ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08, มิถุนายน 2024, 05:15:14 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  Airbox S301 HD PVR
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Airbox S301 HD PVR  (อ่าน 12704 ครั้ง)
akumo
Newbie
*

« เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 07:14:58 pm »

เป็นเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมสัญชาติจีนจากโรงงานที่ผลิดเครื่อง clone ของ dreambox ครับ
สามารถดูช่องที่เป็น HD ได้ อัดได้ (ทดสอบโดยใช้ thumb drive) อ่านการ์ดได้ รองรับระบบ
card sharing (cccam, mgcam) เหมาะสำหรับนำมาใช้สำหรับดูอย่างเดียวครับ  Grin ไม่มีลูกเล่นอะไรมากนัก
หรือนำไปใช้กับงานระบบก็ดีครับ

ข้อดี
1. ราคาถูก
2. ไม่ร้อน (เปิดทั้งวันยังเย็นเจี๊ยบอยู่เลยครับ  Grin)
3. boot เครื่องได้เร็ว (ใช้เวลาไม่ถึง 1 นาที)
4. รองรับช่อง HD
5. อัดได้
6. สามารถกำหนดให้ skip ช่องที่ไม่ต้องการได้
7. ไม่ hang ง่าย (เพราะไม่มีลูกเล่นอะไรมาก และ OS เป็น OS สำหรับเครื่องรับฯโดยเฉพาะ)
8. ยังสามารถใช้งานได้ถึงแม้ว่า remote จะเสีย หรือหาย  Grin
9. มีความสามารถใกล้เคียงกับ dreambox
10. สามารถเปลี่ยน mode ความละเอียดของหน้าจอได้ง่ายด้วย remote
11. มี switch เปิดปิดหลังเครื่อง เปิดปิดได้ง่าย ไม่ต้องกลัวโปรแกรมพังครับ

ข้อเสีย
1. ขนาดใหญ่กว่า dreambox
2. มีลูกเล่นน้อย (ไม่มี plug-in ต่างๆ ให้เล่น)
3. remote ตอบสนองช้า ไม่ทันใจวัยรุ่น
4. ยังไม่รองรับการแสดงภาษาไทย สำหรับ menu และ epg  (sub title ไทยยังดูได้ตามปกติ)
5. รองรับแค่ cccam และ mgcam
6. ต้องซื้อสาย hdmi เอง (ไม่มีแถมมาในกล่อง)

Specification

DVB-S2 HDTV STB AirBox S301                  

DVB-S2, cardsharing, HD H.264,1080P, PVR, CA+CI+cardsharing
FTA+sharing, internet sharing, CCCAM, MGCAM

Features:
1) 300 MHz MIPS Processor -
2) Fully compliant MPEG-4 H.264/AVC Main Profile Level 3 & High Profile Level 4.1;
3) Fully compliant MPEG-2 MP@HL & MP@ML;
4) Fully compliant MPEG-1 Layer I & II & III, Dolby Digital Audio(AC3);
5) SCPC & MCPC receivable from C/Ku band satellites;
6) Multiple LNB-Switching control (supports DiSEqC1.0/1.1/unicable/1.2/1.3(USALS) supported)
7) NIT search supported;
Cool Support MHEG-5;
9) Support HDMI 1.3;
10) Support PVR(store in USB disk);
11) Multimedia files playback(by USB);
12) Support Electronic Program Guide(EPG) for 7 days;
13) Teletext and subtitle out through OSD;
14) Support multi-lingual DVB subtitle and teletext;
15) Automatic and manual channel scan options;
16) automatic service scan
17) channel-change time < 1 second
18) OSD in many languages and skin-support
19) Multilingual support on screen menu (OSD): English, French, Deutsch, Italian,
Spanish, Swedish, Danish, Greece, Portuguese, Finland, Holland, Turkish, Czech,selectable; 
20) LED Display
21) Multiple display mode: 1080i/720p/570p/576i/480p;
22) MPEG-2 / H.264 Hardware decoding
23) Videotext Decoder
24) Analog audio output: stereo(L+R);
25) Digital audio output: S/PDIF by coaxial and optical;
26) S/PDIF Interface for digital bit stream out (AC-3)
27) YCbCr available;
28) 2 x Scart (RGB, FBAS or S-Video)
29) Screen format: auto, 4:3, and 16:9;
30) Upgrade software through USB2.0 port;
31) Powerful program management function, parent lock;
32) CA 1x slot and CI 1xslot
33) 10/100Mbit Ethernet Interface
34) Directly bouquet-lists

ลองมาดูรูปกันครับ
ด้านหน้าเครื่อง

ด้านหลัง

ภายในตัวเครื่อง

ช่องเสียบการ์ด และ CI

เปรียบเทียบขนาดกับเครื่อง dreambox

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Basic_Step
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 09:45:56 pm »

น่าสนใจดีครับ ว่าแต่พอมีรูปให้ชม และเสนอราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
akumo
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 06:43:35 am »

รูปก็มีลงไว้ให้แล้วนะครับ ส่วนราคาอยู่ที่ 4,500 ครับ
mine12
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 10:02:32 am »

ใช้กับ gprs หรือใช้ร่วมกับ link ต่างๆได้ไหมครับถ้าได้ ใช้อิมเมจตัวเดียวกับพวก DM500s หรือป่าวครับ
KawaiiA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:24:55 am »

ใช้ Image อะไรครับ....
น่าสนใจ สามารถ หาซื้อได้ที่ไหนครับ

แล้วปัญหาที่จะเกิดขึ้น มักมีปัญหา อะไรบ้าง (ขอผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ) เผื่อจะได้ตัดสินใจกับความคุ้มค่า

ขอบคุณครับ  Smiley
akumo
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 08:12:35 pm »

ใช้ทำหอพักไม่ได้ครับ

(คิดว่า)ใช้ร่วมกับ link ต่างๆ ไม่ได้ครับ

ใช้ image คนละตัวกับ DM500S ครับ เป็น firmware ของตัวมันเอง

หาซื้อได้กับ jjvip ในกระทู้ปักหมุดที่ห้องซื้อขายครับ

ปัญหาต่างๆ ยังไม่พบครับ (ช่องที่ยังไม่มีภาพส่งมา scan ไม่เข้า ไม่ทราบว่าจะนับว่าเป็นปัญหาด้วยหรือไม่นะครับ)

ขอบคุณครับ
udomboy
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2010, 07:55:34 pm »

แล้ว true sport hd กับ hbo hd ดูได้ปกติไหมครับท่าน akumo อีกเรื่องที่ผมอยากถามคือ ช่วยบอกลิงค์ firmware ของเครื่อง airbox ให้หน่อยซิครับ มันมีโอกาสที่ทำ firmware ให้ support ภาษาไทยบ้างไหมครับ พวก epg หรือ info อะครับ รีโมทตอบสนองช้านี้หมายถึงกดติดบ้างไม่ติดบ้างหรือครับ และท่าน akumo คิดว่าเป็นที่อะไรเหรอครับ สอบถามเท่านี้หละครับ
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 08:47:08 am »

ต่อสาย HDMI เส้นเดียวไปที่ จอ LCD TV เสียงมาด้วยไหมครับ
ช่อง SD นี่ภาพดีกว่า DM500S ไหมครับ
สามารถเล่นไฟล์หนัง HD พวก .MKV ได้หรือเปล่าครับ
ต่อ Wifi USB Dongle ได้ไหมครับ
akumo
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 08:41:07 pm »

ยังไม่มี link เลยครับ (ยังไม่ได้ถาม) มีแต่ file ที่ทางผู้ผลิตส่งมาให้ตัวล่าสุด
ส่วน menu ที่ว่าตอบสนองช้าคือ บางครั้งกดไปแล้วไม่ไม่ตอบสนองทันทีครับ
ต้องรอสักครึ่งวิ ถึงจะมา ประมาณว่าความรู้สึกช้าครับ ^.^' ไม่ทราบเกิดจากอะไร
แต่ก็ได้แจ้งทางผู้ผลิตไปแล้วครับ

แล้ว true sport hd กับ hbo hd ดูได้ปกติไหมครับท่าน akumo อีกเรื่องที่ผมอยากถามคือ ช่วยบอกลิงค์ firmware ของเครื่อง airbox ให้หน่อยซิครับ มันมีโอกาสที่ทำ firmware ให้ support ภาษาไทยบ้างไหมครับ พวก epg หรือ info อะครับ รีโมทตอบสนองช้านี้หมายถึงกดติดบ้างไม่ติดบ้างหรือครับ และท่าน akumo คิดว่าเป็นที่อะไรเหรอครับ สอบถามเท่านี้หละครับ
akumo
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 08:46:01 pm »

เสียงมาครับ (แต่จอผมเป็น plasma นะครับ ไม่ใช่ lcd)

ส่วนรายการ SD กดไม่ได้รู้สึกว่าดีไปกว่ากันเท่าไหร่ครับ

เรื่องเล่นหนัง .mkv ไม่ได้ทดสอบครับ แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะเล่นได้ นอกจากอาจจะแปลงเป็น .dvr แล้วเอาไปวางไว้ที่ folder ที่เก็บ vdo ที่อัดรายการไว้ครับ (ยังไม่ได้ทดสอบ)

wifi usb ก็ไม่ได้ทดสอบ และคิดว่าไม่ได้ครับ เพราะตัวเครื่องเองไม่ได้เป็น Linux หรือ Windows ลูกเล่นก็ไม่มีอะไรมาก แบบว่าเกิดมาก็เป็นเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมอย่างเดียวเลยครับ

ต่อสาย HDMI เส้นเดียวไปที่ จอ LCD TV เสียงมาด้วยไหมครับ
ช่อง SD นี่ภาพดีกว่า DM500S ไหมครับ
สามารถเล่นไฟล์หนัง HD พวก .MKV ได้หรือเปล่าครับ
ต่อ Wifi USB Dongle ได้ไหมครับ
หนุ่ม.kitti
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 09:16:40 pm »

ถ้าใช้กับ linkต่างๆ หรือ Nokia 30 ไม่ได้ ก็เปลี่ยนมาใช้ 3G Router wifi ก็ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะแชร์ออก Lan สำหรับคนใช้ GPRS
969
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 09:17:39 pm »

แจ๋วเลยครับ ท่าน akumo แต่ผมว่าลองถามไปที่จีนให้หน่อยครับว่า โมตัว tuner เป็น tuner แยกได้มั้ยครับ
เห็น tuner ออนบอร์ดแบบนี้ ซ่อมยากกกกกกมากครับ
akumo
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 07:12:16 am »

^.^ หากคุณภาพของเครื่อง ok (ตอนนี้ก็ยังบอกไม่ได้ว่าจะทนแค่ไหน)
เรื่องซ่อมก็ไม่น่าห่วงครับ ช่างฝีมือดีแถวนี้มีเยอะครับ Smiley
HDtrue
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 10:40:23 am »

วานท่าน akumo ตอบให้ชัดเจนหน่อยครับว่า true HD ดูได้มั้ยครับ
akumo
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 11:14:24 pm »

ตอนนี้ดูได้อยู่ครับ ส่วนอนาคตไม่ทราบครับ

วานท่าน akumo ตอบให้ชัดเจนหน่อยครับว่า true HD ดูได้มั้ยครับ
badboy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2010, 09:23:03 am »

ข้างในเหมือนกับ Solomend HD PVR 800 receiver เลย
ไม่เหมือนแค่ด้านหน้าแต่อันนี้Mastersat เห็นขึ้นขายอยู่ 6500
http://www.dreamboxs-store.co.uk/solomend-hd-pvr-800-receiver-p-38.html?zenid=vei0jdj3pd129ljgfb8mtr4pk1
akumo
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2010, 10:42:51 pm »

คล้ายกันมากเลยครับ แต่ราคาต่างกันอยู่พอสมควร

ข้างในเหมือนกับ Solomend HD PVR 800 receiver เลย
ไม่เหมือนแค่ด้านหน้าแต่อันนี้Mastersat เห็นขึ้นขายอยู่ 6500
http://www.dreamboxs-store.co.uk/solomend-hd-pvr-800-receiver-p-38.html?zenid=vei0jdj3pd129ljgfb8mtr4pk1
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์