ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 09:28:12 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ป่านนี้คลองถมคงเต็มไปด้วยเครื่องทรู MPEG 2
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่านนี้คลองถมคงเต็มไปด้วยเครื่องทรู MPEG 2  (อ่าน 6257 ครั้ง)
dacha23
Support Member
*

« เมื่อ: 29, กุมภาพันธ์ 2020, 03:01:14 pm »

ป่านนี้คลองถมคงเต็มไปด้วยเครื่องทรู MPEG 2 น่าจะเทกันเป็นเบือ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kied
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, กุมภาพันธ์ 2020, 03:04:55 pm »

ไม่รู้จะซื้อไปทำอะไร ??
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
quickman
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, กุมภาพันธ์ 2020, 06:59:56 pm »

เครื่อง  cth ใครยังพอเอามาทำอะไรได้ไหมครับ

chsi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, กุมภาพันธ์ 2020, 08:17:34 pm »

เครื่อง  cth ใครยังพอเอามาทำอะไรได้ไหมครับ
ยังมีอยู่ 3เครื่องใหม่ๆเลยตอนที่ CTH เปลี่ยนให้ฟรีแทนเครื่อง GMM
mm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, มีนาคม 2020, 07:18:28 am »

มีเครื่องทรูSD  ยังใหม่ๆหลายเครื่อง สงสัยชั่งกก.ได้อย่างเดียวครับ
scone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, มีนาคม 2020, 07:35:58 am »

นานแล้ว ผมเคยนำมาใส่ช่องดิจิตอลทีวี ก็ดูครับ
แต่ตอนนี้ เขาย้ายดาว ย้ายค่าความถี่ ยังไม่ได้นำมาลอง
ว่าจะใส่ค่าความถี่ใหม่ สแกนช่อง หาคีย์มาใส่ จะได้ไหม?

kaijae
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, มีนาคม 2020, 12:52:02 pm »

นานแล้ว ผมเคยนำมาใส่ช่องดิจิตอลทีวี ก็ดูครับ
แต่ตอนนี้ เขาย้ายดาว ย้ายค่าความถี่ ยังไม่ได้นำมาลอง
ว่าจะใส่ค่าความถี่ใหม่ สแกนช่อง หาคีย์มาใส่ จะได้ไหม?

ลองเลยครับท่าน ผมมีอยู่เครื่อง ยังใช้ไม่เป็นเลยครับ จะได้แกะจากล่องมาลองบ้าง

scone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, มีนาคม 2020, 01:29:55 pm »

ลองเลยครับท่าน ผมมีอยู่เครื่อง ยังใช้ไม่เป็นเลยครับ จะได้แกะจากล่องมาลองบ้าง

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

ช่วงบ่ายวันนี้ 2/3/2563

ผมลองนำกล่อง CTH มาต่อสายเปิดดูครั้งแรก จอมืด เพราะค่า TP ในเครื่องมันเก่าแล้ว
ไม่มีสัญญาณ เพราะเขาทั้งยกเลิกบาง TP/ย้ายออก ผมเลยใส่ค่า TP/สแกนช่องมาทดลองดู
ตามภาพ ครับ

scone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, มีนาคม 2020, 02:01:26 pm »

ใส่เพิ่มค่า TP ช่องฯต่างประเทศ ผมสแกนมาเฉพาะช่อง FTA ก็มีหลายช่องที่น่าดูอยู่ครับ

kied
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, มีนาคม 2020, 03:23:10 pm »

ใส่เพิ่มค่า TP ช่องฯต่างประเทศ ผมสแกนมาเฉพาะช่อง FTA ก็มีหลายช่องที่น่าดูอยู่ครับ

น่าดูจริงๆคับ ขาวดี Cheesy
scone
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, มีนาคม 2020, 03:30:33 pm »

ทดลองกรอกค่าบีสคีย์ ช่องดิจิตอลทีวี เสร็จไปได้ 3 ช่อง TV5 SD,NBT SD,TPBS SD ก็รับชมได้ ครับ

ปล.ผมคงจะกรอกค่าบีสคีย์ เฉพาะช่องดิจิตอลทีวี เพื่อการเรียนรู้ นอกนั้นก็คงจะสแกนแต่ช่อง
แบบ FTA เพราะถ้ามากไปขี้เกียจกรอกค่าคีย์ ครับ

kaijae
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, มีนาคม 2020, 05:05:44 pm »

ทดลองกรอกค่าบีสคีย์ ช่องดิจิตอลทีวี เสร็จไปได้ 3 ช่อง TV5 SD,NBT SD,TPBS SD ก็รับชมได้ ครับ

ปล.ผมคงจะกรอกค่าบีสคีย์ เฉพาะช่องดิจิตอลทีวี เพื่อการเรียนรู้ นอกนั้นก็คงจะสแกนแต่ช่อง
แบบ FTA เพราะถ้ามากไปขี้เกียจกรอกค่าคีย์ ครับ

ขอทราบวิธีกรอกคีย์ด้วยครับ เหมือนกับกล่องอะไรบ้างครับ

scone
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, มีนาคม 2020, 06:10:18 pm »

ขอทราบวิธีกรอกคีย์ด้วยครับ เหมือนกับกล่องอะไรบ้างครับ

ผมส่งให้ท่านแล้วทาง PM เว็บเพื่อนบ้าน ครับ

yosvarich99
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 02, มีนาคม 2020, 07:01:12 pm »

amiko spark อยากดูบ้าง หาที่ใส่คีย์ไม่เป็นครับ
srw
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 06:10:40 am »

น่าจะบอกวิธีใส่คีย์ด้วยนะครับ ไม่น่าจะปิดบังวิธีการใช้งานครับ ของผมก็มีอยู่ 1 เครื่อง

HDman
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 06:26:30 am »

น่าจะบอกวิธีใส่คีย์ด้วยนะครับ ไม่น่าจะปิดบังวิธีการใช้งานครับ ของผมก็มีอยู่ 1 เครื่อง
เห็นด้วยครับ (สำหรับวิธีการใช้งาน ถ้าผมมีเครื่องก็จะแจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบเหมือนกัน)
HDman
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 07:11:56 am »

ไปเจอใน youtube ครับ "กล่อง CTH จอดำบางช่อง แก้ด้วยวิธีเปลี่ยน Biss key ใหม่"
ไม่แน่ใจยังใช้ได้ไหม ผมไม่มีเครื่องให้ลอง

https://www.youtube.com/watch?v=UUFE3T1sTgA
kaijae
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 07:39:33 am »

มันไม่เป็นอย่างท่านคิดครับ  เพราะผมลองแล้ว มันเป็นกล่่องระบบปิด แก้ไขข้อมูลอะไรไม่ได้เลย ผมลองดูแล้ว เสียอารมณ์มากๆ ท่านเล่นกล่องบอกๆทั่วไปดีกว่าครับ  ไม่ต้องหงุดหงิด สรุป มันเหมาะเอาไว้ในตู้โชว์ดีกว่าครับ หึหึ

ปล.แต่ถ้าท่านอยากได้จริงๆ ขออนุญาตท่าน scone ส่งให้ท่าน srw ครับ

srw
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 08:52:18 am »

มันไม่เป็นอย่างท่านคิดครับ  เพราะผมลองแล้ว มันเป็นกล่่องระบบปิด แก้ไขข้อมูลอะไรไม่ได้เลย ผมลองดูแล้ว เสียอารมณ์มากๆ ท่านเล่นกล่องบอกๆทั่วไปดีกว่าครับ  ไม่ต้องหงุดหงิด สรุป มันเหมาะเอาไว้ในตู้โชว์ดีกว่าครับ หึหึ

ปล.แต่ถ้าท่านอยากได้จริงๆ ขออนุญาตท่าน scone ส่งให้ท่าน srw ครับ
เห็นด้วยครับ (สำหรับวิธีการใช้งาน ถ้าผมมีเครื่องก็จะแจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบเหมือนกัน)
ไม่เป็นไรครับ  ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ  หากเป็นไปอย่างท่านไก่แจ้แจ้งมา มันทำอะไรไม่ได้อย่างที่บอกครับ

scone
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 08:53:39 am »

เข้ามาอ่าน......

ก่อนอื่นขอบอกว่า....ผมก็เป็นเพียงผู้ซื้อกล่อง CTH มาใช้งาน และไม่ได้ชำนาญเรื่องการเข้ารหัสอะไรทั้งสิ้นครับ
ผมเปิดเครื่อง CTH ของผมขึ้นมาดู ครั้งแรกมันก็ดูไม่ได้ครับ จอมืด เพราะค่า TP ในเครื่องมันเก่าแล้ว ผมก็ใส่ค่า
TP ตามที่ผมลงภาพไว้ให้ดู ช่อง DLTV 1-15 (FTA) เปิดดูได้เลยครับ แต่พอผมกดไปที่ช่องดิจิตอลทีวีที่เขาเข้ารหัส
Biss key มันก็ดูไม่ได้ ผมก็งมๆ งงๆ ตอนนั้นผมก็ไม่ได้รู้วิธีใส่คีย์อะไรทั้งสิ้น อาศัยว่าผมมองเห็น บนขอบบนซ้ายจอทีวี
มันมีข้อความว่า Menu+red to edit biss key โผล่ขึ้นมาแบบ เดี๋ยวมี เดี๋ยวไม่มี (ท่านไหนมีเครื่องอยู่ก็เปิดดู)
ผมก็เลยลองกดปุ่มตามที่มีข้อความนั้น มันก็กดได้บ้าง ไม่ได้บ้างเพราะความที่ไม่ชำนาญ และไม่รู้วิธีที่ถูกต้อง ผมก็ทำแบบนั้น
อยู่หลายทีมันก็เข้าหน้า Biss Setting ผมก็ไม่ได้รู้วิธีทำอะไรทั้งสิ้นตามที่บอก ก็ต้องมาอ่านดูปุ่มคำสั่งต่างๆที่หน้า Biss Setting นี้
แล้วค่อยลองผิด ลองถูกไป ไม่ใช่ว่ารู้วิธีอยู่ก่อนแล้วครับ

ที่ผมไม่ได้นำมาลงไว้ ไม่ใช่ว่าหวง หรือปิดบังอะไร เพียงแต่เกรงว่าจะปล่อยไก่ เพราะไม่ได้รู้จริง ผมทำไปตามที่ผมนั่ง งมๆ งงๆ ไปเท่านั้นครับ

วิธีที่ผมใส่ค่าบีสคีย์ ก็ตามนี้ครับ

กดไปที่ช่องเข้ารหัสบีสคีย์ที่จอมืดดูไม่ได้ -> กดปุ่มเมนู+ปุ่มสีแดงที่รีโมท ก็จะมีหน้ากรอกบีสคีย์โผล่ขึ้นมา
(Biss Setting) สังเกตุเห็นแถบทึบสีเขียวฟ้ามันอยู่ตรงไหนก็ให้อยู่ตรงนั้น อย่าไปกดเลื่อน  -> กดปุ่มสีแดงที่รัโมท = Modify

ก็จะมีกรอบแป้นพิมพ์ปรากฏขึ้นมา หมายเหตุ.(เครื่องรุ่นนี้กรอกเพียงค่าคีย์ 16 ตัวเท่านั้น)
-> กดปุ่มสีแดงที่รีโมท = Delete เพื่อลบเลข 0 สิบหกตัวออก -> กรอกค่าคีย์ 16 ตัว -> เสร็จแล้วกดปุ่มสีเหลืองที่รีโมท = OK
ก็จะออกจากหน้าแป้นพิมพ์ -> กดปุ่ม OK ที่รีโมท = Save & Setting จะมีกล่องข้อความโผล่ขึ้นมาว่า การตั้งค่าความสำเร็จ ตอบ ตกลง
โดยกดปุ่ม OK -> กดปุ่ม Exit ออกจากการกรอกบีสคีย์ เป็นอันเสร็จ

ปล.แถวเลข 0 ที่ท่านเห็นหลายๆแถวนั้น เท่ากับแทนค่าของแต่ละช่องรายการที่ต้องใส่คีย์ ผมเข้าใจว่าในนั้นก็คือ ค่า TP/SID ตามช่องที่ท่านสแกนมาและเรียงช่องไว้
ผมถึงได้บอกว่าอย่าไปเลื่อนแถบทึบสีเขียวฟ้า มีข้อสังเกตุง่ายๆ ท่านลอง ไม่ใส่คีย์ตามที่ท่านเรียงช่องไว้ เช่นใส่คีย์ช่อง TV5 แล้วไปใส่ช่อง MCOT  ท่านก็จะเห็นเลยว่า
ค่าบีสคีย์ที่ท่านใส่ Save แล้วมันจะไม่เรียงกัน มันจะเป็นไปตามที่เครื่องกำหนดมาให้ครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์