำว่าดิจิทัลไม่ได้แปลว่าต้องเสียงดีนะครับ

*** ทีวีดิจิทัลก็ไม่ได้แปลว่าภาพชัดนะครับ

ทีวีดิจิทัลช่องที่ไม่ชัดก็มีมากมาย

เช่นเอาหนังเก่าเมื่อ30-40 ปีที่แล้วมาฉายในระบบดิจิทัล ภาพก็แย่ๆตามสมัยครับ

*** คำว่าดิจิทัล แปลแบบงงๆ เพื่อให้เข้าใจได้ง่ายๆคือ สามารถส่งช่องได้มากขึ้น ในความถี่เท่าเดิม

เช่น1CH (8M) สามารถส่งHD ได้ตั้ง 4 ช่องหรือมากกว่านั้น หรือส่งช่องSD ได้ถึง8ช่องหรือมากกว่านั้น

คือถ้ายิ่งส่งช่องมาก ภาพจะยิ่งไม่ชัดนะครับ เพราะไฟล์ภาพจะถูกบีบให้เล็กลง

*** ทีนี้กลับมาคุยเรื่องเสียง ก็ไม่ต่างกันครับ ปกติ แผ่นเสียง1แผ่นใส่เพลงได้แค่ 8 เพลง(ผิดถูกไม่ว่ากัน จำไม่ได้จริงๆ)

แต่พอเป็นดิจิทัล MP3 1แผ่นใส่ได้เป็นร้อยๆเพลง(อันนี้ก็เช่นกัน ผิดถูกไม่ว่ากันนะ เพราะจำไม่ได้แล้ว มันนานมากแล้ว)

ดังนั้นความต่างของดิจิทัล ไม่ได้แปลว่าชัดขึ้น แต่แปลว่าใส่ได้มากขึ้นหรือส่งได้มากขึ้น ในความถี่เท่าเดิมครับ

รวมไปถึงกล้องถ่ายรูปด้วยนะ กล้องฟิล์มถ่ายภาพได้ดีกว่าและขยายได้ใหญ่กว่า

พอเป็นดิจิทัล คุยกันยาวเลย ว่าคุณจะถ่ายไฟล์ไร เอาขนาดเท่าไร...

แต่ก็ไม่ใช่ว่าดิจิทัลจะไม่มีอะไรดีเลย ก็มีดีตรงที่ว่าเราสามารถแก้ไขไฟล์ภาพได้ไงครับ

kops2015
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มกราคม 2017, 04:02:48 pm »

ท่าน srw ความถี่อะไร..จะเข้าไปฟังมั่ง
satellite home
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มกราคม 2017, 06:21:49 am »

เห็นด้วยกับท่าน tv59 ครับ
ผมเองเล่นวิทยุดิจิตอลผ่านดาวเทียมเมื่อสิบกว่าปีก่อน สมัยทำงานที่ต่างประเทศ ตอนนั้นเรียกว่า worldspace
เค้าเริ่มมีขายก้อซื้อมาเล่นกัน ตอนหลังเห็นมีนำเข้ามาขายเมืองไทย แต่เป็นรุ่นเล็ก ๆ
คุณภาพเสียงก้อดีนะครับ สำหรับช่องที่ส่งจากต่างประเทศ เรื่องสัญญาณรบกวนไม่มีเลยครับ ชอบมาก
ความจริงแล้วมันอยู่ที่สถานีส่งว่าเอาแหล่งต้นเสียงมาจากไหนมากกว่า หากไฟล์เสียงนั้นคุณภาพไม่ดี การส่งผ่านคลื่นวิทยุดิจิตอลมันก้อไม่ได้ช่วยอะไรครับ

ปัจจุบันนี้ผมยังใช้วิทยูเครื่องนี้อยู่ แต่เอาไว้ฟังคลื่นวิทยุในบ้าน เพราะเครื่องรุ่นนนี้มีสองระบบ  ไม่งั้นคงต้องทิ้งไปแล้ว

satellite home
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มกราคม 2017, 06:23:49 am »

http://www.worldspace.org/wstechnology.html

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ไม่ทราบใครยังมีใช้อยู่บ้างครับ
kaijae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มกราคม 2017, 07:14:55 am »

http://www.worldspace.org/wstechnology.html

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ไม่ทราบใครยังมีใช้อยู่บ้างครับ

รู้สึกว่าเขาเลิกส่งแล้วครับ เพราะไม่มีคนฟัง สู้ค่าใช้จ่ายไม่ไหว

click
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, มกราคม 2017, 08:54:46 am »

ถ้าเมืองไทยมีวิทยุดิจิตัลก็ดี......จะได้รอรับคูปองแต่ใครจะผลักดันหนอหน่วยงานเดิมหรือเปล่า คงแย่งกันประมูลน่าดูเลย.....555

srw
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, มกราคม 2017, 12:28:53 pm »

ท่าน srw ความถี่อะไร..จะเข้าไปฟังมั่ง

ผมหยุดส่งแล้วครับ  มีสถานีใกล้ ๆ  กันหมั่นใส้ หลายสถานี ไม่มีใครฟังสถานีเขาเลย ของเขามีแต่โฆษณาขายยา สรรพคุณล้นฟ้า ให้ศูนย์เฝ้าฟังมาไล่ให้ผมหยุดส่ง  บังเอิญผมไปขอใบอนุญาตไม่ทันครับ ผมส่งที่ 108.00 mhz    ในจังหวัดพิษณุโลกครับ  ... แบบไม่มีมีดีเจ ไม่มีโฆษณา ไม่มีข่าว  เพราะคนส่วนใหญ่เขาอยากฟังเพลงครับ ฟังกันต่อเนื่องไม่มีอะไรขัดจังหวะ นอกเสียจากไฟฟ้าดับครับ...............ขอบคุณครับท่าน

srw
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, มกราคม 2017, 12:39:30 pm »

ท่าน tv59  แล้ววิทยุดาวเทียม ที่ช่องทางดาวเทียม เช่น ของ อสมท.  สวท.แห่งประเทศไทย ฯลฯ ถือว่าเป็นการส่งวิทยุดาวเทียม ดิจิตอล หรือเปล่าครับท่าน  (ที่เขาส่งมาคู่กับช่องรายการโทรทัศน์ด้วย  เวลาสแกนความถี่ขึ้นมาจะมี ช่องทีวี และช่องวิทยุ)  อันนี้ผมว่าต้นทางส่งสัญญาณเสียงได้แย่มากครับ ไม่มีการเทสสัญญาณเลยว่าเสียงมันชัด มันเบา ส่งมาแบบไม่คำนึงถึงคนฟัง....

tv59
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, มกราคม 2017, 12:52:37 pm »

เป็นดิจิทัลแล้วครับ

ส่งให้คนทั่วไปฟังครับ

(ให้รู้ว่าเป็นเพลงอะไรเท่านั้น)

สำหรับท่านที่ต้องการเสียงดี คงต้องหาแห่งอื่นฟัง

อย่างที่บอกไป ดิจิทัลจะส่งให้เพราะให้เสียงดีก็สามารถทำได้นะครับ แต่ ....

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์