ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 07:33:56 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยครับ  (อ่าน 9836 ครั้ง)
kai1504
Sr. Member

« เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 03:20:06 pm »

เพิ่งเริ่มฝึกหัดติดตั้งปรับรับสัญญาณดาวเทียมอยู่ที่บ้าน อบรมมาไม่ถึงเดือน ครับ
หลังจากที่พยามจะทำ Duo กับ Nss 6 กับจาน 8' ของสามารถ ทำไม่สำเร็จ คนเดียววิ่งขึ้นวิ่งลงชักท้อ

เลยยกจานลงมานั่งปรับที่พื้นดินตามรูป นี่ก็ปรับมาสองวันแล้วยังรับสัญญาณไม่ได้

พยามนั่งปรับจานขึ้นลงปรับซ้ายปรับขวา แดดออกก็แล้ว ฝนตกก็แล้วยังจับสํญาณ"ม่ได้เลยครับ
รบกวนท่านกูรู ช่วยชี้แนะให้หน่อยครับ

รีซีฟเวอร์เป็นตัวนี้ครับ

ผมอยู่เขตพื้นที่สระบุรี   ตอนนี้ปรับสัญญาณรับ  NSS6, LNB L 9750, H 10600 หัว KU    ปรับไปที่ สี่โมงเย็น
  นั่งปรับมุมก้มเงย มุมส่ายจนปวดหลัง มันก็ยังไม่ได้  ผมควรจะเริ่มนับหนึ่งตรงจุดไหนดีก่อนครับ
 ผมลองโทรคุยถามกับเพื่อนที่เชียงใหม่ ก็ยังทำไม่ได้ ลองโทรถามท่านผู้รู้ที่กำแพงเพชรอีกท่านหนึ้ง  ก็ยังปรับไม่ได้
จนเกรงใจไม่กล้าโทรรบกวนถามเขาอีกแล้ว ก็ลองโพสท์ในเวบบอร์ด ขอความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยครับ / ขอบคุณมาก

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 03:31:18 pm »

ขั้ว lnb Ku หันไปทิศใต้ 

ท่าน  papaknampho ครับ  ผมเพิ่งเรียน ก ข ค ในเรื่องจานดาวเทียม ท่านบอกให้หัน ขั้ว lnb Ku หันไปทิศใต้ ผมก็ไปไม่เป็นแล้วครับ

เพราะ ขั้ว lnb Ku มันจะหมุนตามเข็ม กับหมุนทวนเข็ม ตอนนี้ผมตั้งไว้ที่ สี่โมงเย็นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 03:41:16 pm »

ถ้าตั้งรับดาว nss6 ให้คุณหันหน้าเข้าจานตั้ง ขั้ว lnb ชี้ลงดินก่อน แล้วปรับทวนเข็มนาฬิกานิดเดียว
ประมาณ 5โมงเย็น  มือใหม่น่าจะหาเครื่องรับ พวก ดีทีวี หรือ ipm801 มาลองเล่นก่อน
จะง่ายกว่าครับ ผมเองก็ทำเป็นเพราะเครื่อง ipm801 ไม่ได้ไปเรียนหรืออบรมที่ไหนเลย
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 03:55:57 pm »

ถ้าตั้งรับดาว nss6 ให้คุณหันหน้าเข้าจานตั้ง ขั้ว lnb ชี้ลงดินก่อน แล้วปรับทวนเข็มนาฬิกานิดเดียว
ประมาณ 5โมงเย็น  มือใหม่น่าจะหาเครื่องรับ พวก ดีทีวี หรือ ipm801 มาลองเล่นก่อน
จะง่ายกว่าครับ ผมเองก็ทำเป็นเพราะเครื่อง ipm801 ไม่ได้ไปเรียนหรืออบรมที่ไหนเลย

ท่าน jay ครับ ผมเก็บจานเก่าของพี่สาวที่ทิ้งไว้บนหลังคาร่วมสิบปี นำมาใช้งานร่วมกับรีซีฟเวอร์ของจีนที่ผมซื้อจากพม่าเมื่อสามปีที่แล้ว
แล้วก็เพิ่งไปหัดฝึกอบรมติดตั้งจานดาวเทียมมา

ถ้าไม่รู้ทิศเหนือ ใต้  ออก  ตก   จะติดตั้งจานได้อย่างไร  เป็นพื้นฐานเลยเรื่องนี้

ท่าน papaknampho  ผมซื้อทั้งเข็มทิศ และตัววัดมุมมาพร้อมหลังจากที่อบรมเสร็จครับ ก็พอจะรู้เรื่องทิศบ้างครับ

mamaman
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 04:06:45 pm »

อยู่อำเภอไหนของสระบุรีครับ ยินดีให้คำปรึกษา 081-7450625 ผมอยู่สระบุรีเหมือนกันครับ

เท่าที่เห็นในรูป มีจุดที่มีปัญหาอยู่ครับ โทรมาดีกว่าครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 04:26:03 pm »

อยู่อำเภอไหนของสระบุรีครับ ยินดีให้คำปรึกษา 081-7450625 ผมอยู่สระบุรีเหมือนกันครับ

เท่าที่เห็นในรูป มีจุดที่มีปัญหาอยู่ครับ โทรมาดีกว่าครับ

ท่าน mamaman เบอร์น่าจะผิดนะครับ โทรไปแล้วเห็นบอกว่าไม่มีหมายเลขที่ท่านเรียกน่ะครับ
มาเยือน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 04:27:34 pm »

อบรมมายังไม่ถึงเดือน  แต่ทำได้ขนาดนี้ไม่ธรรมดา  รู้ ก ข ค ง   แต่ดูโอ้แล้ว
ตอนเรียนใช้จานขนาดไหนคับ  น่าจะ  5  หรือไม่ก้อ 6 ฟุต 
คุณใช้ 8 ฟุต  ใหญ่มาก  Duo Nss6  ระยะห่างจาก Lnb หลัก กับ Lnb ที่ดูโอ้  แต่ละขนาดจานจะไม่เท่ากัน
จานตะแกรง  กับ  จานทึบสีขาว  รับดาวดวงเทียมกัน  แต่ มุมก้ม-เงย   ไม่เท่ากันนะคับ
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 04:27:53 pm »

1แถบไฟขึ้นไหม ถ้าไม่ขึ้นให้เซ็ตค่าให้มีแถบขึ้นให้ได้   2. ควรใช้รีธรรมดาก่อน 3. ลองใส่ความถี่ให้ถูกต้องเช่น11676H27500  4.คอนเน็กสายชี้ลงดิน ขยับจานไปมาทีละนิดแถวๆนั้นแล่ะ ถ้าไม่ได้จริงๆควรเช็กจานเบี้ยวหรือเปล่าเพราะเก็บไว้นาน หัวเสียหรือเปล่า  5. เข็มทิศกับตัววัดมุมอย่าเพิ่งใช้ดีกว่า เสาย้ายลงมาอาจไม่ตรงก็ได้ 6.ศึกษากระทู้เก่าๆ (ความคิดผมน่าจะมาจากรีนะ)
กอลลั่ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 04:33:38 pm »

มาเอาใจช่วยท่าน kai1504  ท่านมีทักษะในเชิงการช่างดี  ผมเชื่อว่าท่านต้องทำได้  ค่อยๆทำไปใจเย็นๆครับ

ท่านมีจานมูฟอยู่แล้ว  ต่อไปก็หาซื้อตัวขับมอเตอร์มาใส่สามารถดูได้อีกหลายดวงเลยครับ  ท่านทำได้แน่ๆ
jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 04:39:58 pm »

ครับเป็นมือใหม่ต้องเก็บเกี่ยวความรู้จากในเนตให้มากๆครับ อยู่ อำเภออะไรล่ะครับ เผื่อผ่านไปจะได้แวะเยี่ยมเยียน
แต่ถ้าอยากเรียนแบบง่ายๆวันเดียวจบผมก็สอนให้ได้ผมอยู่ปราจีนครับ
คุณลองสังเกตุดูตอนเย็นๆพระอาทิตย์มันจะตกด้านไหนนั่นและครับทิศตะวันตก ดาวเทียมไทยคมก็จะอยู่ทางทิศนั้นครับ
แต่เฉียงลงไปทางใต้นิดๆ ส่วนดาว nss6 ก็จะอยู่ก่อน ไทยคม ห่งกันไม่มาก ถ้าเราจะรับดาวnss6 ให้ตั้งรับไทยคม
ให้ได้ก่อนครับ เมื่อได้แล้ว ให้ทำเครื่องหมายไว้ เสร็จแล้วให้คุณหันหน้าเข้าหาจานแล้วปรับไปทางขวามือของท่านประมาณ17องศา แล้วเงยหน้าจานขึ้นประมาณ1ซม. ส่วนหัวlnbให้ปรับชี้ลงดินก่อนแล้วค่อยๆบิดไปทางขวามือ
ประมาร5โมงเย็นครับ ความถี่ล่อ ให้ลองใช้ 12272H30000 ตั้งค่า 22k เป็น on หรือ auto ไฟเลี้ยงเปิดครับ
ลองดูครับ เครื่องที่คุณใช้อยู่มันรับ 3 5 7 9 ช่องไทยไม่ได้นะครับ  ถ้าเป้นไปได้ควรเปลี่ยนเครื่องรับดีกว่า
และ ผมขอแนะนำให้ทำขาตั้งสูงสัก1.5เมตร ใช้แปปน้ำ1นิ้วครึ่ง จะสะดวกและง่าย สอบถามเพิ่มเติม 0876156594
ถ้าไม่ไกลกันมากยินดีไปสอนให้ถึงบ้านเลย แต่ต้องเลี้ยงขาวผมด้วยนะ (ถ้าเมาไม่กลับเพราะขับไม่ไหว)
mamaman
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 05:05:04 pm »

ครับ เบอร์ผิดจริงๆ อันนั้นเบอร์เก่า อันนี้ปัจจุบันครับ 085-8458749 อันนี้เเน่นอน
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 06:17:13 pm »

ยังรับไม่ได้อีกหรือ ผมอ่านมาแต่ต้นตกลงจะดู DUO หรือรับตรงแล้วยังไม่ได้  บางคนบอกให้เซ็ทรับไทยคม บางคน Nss 6  เห็นถ่ายรูปจานใหญ่แต่มีหัว Ku ติดอยู่ แล้วรับไม่ได้หรือ อ่านแล้วงงต่อไป
น้อง kai1504 เริ่มต้นใหม่นะครับ  ช่วยเรียบเรียงคำพูดให้ชัดเจน ว่าต้องการทำอะไร แล้วที่ทำไม่ได้คือ จานเล็กใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ใหนลองถ่ายรูป ขั้นตอนการเซ็ทที่เครื่องให้ดูหน่อย ว่าเซ็ทถูกต้องหรือไม่ เพราะถ้าเซ็ทไม่ถูกต้อง หาทั้งปีก็ไม่เจอ ส่วนในรูปที่ตั้งจานเล็ก ถ้ามุมเงยขนาดนั้นรับไม่ได้แน่นอน ถ้าจะรับ Nss 6 ต้องเงยมากกว่านั้น ลองดูครับ ถ้าไม่ได้อีกพี่เขาแนะนำให้ได้ทุกคน
อยากรู้ด้วยคน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 06:33:51 pm »

ครับ เบอร์ผิดจริงๆ อันนั้นเบอร์เก่า อันนี้ปัจจุบันครับ 085-8458749 อันนี้เเน่นอน

เราก้อรอคำตอบด้วยคน  แต่ท่านเล่นให้ติดต่อทางโทรศัพท์   พวกเราจะรู้ได้อย่างไร  แบ่งปัน น้ำใจ ไม่มีวันหมด
กอลลั่ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 07:03:52 pm »

ลองดูคลิปนี่ก็ดีเหมือนกันนะครับ  เวิลด์ วาย เวป  boransat.net/board/index.php?topic=6852.0
cmg
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 07:04:57 pm »

เอางี้ครับ  อยู่ อ.ไร เดี๋ยวผมไปหาขอแค่เบียร์ ครึ่งโหลพอ กินด้วยกัน  ผมก็อยู่แถวสนามกีฬาสระบุรี....ว่างๆ เดี๋ยวนัดเจอช่างสระบุรีมาพบป่ะกันดีกว่า 5555
hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 07:14:05 pm »

อืมมีคนเก่งๆมาตอบหมดแล้วผมผมจะตอบอะไรละเนี่ย
satmanc
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 07:45:22 pm »

ผมแนะนำให้ใช้หัวLNBของDynasat(Cband)หันขั้วLNBอยู่ที่7นาฬิกามุมกวาด240องศามุมก้มเงย30-31องศาครับ   ลองใช้เครื่องmini number1 ของDynasatดูนะครับหาให้สัญญาณแรงมากๆแล้วมาร์คตรงคอไว้แล้วค่อยDUOดาวเทียมNSS6ครับ
จากอดีตมือใหม่ที่เคยเจอปัญหาเหมือนกัน
หัวLNBของSAMARTภ้าผมจำไม่ผิดน่าจะประมาณ2.30นประมาณเนี้ยละครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 08:34:51 pm »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะมากมายเลยครับ ยอมรับว่าผมเพิ่งขับรถไปอบรมที่ชลบุรีกับ คุณฉัตรชัย มายังไม่ถึงเดือน ครับ
ที่ไปอบรมมาเพราะมีจานเก่าๆอยู่แล้ว ประกอบกับได้ดู คุณลุงเหลือที่แม่แตง ยิ่งทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจ
ว่าลุงเหลือ ที่แม่แตงนี่แหละคือไอดอลของผม ผมจะต้องเอาชนะมันให้ได้ครับ

ท่าน กอลลั่ม

มาเอาใจช่วยท่าน kai1504  ท่านมีทักษะในเชิงการช่างดี  ผมเชื่อว่าท่านต้องทำได้  ค่อยๆทำไปใจเย็นๆครับ
ท่านมีจานมูฟอยู่แล้ว  ต่อไปก็หาซื้อตัวขับมอเตอร์มาใส่สามารถดูได้อีกหลายดวงเลยครับ  ท่านทำได้แน่ๆ

ผมมีมอเตอร์ขับแล้วครับ ลองดูที่กระทู้นี้ครับ

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19672.0

ท่าน jay
    คำแนะนำท่านทำให้ผมมีกำลังใจมากมายเลยครับ ขอขอบคุณด้วยใจจริง

ท่าน cmg  ผมอยู่ทับกวางครับ  เบอร์เป็น 084 328 4382 ครับ

ท่าน satmanc

จาน 8’ c-band ผมรับ ไทยคม 2/5 ได้แล้วครับ แต่ผมทำduo nss6 ยังไม่ได้  ผมมีจานมูฟของสามารถ 8’
พร้อมมอเตอร์ขับยังใช้งานได้ดี และมีจานเก่า 60 cm เป็นจานของไทยสกาย   และเมื่อสามปีที่แล้วผมไปเที่ยวพม่า
 ผมซื้อรีซีฟเวอรมาสองชุด หัว c-band 2 ชุด หัว ku-band 2ชุด สายอีกหนึ่งม้วน
อยากจะทดลองปั๊มใช้ของที่มีให้ได้จริงๆก่อน หากใช้ไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องหาซื้อใหม่แน่นอนครับ
เพราะเป้าหมายผม ต้องการรับสัญญาณดูทีวีให้ได้ แปดเครื่องครับ ท่าน satmanc ลองดูรายละเอียดที่ผมเคยโพสท์ไว้ที่กระทู้นี้ครับ 
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19672.0   
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 08:40:53 pm »

1แถบไฟขึ้นไหม ถ้าไม่ขึ้นให้เซ็ตค่าให้มีแถบขึ้นให้ได้   2. ควรใช้รีธรรมดาก่อน 3. ลองใส่ความถี่ให้ถูกต้องเช่น11676H27500  4.คอนเน็กสายชี้ลงดิน ขยับจานไปมาทีละนิดแถวๆนั้นแล่ะ ถ้าไม่ได้จริงๆควรเช็กจานเบี้ยวหรือเปล่าเพราะเก็บไว้นาน หัวเสียหรือเปล่า  5. เข็มทิศกับตัววัดมุมอย่าเพิ่งใช้ดีกว่า เสาย้ายลงมาอาจไม่ตรงก็ได้ 6.ศึกษากระทู้เก่าๆ (ความคิดผมน่าจะมาจากรีนะ)

ท่าน kamolget ครับ

2. ควรใช้รีธรรมดาก่อน / ผมยังไม่เข้าใจความหมายครับว่า หมายถึงอะไร ใช่ รีโมท หรือป่าว
jay
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 08:54:25 pm »

1แถบไฟขึ้นไหม ถ้าไม่ขึ้นให้เซ็ตค่าให้มีแถบขึ้นให้ได้   2. ควรใช้รีธรรมดาก่อน 3. ลองใส่ความถี่ให้ถูกต้องเช่น11676H27500  4.คอนเน็กสายชี้ลงดิน ขยับจานไปมาทีละนิดแถวๆนั้นแล่ะ ถ้าไม่ได้จริงๆควรเช็กจานเบี้ยวหรือเปล่าเพราะเก็บไว้นาน หัวเสียหรือเปล่า  5. เข็มทิศกับตัววัดมุมอย่าเพิ่งใช้ดีกว่า เสาย้ายลงมาอาจไม่ตรงก็ได้ 6.ศึกษากระทู้เก่าๆ (ความคิดผมน่าจะมาจากรีนะ)

ท่าน kamolget ครับ

2. ควรใช้รีธรรมดาก่อน / ผมยังไม่เข้าใจความหมายครับว่า หมายถึงอะไร ใช่ รีโมท หรือป่าว
ตอบแทนเลยแล้วกัน รี เป็นศัพท์ช่างเขาเรียกกัน เต็มๆก็ รีเซฟเวอร์  หรือเครื่องรับดาวเทียม นั่นเอง
แบบ ธรรมดา คือเครื่องที่มีขายทั่วไปตามร้านจำหน่ายดาวเทียม  ส่วน พวก DB  HD เป็นเครื่องรับพิเศษที่ต้องใช้อินเตอร์เนต ควบคู่กันไปด้วย
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์