ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 05:06:29 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สงสัยเรื่องค่าลิขสิทธิ์บอลโลก 2010
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องค่าลิขสิทธิ์บอลโลก 2010  (อ่าน 3926 ครั้ง)
ขอนแ่ก่น city
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 09:21:09 am »

ได้ข่าวว่า อาเอสจะเก็บค่าลิขสิทธิ์การเผยแพร่ จ่อละหมื่น ตาม โรงแรม ร้านอาหาร เพราะอาเอสซื้อลิขสิทธิ์ถ่ายทอดมา แล้วถ้าโรงแรมเค้าดูจากดาวเทียมเพื่อนบ้าน ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ อาเอส แล้วเนี้ยต้องจ่ายไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aomsin
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 10:04:29 am »

เขาได้รับสิทธุ์ทั้งภาพและเสียงที่เป็นการแข่งขันฟุตบอลโลกไม่ว่าจะดูจากทีวีเมืองไทยหรือต่างประเทศหากว่าเขาจะเอาเรื่องคุณผิดทั้งนั้น
เหมือนเคเบิลท้องถิ่นหากว่ามีบริษัทใดที่ได้สิทธุ์แต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทยในการถ่ายทอดกีฬาอะไรก็ตามแล้วมีเคเบิลไปถ่ายทอดต่อโดยการเอาสัญญาณจากต่างประเทศบริษัทที่ได้รับสิทธุ์ก็สามารถฟ้องร้องดำเนินคดีกับผู้ที่ถ่ายทอดรายนั้นๆได้ หากว่าคุณเป็นเจ้าของร้านอาหารหรือโรงแรมแนะนำให้ทำตามที่เขาบอกดีกว่าแต่ให้หาเหตุผลไปต่อรองราคาที่คุณสามารถรับได้เขาก็คงจะลดให้เองล่ะครับอย่าเพิ่งไปคิดเรื่องเอาสัญญาณจากต่างประเทศเลยเพราะเขาได้รับสิทธุ์ในรายการแข่งขันไม่ได้รับสิทธุ์จากฟรีทีวีเมืองไทยและอย่าลืมนะครับว่าในเมืองไทยของเรานี้ไม่มีใครแรงเท่าอาร์เอสในเรื่องลิขสิทธุ์ เอาแค่เขาไปนั่งกินกาแฟในร้านของคุณแล้วเขาขอเพลงในเครือของเขาแล้วคุณบอกว่าไม่มีแผ่นเขาบอกว่าผมมีเปิดให้หน่อยแค่เนี๊ยเป็นเรื่องแล้วถ้าคุณเปิดให้คุณก็โดนไปหลายหมื่นแล้วหากว่าเขาจะเข้าจับหากว่าคุณไม่จ่ายคุณก็คอยระวังเอาเองครับว่าคุณจะโดนเดือนละกี่ครั้ง แค่แนะนำและเหตุผลส่วนตัวจากประสบการณเท่านั้นครับส่วนจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ดุลยพินิจของท่านละครับขอแนะนำเท่านี้ครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาจริงๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kied
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 03:21:52 pm »

ก็ RS หากินกับนักร้องไม่ได้ ก็เริ่มมาหากินทางอื่นแทนแล้วคับ เห็นว่าตอนยูโรก็เป็นเรื่องเป็นราวกันมาแล้วครั้งนึง มาปีนี้บอลโลกด้วย ท่าจะรุกหนักหน่อยหละ (ก็ลงไปเยอะนี่นา ต้องเอาคืนกันมั่งแหละ) Cheesy
dstv bondoi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 04:48:16 pm »

เขาได้รับสิทธุ์ทั้งภาพและเสียงที่เป็นการแข่งขันฟุตบอลโลกไม่ว่าจะดูจากทีวีเมืองไทยหรือต่างประเทศหากว่าเขาจะเอาเรื่องคุณผิดทั้งนั้น
เหมือนเคเบิลท้องถิ่นหากว่ามีบริษัทใดที่ได้สิทธุ์แต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทยในการถ่ายทอดกีฬาอะไรก็ตามแล้วมีเคเบิลไปถ่ายทอดต่อโดยการเอาสัญญาณจากต่างประเทศบริษัทที่ได้รับสิทธุ์ก็สามารถฟ้องร้องดำเนินคดีกับผู้ที่ถ่ายทอดรายนั้นๆได้ หากว่าคุณเป็นเจ้าของร้านอาหารหรือโรงแรมแนะนำให้ทำตามที่เขาบอกดีกว่าแต่ให้หาเหตุผลไปต่อรองราคาที่คุณสามารถรับได้เขาก็คงจะลดให้เองล่ะครับอย่าเพิ่งไปคิดเรื่องเอาสัญญาณจากต่างประเทศเลยเพราะเขาได้รับสิทธุ์ในรายการแข่งขันไม่ได้รับสิทธุ์จากฟรีทีวีเมืองไทยและอย่าลืมนะครับว่าในเมืองไทยของเรานี้ไม่มีใครแรงเท่าอาร์เอสในเรื่องลิขสิทธุ์ เอาแค่เขาไปนั่งกินกาแฟในร้านของคุณแล้วเขาขอเพลงในเครือของเขาแล้วคุณบอกว่าไม่มีแผ่นเขาบอกว่าผมมีเปิดให้หน่อยแค่เนี๊ยเป็นเรื่องแล้วถ้าคุณเปิดให้คุณก็โดนไปหลายหมื่นแล้วหากว่าเขาจะเข้าจับหากว่าคุณไม่จ่ายคุณก็คอยระวังเอาเองครับว่าคุณจะโดนเดือนละกี่ครั้ง แค่แนะนำและเหตุผลส่วนตัวจากประสบการณเท่านั้นครับส่วนจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ดุลยพินิจของท่านละครับขอแนะนำเท่านี้ครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาจริงๆ
ข้อมูลแน่น มาก ท่าน ขอบคุีณครับ
โลมาสีชมพู
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2010, 03:59:03 pm »

คือถ้า ร้านค้า ไม่หัวหมอ กางจอใหญ่ๆ เพื่อเรียกลูกค้าดูบอล ก็ไม่ผิดลิขสิทธิ์หรอกค่ะ ไม่ต้องเดือนเนื้อร้อนใจกันไป

แต่ที่ผิดเพราะมีร้านค้าบางร้าน ดันใช้บอลหาประโยชน์ และพอ RS เค้าไปเก็บตังค์ คุณก็บอกว่า RS ผิด แบบนี้ น่าจะสงสารใครดีเนี่ย

คือ ตอนนี้ก็เห็นมีข่าวว่ามีร้านค้าไปซื้อลิขสิทธิ์ดูบอลกันแล้วก็ไม่เห็นเค้าจะโวยวายอะไร กันนี่คะ ?
6AQ5
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2010, 12:37:41 pm »

ฟรีทีวีเป็นของสาธารณะครับ ใครๆก็เปิดดูได้ฟรีๆ
ใครอยากใช้ทีวีหาเงินก็ไปเช่าเวลาสถานี แล้วเก็บค่าโฆษณาจากสปอนเซอร์ครับ ไม่ใช่เก็บเงินจากคนดู

สมมุติว่าเหี่ยฮ้อ(นามสมมุติ)ซื้อภาพเขียนชิ้นนึงที่คนอยากดูมากๆมา  เหี่ยฮ้อ(นามสมมุติ)จัดสถานที่ให้คนเข้าดูโดยเก็บค่าเข้า
เหี่ยฮ้อ(นามสมมุติ)ทำได้ครับ

แต่ถ้าเหี่ยฮ้อ(นามสมมุติ)เอาภาพชิ้นนี้ขึ้นรถแล้ววิ่งไปตามถนนสาธารธณะ แล้วบอกจะเก็บเงินคนที่เห็นภาพ
ใครไม่อยากเสียเงินให้หลับตาซะ อย่าลืมตาในที่สาธารณะเวลารถกุผ่านไป  แบบนี้เหี่ยฮ้อ(นามสมมุติ)ไม่มีสิทธิ์ครับ

เหี่ยฮ้อ(นามสมมุติ)มีสิทธิ์ในภาพชิ้นนั้น แต่เหี่ยฮ้อ(นามสมมุติ)ก็มีหน้าที่ในการระวังรักษาสิทธิ์ของตัวเองครับ
ไม่ใช้แกล้งโง่หลอกแดก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์