ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 08:05:54 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามมีใครเคยใช้ตัวInfosat VP1200 คู่กับรีซีฟเวอร์ของยี่ห้ออื่นบ้างมั้ยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามมีใครเคยใช้ตัวInfosat VP1200 คู่กับรีซีฟเวอร์ของยี่ห้ออื่นบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 8391 ครั้ง)
jiu2k
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 09:53:52 pm »

ผมกำลังจะซื้อเครื่องรีซีฟเวอร์ตัวใหม่ กำลังสองจิตสองใจระหว่างซื้อเครื่องรับแบบมูฟไปเลยหรือซื้อแบบฟิกซ์ดี ผมย้ายจานแบบมูฟขนาด 8 ฟุตมาจากบ้านหลังเก่าครับ แล้วช่างเค้าจัดอุปกรณ์มาให้เป็นตัว VP1200 กับเครื่องโบนัสมูฟ แล้วเจอปัญหาจานหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง
ไม่ทราบจะแก้ยังงัยดี ผมเคยโพสต์กระทู้ขอความเห็นจากพี่ ๆ ในบอร์ดสามสี่ครั้งแล้วครับ ยังตัดสินใจไม่ได้สักที
วันนี้โทรไปถามที่ไดนาแซท ทีแรกว่าจะซื้อตัว number 1 mini move เ้ค้าบอกว่าจานผม 8 ฟุต กำลังขับมันจะไม่พอ เดี๋ยวเครื่องจะไหม้ได้ เลยแนะนำตัว PVR Move มาให้ ผมถามเค้าว่าตอนนี้ที่บริษัททำเครื่องมูฟออกมากีุ่่รุ่น เค้าว่ามีอยู่แค่รุ่นเดียว เลยแอบสงสัยว่า จะขายตัวนี้รึเปล่า ถึงได้เชียร์
เสร็จบ่ายโทรไปถามอินโฟแซต เพราะยังลังเลว่าที่มันไม่มูฟ เพราะอุปกรณ์มันทำงานไม่เข้าขากันรึเปล่า เลยว่าซื้อเครื่องรับยี่ห้อเดียวกับตัวขับจาน อาจจะดี
คนรับสายก็เชียร์ว่า ซื้อเครื่องฟิกซ์ดีกว่ามั้ย ถุกกว่ากันเยอะเลยนะ ผมก็ลองเิสิร์ช ๆ ดู เห็นมีอยู่หลายรุ่น
เลยอยากถามความเห็นพี่ ๆ ในบอร์ดครับ ว่าถ้าซื้อ
1. ควรซื้อยี่ห้อเดียวกันมัี้ย (คือซื้อของอินโฟแซทไปเลย)

ผมมอง ๆ ตัวซิมเปิลอยู่เหมือนกัน แต่ผมต่อรีโมทลิงก์ อีกจุดนึงในห้องนอน เลยอยากได้รุ่นที่มี RF Out ด้วย
2. เห็นบางยี่ห้อบางรุ่นบอกว่า เป็น RF แบบฟิกซ์ ไม่ค่อยเข้าใจ่วาคืออะไรครับ
3. ยี่ห้อ dBy มีใครเคยใช้มั้ยครับ เห็นมันถูกดี ร้านคล่องดีที่บ้านหม้อเค้าเชียร์ ว่าตัวนี้ใช้ดี

ของไดนาแซทก็ติดใจที่เห็นเค้าบอกว่า เครื่องร้อนแล้วไม่รวน อันนี้ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเป็นกันมั้ยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Dak mor.3
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 11:49:53 pm »

ไม่เกี่ยวหรอกครับว่าของยี่ห้อนี้ ต้องใช้กะยี่ห้อนี้เท่านั้น

มันเป็นมาตรฐานDiSEqC 1.2ของมันอยู่แล้ว
และเครื่องReceiver ราคาหลักร้อยสมัยนี้ ส่วนใหญ่ก็มีมาตรฐานนี้และสามารถใช้งานPositionerได้หมดแล้ว ใช้งานได้เลย แต่... (ดูข้อ2)

ขอแยกตอบทีละข้อนะครับ...

1.Number 1Mini Move ใช้หม้อแปลงวงจรPositioner 2.2A. จะใช้กับมอเตอร์18นิ้วได้-24นิ้วผอม เคยลองก็ใหว(มอเตอร์ 18นิ้วก็ใช้กับจานได้สูงสุดไม่เกิน 8ฟุตน่ะแหละครับ เพียงแต่ว่้าจานของคุณ จขกท. ใช้มอเตอร์กี่นิ้ว?)
แต่PVR Move ใส่หม้อแปลง 3.5A. จะใช้มอเตอร์24นิ้วอ้วน กะจาน10ฟุตได้สบายเลย

2. จากข้างบนที่ผมบอกว่าเครื่องฟิกซ์สมัยนี้ใช้งานPositioner ได้อยู่แล้ว แต่....
บางเครื่อง ตัวเมนู ออกแบบมา ยังไม่เหมาะกับการใช้งานแบบจานมูฟ(หลายช่อง หลายดาว)นัก เช่น เครื่องบางรุ่นก็เรียงช่องตั้งแต่ช่อง 1-ช่องสุดท้าย อยู่ในListเดียวกัน(All Channel)
ถ้าต้องการจะดูแบบเลือกดาวเทียม จะทำไม่ได้เลย นอกจากต้องจำเลขช่อง หรือไม่ก็กดไล่หาดู แล้วลองคิดดู ถ้าTune ช่องซัก5-6ร้อยช่อง(ซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดาของจานมูฟอยู่แล้ว) เวลาเลือกช่อง จะสนุกขนาดใหน...
ถึงจะรองรับ ต่อPositioner ได้ แต่ถ้าใช้งานลำบากยากเย็น ก็ไม่ใหวนะ...

บางเครื่อง ก็จะทำเมนู ให้สามารถเลือกดาวเทียมได้ด้วย ก็คือ เลือกดาวเทียมที่จะดูก่อน แล้วค่อยเลือกช่อง ซึ่งจะสะดวกกว่ามาก
เครื่องที่ยืนยันได้เลยว่ามีMenuแบบนี้แน่ๆ คือDynasat กะ Infosat (เพราะใช้อยู่) ส่วนเครื่องอื่นๆ จะมีหรือไม่ ผมไม่แน่ใจครับ เพราะไม่ได้ซื้อมาลอง

3.ถ้าต่อRemote Linkด้วย ก็ต้องใช้Receiver ที่มีRF Mod แต่ก็ไม่ใช่RF Modแบบฟิกซ์
RF Modแบบฟิกซ์ก็คือ จะส่งออกมาแค่ช่องเดียว คุณภาพจะไม่ค่อยได้เรื่องนัก ตามราคา(ภาพดี เสียงห่วยมั่ง หรืออื่นๆ)
งานRemote Link หรือส่งงานระบบก็คือจะต้องใช้RF Mod แบบธรรมดา
ซึ่งเครื่องที่มี ก็คือ Infosat Zimplebox3 Plus(Bodyเป็นเหล็ก) กับDynasat PVR Move

4.หากคุณ จขกท. ชอบTuneดูหลายๆช่องมาก รวมทั้งRadio(วิทยุ)ด้วย เครื่องแบบประหยัดๆ(ร้อยกว่าบาท - พันนิดๆ) ตัดทิ้งไปได้เลย เพราะ....
Memory ที่มีอยู่ค่อนข้างน้อย ที่ผมลองดู ณ ตอนนี้ C/Ku 21ดวง 600กว่าช่อง ก็เต็มแล้ว(ลบRadioออกไปเกือบหมดแล้ว ก็ยังไม่พอ)
ยิ่งถ้าชอบใช้Auto Scan(Blind Scan) หาช่องรายการใหม่ๆ ด้วย ยิ่งพาให้เต็มเร็วอีก

ตัวเดียวที่จะรับงาน(โหด) ขนาดนี้ใหว รวมถึงทุกข้อที่ว่ามา ดูแล้วจะมีตัวเดียว คือ Dynasat PVR Move...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 01:14:50 am »

ตอนนี้ผมว่าอยู่ที่คุณจะฟันธงแล้วละว่า จะใช้รุ่นไหนหรือตัวใด ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ ใช้ของราคาสูงนิดครับ น่าจะรองรับอนาคตได้ด้กว่า

Mr.second
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 04:08:25 am »

ข้อมูลสำหรับการตัดสินใจเพิ่มเติม

1. Dynasat PVR Rec. ( Non Move) +

2. DiSEqC 1.2 Positioner

2.1 VP-1200

2.2 Superjack

3. Actuator 18" (ใช้ขับเคลื่อนจานฯ ตั้งแต่ 1.85 m - 3.0 m สบายๆ)

หมายเหตุ: หากต้องการที่เลิศกว่านี้ โทรฯ สอบถาม พูดคุยกันได้ ยินดีครับ
bigs15
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 08:30:17 am »

ตัว VP-1200 มีอยู่ตัวนึง อยากขายไปซื้อรุ่นอื่นใช้นะ ใครจะซื้อเมล์มาครับขายให้ถูกๆ จะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นแล้วครับ....
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 09:10:50 am »

ปัญหาของเจ้าของกระทู้ เกิดจากคุณยังไม่มีความรู้เรื่องการใช้งาน จานมูฟ เท่าที่ควร แถมยังโชคไม่ดีที่ มาเจอช่าง ขายเครื่องซึ่งไม่เหมาะในการใช้กับจานมูฟ ให้อีก เลยต้องเสียเงินแพงกว่าปกติ ตามมาด้วยปัญหาให้ปวดหัวใจ จนถึงทุกวันนี้
ตอนนี้คุณจึงเกิดความไม่แน่ใจ ว่า ควรจะซื้อแบบไหนจึงจะใช้งานได้ดี
จริงๆแล้วปัญหาของคุณ แก้ไม่ยาก หรอก คือ ซื้อเครื่องแบบ ซิมเปิ้ลธรรมดาๆ เช่น ไดน่าแซท number 1 mini แบบฟิกซ์ มาใช้ร่วมกับ VP1200  เสียเงินไม่เกิน 1200 บาท หรือทำตามที่คนอื่นๆตอบมา อาจเสียเงินแพงหน่อย ก็ได้แล้ว
แต่....ผมไม่อยากให้คุณทำแบบนั้น เพราะต้นเหตุของปัญหา ไม่ใช่อยู่ที่คุณ แต่อยู่ที่ ช่าง ที่ขายเครื่องไม่เหมาะสมในการใช้งานให้คุณ ต่างหาก
ดังนั้น ช่าง จะต้องแก้ไขให้คุณ ถ้าแก้ไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยนเครื่องยี่ห้อใหม่ให้คุณ ฟรี
ที่ผมแนะนำแบบนี้ เพราะ ตอนนี้ ช่างที่ขายเครื่องให้คุณ เขาจะคิดว่า ปัญหาของคุณ เกิดจากคุณใช้งานเครื่องไม่เป็นเอง ไม่ใช่เกิดจากตัวเขา
ดังนั้น ถ้าคุณไม่ให้ช่างคนนั้นรับผิดชอบ ก็จะเป็นอันตรายต่อคนอื่นๆ ที่ซื้อสินค้าจากช่างคนนี้ เพราะเขาจะไม่รู้ถึงปัญหาที่ลูกค้าได้รับ
ติ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 11:57:52 am »

ต้องหาข้อมูลเยอะๆแล้งลองเล่น ไม่มีข้อมูลเบสิคคเล่นยากนะครับ อุปกรณ์คงไม่มีปัญหา คงเกิดจากผู้ใช้มากกว่านะครับ ไม่ใช่ช่าง  บางที่ตกลงลูกค้าอยากดูเยอะๆทุกดวง พอติดแล้วเล่นไม่เป็นก้อมีเยอะ แล้วมาโทษช่างหลอก ผมว่าไม่ยุติธรรม
jiu2k
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 02:10:21 pm »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
กรณีของผม ผมไม่ได้โลภมากเลยนะครับ เครื่องตั้งค่ามาให้จากโรงงาน 10 กว่าดวง ผมลบออกเหลือเอาเท่าที่ดูจริงแค่ 8 ดวงเองครับ แล้วก็ลบช่องภาษาต่างประเทศที่ฟังไม่ออกไปหมด ผมเน้นดูทีวีบ้านเราก็ทีวีจีนแค่นั้นเองครับ
จำได้สมัยก่อนใช้เครื่องรุ่นอนาล็อกของพีเอสไอ ก็ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ เลือกฃ่องไปเรื่อย ๆ เหมือนทีวีปกติแค่นั้นเอง
พอมารุ่นนี้ให้เลือกดาวเทียม ก็๋เลือกแล้ว แต่มันไม่ยอมมูฟเองอะครับ
ตอนนี้คิดว่าจะมาลงตัวที่เครื่องซิมเปิลนี่แหละครับ เดี๋ยวจะไปดูทืีึ่บ้านหม้อ แต่เห็นมีออกรุ่นเฮชดีมาด้วย ก็อยากได้เหมือนกัน ทีวีบ้านผมจอใหญ่ อยากดูภาพชัด ๆ สบายตาหน่อยเหมือนกันครับ
topman
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 02:17:42 pm »

ซื้อเครื่องนอก ครับ เช่น พวก topfield 5000 มีมูฟ ในตัว  ภาพดี สีสวย ทนทาน ของนอก
หรือ ตัวอื่นๆ เพิ่มช่องโดยการ แอดด้วยรีโมท หรือ ออโต้แสกน ก็ได้
ยังมี เครื่อง มูฟ ดีๆ อีกเยอะ ครับ แต่ราคาจะสุงหน่อย
ติ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 02:52:33 pm »

zimple hd3  info มีปัญหาแน่นอนครับ บริษัทเรียกเก็บหมดตามร้านดีเลอร์ปัญหาชอฟแวร์เอออยู่ตอนนี้นะครับ ลองสอบถามที่อินโฟก่อนครับ ปรับปรุงหรือยัง
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 04:11:39 pm »

ตัว VP-1200 มีอยู่ตัวนึง อยากขายไปซื้อรุ่นอื่นใช้นะ ใครจะซื้อเมล์มาครับขายให้ถูกๆ จะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นแล้วครับ....

ขายเท่าไรครับ ใช้งานมานานหรือยัง คุ้มค่าน้ำมันรถวิ่งไปเอาของไหมนี่ 

ปัญหาจานมูฟของคุณ jiu2k เหมือนผมทุกอย่างมากเลยที่แรกผมยังคิดว่าผมโพสท์ เสียอีก กำลังคำตอบท่านกูรู้ครับ
 เตรียมเงินไว้ว่าต้องไปซื้อแน่ Positioner  วันนี้มีเหตุจำเป็นต้องเปลี่ยนยกชุดโช๊คคู่หน้าพาหนะประจำตัวไปหมื่นกว่าบาท
กลุ้มเลยตรู

Dak mor.3
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 06:00:22 pm »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
กรณีของผม ผมไม่ได้โลภมากเลยนะครับ เครื่องตั้งค่ามาให้จากโรงงาน 10 กว่าดวง ผมลบออกเหลือเอาเท่าที่ดูจริงแค่ 8 ดวงเองครับ แล้วก็ลบช่องภาษาต่างประเทศที่ฟังไม่ออกไปหมด ผมเน้นดูทีวีบ้านเราก็ทีวีจีนแค่นั้นเองครับ
จำได้สมัยก่อนใช้เครื่องรุ่นอนาล็อกของพีเอสไอ ก็ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ เลือกฃ่องไปเรื่อย ๆ เหมือนทีวีปกติแค่นั้นเอง
พอมารุ่นนี้ให้เลือกดาวเทียม ก็๋เลือกแล้ว แต่มันไม่ยอมมูฟเองอะครับ
ตอนนี้คิดว่าจะมาลงตัวที่เครื่องซิมเปิลนี่แหละครับ เดี๋ยวจะไปดูทืีึ่บ้านหม้อ แต่เห็นมีออกรุ่นเฮชดีมาด้วย ก็อยากได้เหมือนกัน ทีวีบ้านผมจอใหญ่ อยากดูภาพชัด ๆ สบายตาหน่อยเหมือนกันครับ

เน้นดูทีวีับ้านเรา+ทีวีจีน เหมือนบ้านผมเลย อิอิ...

ถ้าคุณ จขกท. ไม่ได้ใช้งานอะไรมากมาย ใช้งานแบบพื้นฐาน ดูทีวี-ฟังวิทยุบ้าง(เอาใว้ใช้ดูTVเป็นหลัก ไม่ได้เอาใว้เล่น)
และใช้RF Mod สำหรับ ต่อRemote Link
เท่าที่ดู ผมว่าInfosat Zimplebox3 Plus ก็ดูจะเหมาะนะ
ราคาก็ประมาณพันหน่อยๆ(ตามร้านที่Banner ข้างบน)ไม่สูงมาก... เอามาต่อกับPositioner ที่มีอยู่เดิมก็ได้
รองรับดาวเทียม-ปริมาณช่องรายการได้ตามต้องการ
ผมว่าก็น่าจะOKแล้วหละครับ

ว่าแต่ ของคุณkai1504นี่ เป็นปัญหาอะไรครับ?
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 08:42:05 pm »

เน้นดูทีวีับ้านเรา+ทีวีจีน เหมือนบ้านผมเลย อิอิ...

ถ้าคุณ จขกท. ไม่ได้ใช้งานอะไรมากมาย ใช้งานแบบพื้นฐาน ดูทีวี-ฟังวิทยุบ้าง(เอาใว้ใช้ดูTVเป็นหลัก ไม่ได้เอาใว้เล่น)
และใช้RF Mod สำหรับ ต่อRemote Link
เท่าที่ดู ผมว่าInfosat Zimplebox3 Plus ก็ดูจะเหมาะนะ
ราคาก็ประมาณพันหน่อยๆ(ตามร้านที่Banner ข้างบน)ไม่สูงมาก... เอามาต่อกับPositioner ที่มีอยู่เดิมก็ได้
รองรับดาวเทียม-ปริมาณช่องรายการได้ตามต้องการ
ผมว่าก็น่าจะOKแล้วหละครับ

ว่าแต่ ของคุณkai1504นี่ เป็นปัญหาอะไรครับ?

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19672.0

ของผมก็มีจานสามารถ 8’ แล้วก็มีรีซีฟเวอร์ lnb – c band & ku band อย่างล่ะสองชุด
ซื้อของจีนจากพม่าท่าขี้เหล็ก สองชุดไม่ถึงสองพันเมื่อสามปีเห็นจะได้ ตอนนี้รีโหมดผมมันไม่ดีเอาเสียเลย
กดไม่ค่อยไปรำคาญมาก ก็จะซื้อรีซีฟเวอร์พร้อม Position  pv  1200  ใหม่
ปัญหาคุณคล้ายผมมากจนคิดว่าผมตั้งคำถามเลยน่ะ
kom
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2010, 09:06:00 am »

ใช้คู่กับ DB ไม่มีปัญหาคับ มูพ เกือบ20ดาว แจ่มคับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์