ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18, พฤษภาคม 2024, 10:06:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามเกี่ยวกับการ โมจานดาวธรรม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการ โมจานดาวธรรม  (อ่าน 3250 ครั้ง)
mahnoi
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 19, กันยายน 2010, 07:07:25 pm »

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีก่อนนะครับ ผมเป็นสมาชิกไหม่ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับดาวเทียมเลย แต่ทำคอมพิวเตอร์ได้นิดหน่อย  ที่บ้านมีจานดาวเทียม 2 ชุด ชุดแรกเป็นจานดำ ชุดที่สองเป็นชุดจานดาวธรรม Reciever รุ่น TF4000co แต่อยากดูช่องอื่นๆ ผมจึงลอง Up Firmware ตาม กระทู้ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=13014.0 ของคุณ cupidnior แล้ว ปรากฏว่า รับภาพไม่ได้ไม่มีสัญญาณ   ผมจึงนำ TF4000co ไปสลับกับ Reciever ของจานดำแล้ว Search อัตโนมัติดู ปรากฏว่า รับได้ปกติ  ดังนั้นผมชอสอบถามครับ

1.ถ้าผมไม่อยากลงทุนเพิ่ม จะใช้ชุดจานดาวธรรมเดิมที่ Up Reciever แล้ว ผมต้องลองไปปรับที่ตัวจานใช่มั๊ยครับ แล้วปรับอย่างไร
2. ถ้าผมย้าย LNB จากจานดาวธรรม มาจานดำ สามารถทำได้หรือไม่ครับ แล้วต้องปรับแต่งอย่างไร หรือต้องซื้อ LNB ใหม่
3. จากข้อ 2 ถ้าผมจ้างช่างมาทำ (จริงๆ แล้วอยากดูแค่ Free TV ชัดๆก็พอ) ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ถ้าท่านใดมีอะไรจะแนะนำเพิ่มช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cmg
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, กันยายน 2010, 08:07:19 pm »

เข้าใจว่าจานดาวธรรม..น่าจะเป็น จาน Ku ใบเล็กใช่มั้ยครับ...ถ้าใช่ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ...ซื้อ LNB แบบ 2 ขั้ว มาต่อจากจานดำที่มีอยู่ก็ดูได้ 2 เครื่องแล้วล่ะครับ....LNB 2 ขั้ว  ตัวหนึ่งก็ ไม่เกิน 600 บาท   หรือถ้าอยากประหยัดอีกก็ใช้ Spliter 2 ตัว 1 ร้อยกว่าบาทแล้วเดินสายมาที่เครื่องที่ 2 ก็ใช้ได้แล้วล่ะครับแต่เวลาดูต่างขั้วกัน ขั้ว V จะดูไม่ได้ครับ.....(กรณีดูพร้อมกัน)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
shyzeemheekeaw
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, กันยายน 2010, 08:15:05 pm »

ที่ว่ารับไม่ได้นั้น คุณหันจานไปรับดาวเทียม Yamal  หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้หันไปดาวดวงนั้นคุณก้อรับไม่ได้เหมือนคุณ cupidnior

1. ถ้าไม่อยากลงทุนเพิ่มคุณใช้จานเดิมได้เลยครับ แต่รับได้แต่รายการฟรีของดาวเทียม nss6 นะครับ หรือถ้าหันจานมารับไทยคมก้อจะรับได้แต่ช่อง money channel, ETV, DLTV 1-15 เท่านั้น ช่องพวกฟรีทีวีซึ่งเข้ารหัสนั้นรับไม่ได้ครับ
2. ย้ายมาก้อได้ครับ แต่ไม่ต่างกันเสียเวลาเปล่า ๆครับ
3. ความจริงจะรับฟรีทีวีคุณก้อต่อมาจากจานดำแล้วพ่วงเข้ากับจานเทา ก้อรับช่องฟรีทีวีจากจานดำได้แล้วส่วนช่องอื่น ๆ เช่น ช่องเถ้าแก่, TAN Network, ASTV etc. รับได้จากจานดาวธรรมได้เลย อุปกรณ์ประมาณพันกว่าบาทเท่านั้นครับ(เปลี่ยนหัวรับใหม่เป็นแบบสองขั้วเพื่อให้ต่อเครื่องรับได้สองเครื่อง)

ถ้าทำไม่เป็นแนะนำใ้ห้ช่างทำให้ดีกว่า ค่าแรงไม่น่าเกิน หนึ่งพันบาทหรือเกินกว่านี้นิดหน่อย
mahnoi
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, กันยายน 2010, 08:40:44 pm »

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีก่อนนะครับ ผมเป็นสมาชิกไหม่ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับดาวเทียมเลย แต่ทำคอมพิวเตอร์ได้นิดหน่อย  ที่บ้านมีจานดาวเทียม 2 ชุด ชุดแรกเป็นจานดำ ชุดที่สองเป็นชุดจานดาวธรรม Reciever รุ่น TF4000co แต่อยากดูช่องอื่นๆ ผมจึงลอง Up Firmware ตาม กระทู้ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=13014.0 ของคุณ cupidnior แล้ว ปรากฏว่า รับภาพไม่ได้ไม่มีสัญญาณ   ผมจึงนำ TF4000co ไปสลับกับ Reciever ของจานดำแล้ว Search อัตโนมัติดู ปรากฏว่า รับได้ปกติ  ดังนั้นผมชอสอบถามครับ

1.ถ้าผมไม่อยากลงทุนเพิ่ม จะใช้ชุดจานดาวธรรมเดิมที่ Up Reciever แล้ว ผมต้องลองไปปรับที่ตัวจานใช่มั๊ยครับ แล้วปรับอย่างไร
2. ถ้าผมย้าย LNB จากจานดาวธรรม มาจานดำ สามารถทำได้หรือไม่ครับ แล้วต้องปรับแต่งอย่างไร หรือต้องซื้อ LNB ใหม่
3. จากข้อ 2 ถ้าผมจ้างช่างมาทำ (จริงๆ แล้วอยากดูแค่ Free TV ชัดๆก็พอ) ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ถ้าท่านใดมีอะไรจะแนะนำเพิ่มช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

เพิ่มข้อมูลนิดนึงนะครับ....
1. ที่บ้านผมมีจาน 2 ชุด  ชุดแรกเป็นจานดำน่าจะขนาด 5 ฟุต ใช้งานได้ปกติกับทีวีในห้องรับแขก    ชุดที่สอง จานดาวธรรม เป็นจานเล็กน่าจะ 75 ซม. ติดก่อนชุดแรก ยายเอาไว้สวดมนต์ทำวัตร   พอติดจานดำรับหลวงพ่อได้เหมือนกันก็เลยเลิกใช้   
2. ผมเห็นชุดดาวธรรมมันอยู่เฉยๆ ไม่มีประโยชน์เลยหาข้อมูล เจอวิธีปลดล็อคจากที่นี่ ยืนยันได้ว่า วิธีนี้ใช้ได้ แน่นอนครับ เพราะผมลองเอา reciever tf4000co ที่ปลดล็อคแล้วไปสลับกับ Reciever ของจานดำที่ใช้อยู่ ใช้ได้ไม่มีปัญหา  ผมคิดว่าจะเดินสายเข้าไปใช้ในห้องนอนครับ
3. เนื่องจากข้อ 2 ผมเห็นว่า Reciever ที่ปลดล็อคมันใช้ได้แล้ว ทำให้เกิดความคิดว่า ถ้าผมเอามันไปพ่วงกับจานดำมันจะรับได้หรือเปล่า ทำให้ต้องมาขอคำแนะนำจากท่านๆ ใน web นี้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ท่านใดมีอะไรจะแนะนำรบกวนด้วยนะครับ
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, กันยายน 2010, 09:18:00 am »

เข้าใจว่าจานดาวธรรม..น่าจะเป็น จาน Ku ใบเล็กใช่มั้ยครับ...ถ้าใช่ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ...ซื้อ LNB แบบ 2 ขั้ว มาต่อจากจานดำที่มีอยู่ก็ดูได้ 2 เครื่องแล้วล่ะครับ....LNB 2 ขั้ว  ตัวหนึ่งก็ ไม่เกิน 600 บาท   หรือถ้าอยากประหยัดอีกก็ใช้ Spliter 2 ตัว 1 ร้อยกว่าบาทแล้วเดินสายมาที่เครื่องที่ 2 ก็ใช้ได้แล้วล่ะครับแต่เวลาดูต่างขั้วกัน ขั้ว V จะดูไม่ได้ครับ.....(กรณีดูพร้อมกัน)
ตามนี้ครับ เปลี่ยนLNB จานดำเป็นแบบ2ขั้ว ดูThaicom-C band สำหรับดู2เครื่อง
แต่ถ้าต้องการเอาจานดาวธรรมมาดูด้วย ซึ่งไม่ต้องปรับหน้าจาน สามมารถดูรายการในดาว NSS6 ได้
ก็ต้องเพิ่มมัลติสวิทช์ 4*4 เพิ่มอีก 1 ต้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์