ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 05:04:22 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ป่านนี้คลองถมคงเต็มไปด้วยเครื่องทรู MPEG 2
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่านนี้คลองถมคงเต็มไปด้วยเครื่องทรู MPEG 2  (อ่าน 6256 ครั้ง)
scone
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 09:20:29 am »

กล่อง CTH เป็นกล่องที่เขาทำมาเฉพาะ (เป็นกล่องปิด) จึงใช้งานไม่ได้หลากหลาย
เหมือนกล่องทั่วไป เอาแค่จะเพิ่ม/ลบ/แก้ไข ดาวเทียม ก็เป็นปัญหาแล้วครับ

กล่องของผม หลังจากเก็บไว้นานแล้ว พอเห็นมีการโพสต์ถึง และมีท่าน kaijae บอกให้ผมลอง
ผมถึงได้นำมาทดลองดูครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

srw
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 09:57:00 am »

กล่อง CTH เป็นกล่องที่เขาทำมาเฉพาะ (เป็นกล่องปิด) จึงใช้งานไม่ได้หลากหลาย
เหมือนกล่องทั่วไป เอาแค่จะเพิ่ม/ลบ/แก้ไข ดาวเทียม ก็เป็นปัญหาแล้วครับ

กล่องของผม หลังจากเก็บไว้นานแล้ว พอเห็นมีการโพสต์ถึง และมีท่าน kaijae บอกให้ผมลอง
ผมถึงได้นำมาทดลองดูครับ

ขอบคุณมากครับ ผมลองใส่คีย์มานานแล้ว หาวิธีใส่ไม่ได้ ก่อนหน้านั้นมีคนเคยบอกวิธีการเข้าไปเมนูใส่คีย์ แต่ไม่บอกวิธีทำ เห็นมันขึ้นคีย์เต็มไปหมด จะป้อนคีย์เปลี่ยนคีย์ใหม่ไม่ได้ เลยเก็บไว้นานหลายปี  เดียวช่วงเย็นจะลองเอากล่องขึ้นมาทดสอบดูอีกครั้งครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

scone
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 12:43:55 pm »

เข้ามาอ่าน......

ก่อนอื่นขอบอกว่า....ผมก็เป็นเพียงผู้ซื้อกล่อง CTH มาใช้งาน และไม่ได้ชำนาญเรื่องการเข้ารหัสอะไรทั้งสิ้นครับ
ผมเปิดเครื่อง CTH ของผมขึ้นมาดู ครั้งแรกมันก็ดูไม่ได้ครับ จอมืด เพราะค่า TP ในเครื่องมันเก่าแล้ว ผมก็ใส่ค่า
TP ตามที่ผมลงภาพไว้ให้ดู ช่อง DLTV 1-15 (FTA) เปิดดูได้เลยครับ แต่พอผมกดไปที่ช่องดิจิตอลทีวีที่เขาเข้ารหัส
Biss key มันก็ดูไม่ได้ ผมก็งมๆ งงๆ ตอนนั้นผมก็ไม่ได้รู้วิธีใส่คีย์อะไรทั้งสิ้น อาศัยว่าผมมองเห็น บนขอบบนซ้ายจอทีวี
มันมีข้อความว่า Menu+red to edit biss key โผล่ขึ้นมาแบบ เดี๋ยวมี เดี๋ยวไม่มี (ท่านไหนมีเครื่องอยู่ก็เปิดดู)
ผมก็เลยลองกดปุ่มตามที่มีข้อความนั้น มันก็กดได้บ้าง ไม่ได้บ้างเพราะความที่ไม่ชำนาญ และไม่รู้วิธีที่ถูกต้อง ผมก็ทำแบบนั้น
อยู่หลายทีมันก็เข้าหน้า Biss Setting ผมก็ไม่ได้รู้วิธีทำอะไรทั้งสิ้นตามที่บอก ก็ต้องมาอ่านดูปุ่มคำสั่งต่างๆที่หน้า Biss Setting นี้
แล้วค่อยลองผิด ลองถูกไป ไม่ใช่ว่ารู้วิธีอยู่ก่อนแล้วครับ

ที่ผมไม่ได้นำมาลงไว้ ไม่ใช่ว่าหวง หรือปิดบังอะไร เพียงแต่เกรงว่าจะปล่อยไก่ เพราะไม่ได้รู้จริง ผมทำไปตามที่ผมนั่ง งมๆ งงๆ ไปเท่านั้นครับ

วิธีที่ผมใส่ค่าบีสคีย์ ก็ตามนี้ครับ

กดไปที่ช่องเข้ารหัสบีสคีย์ที่จอมืดดูไม่ได้ -> กดปุ่มเมนู+ปุ่มสีแดงที่รีโมท ก็จะมีหน้ากรอกบีสคีย์โผล่ขึ้นมา
(Biss Setting) สังเกตุเห็นแถบทึบสีเขียวฟ้ามันอยู่ตรงไหนก็ให้อยู่ตรงนั้น อย่าไปกดเลื่อน  -> กดปุ่มสีแดงที่รัโมท = Modify

ก็จะมีกรอบแป้นพิมพ์ปรากฏขึ้นมา หมายเหตุ.(เครื่องรุ่นนี้กรอกเพียงค่าคีย์ 16 ตัวเท่านั้น)
-> กดปุ่มสีแดงที่รีโมท = Delete เพื่อลบเลข 0 สิบหกตัวออก -> กรอกค่าคีย์ 16 ตัว -> เสร็จแล้วกดปุ่มสีเหลืองที่รีโมท = OK
ก็จะออกจากหน้าแป้นพิมพ์ -> กดปุ่ม OK ที่รีโมท = Save & Setting จะมีกล่องข้อความโผล่ขึ้นมาว่า การตั้งค่าความสำเร็จ ตอบ ตกลง
โดยกดปุ่ม OK -> กดปุ่ม Exit ออกจากการกรอกบีสคีย์ เป็นอันเสร็จ

ปล.แถวเลข 0 ที่ท่านเห็นหลายๆแถวนั้น เท่ากับแทนค่าของแต่ละช่องรายการที่ต้องใส่คีย์ ผมเข้าใจว่าในนั้นก็คือ ค่า TP/SID ตามช่องที่ท่านสแกนมาและเรียงช่องไว้
ผมถึงได้บอกว่าอย่าไปเลื่อนแถบทึบสีเขียวฟ้า มีข้อสังเกตุง่ายๆ ท่านลอง ไม่ใส่คีย์ตามที่ท่านเรียงช่องไว้ เช่นใส่คีย์ช่อง TV5 แล้วไปใส่ช่อง MCOT  ท่านก็จะเห็นเลยว่า
ค่าบีสคีย์ที่ท่านใส่ Save แล้วมันจะไม่เรียงกัน มันจะเป็นไปตามที่เครื่องกำหนดมาให้ครับ

เมื่อ 10:44 น.ตามภาพ ผมเปิดเครื่องฯถ่ายภาพมาให้ดู

srw
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 02:36:00 pm »

เข้ามาอ่าน......
สุดยอด ...ขอบคุณมากครับ ท่าน scone  สำหรับรายละเอียดครับ ...

scone
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 03, มีนาคม 2020, 03:26:59 pm »

จากที่ผมลอง....
ให้กดปุ่ม Menu ค้างไว้อึดหนึ่ง (ไม่นานนัก) แล้วปล่อยนิ้วออก
ในขณะที่ปล่อยนิ้วออกจากปุ่ม Menu จึงค่อยกดปุ่มสีแดง (Subtitle) แบบกดแล้วปล่อย ไม่ใช่กดค้างไว้ครับ
(อย่าทิ้งจังหวะนาน ระหว่างปล่อยนิ้วออกจากปุ่ม Menu ก็กดปุ่มสีแดงทันทีครับ)

***ผมทำแบบนี้ จะเข้าหน้า Biss Setting ได้ดีกว่าแบบกดปุ่ม Menu+ปุ่มสีแดงพร้อมกันครับ

ปล.ก็อย่างที่ผมบอกไว้ ผมก็ใช้วิธีลองผิด ลองถูกเอาเองว่าทำแบบไหนจะสะดวก ก็นำมาบอก ครับ

srw
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 05, มีนาคม 2020, 10:35:03 am »

ช่วงนี้ไม่ว่างเลยครับ ผมยังไม่ได้ลอง รอวันเสาร์ครับ  ขอบคุณครับ

kaijae
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 07, มีนาคม 2020, 09:32:41 am »

ช่วงนี้ไม่ว่างเลยครับ ผมยังไม่ได้ลอง รอวันเสาร์ครับ  ขอบคุณครับ

ลองแล้วรบกวนกลับมารายงานผลด้วยครับ ว่าคุ้มกับเวลาที่เสียไปใหมครับ

srw
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 07, มีนาคม 2020, 11:24:55 am »

ลองแล้วรบกวนกลับมารายงานผลด้วยครับ ว่าคุ้มกับเวลาที่เสียไปใหมครับ

ไม่ผ่าน เลิกครับ   สแกนช่องไม่ขึ้นสักช่อง ใส่ความถี่ 3760  H 30000  ไม่มีช่องขึ้นเลย  มีแต่ช่องเก่า ๆ ที่มันมีอยู่ในเครื่องโผล่ขึ้นมาครับ  มีวิธีล้างความถี่ทั้งหมดได้ไหมครับ   เสียเวลาครับถ้าใตรอยากจะใช้กล่องนี้  ช้าตั้งแต่ตอนเปิดเครื่องลีลามาก ๆ  ครับ   ไม่เหมือนเครื่องทั่ว ๆ ไปที่เปิดเครื่องแล้วรอไม่กี่วินาทีดูได้เลย

srw
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 07, มีนาคม 2020, 11:37:54 am »

srw
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 07, มีนาคม 2020, 11:38:25 am »

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์