ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 02:52:21 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ku thaicom สัญญาณมาๆหายๆ ช่วงบ่ายๆเย็นๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ku thaicom สัญญาณมาๆหายๆ ช่วงบ่ายๆเย็นๆ  (อ่าน 4166 ครั้ง)
kla2000
Newbie
*

« เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2010, 05:02:25 pm »

ขอสอบถามหน่อยครับพอดีติดให้ลูกค้าแล้วมีปัญหายังแก่ไม่หาย อาการเป็นอย่างนี้ครับ

ใช้จานแดงหัว IDEA SAT ID-K2SU TWIN (11300) 2 ขั่ว เครื่องรับ 4 เครื่อง รับสัญญาณได้ประมาณ 97 เปอร์เซ็น เปิดเครื่องดูได้ปกติแต่ดูไปนานๆสัญญาณหายไปเอง เปิดเครื่องเดียวก็เป็น หลายเครื่องก็เป็น ลองเปิดปิดเครื่องรับใหม่ก็มา แล้วก็เป็นอีก ส่วนมากจะเป็นช่วงบ่ายๆถึงเย็นๆ ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ ใครเคยเจอบ้าง

ตอนผมไปนั่งสังเกตุมันดันไม่มีอาการสะงั้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเจี้ยบ
Special Member
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2010, 06:41:40 pm »

ขอระเอียดกว่านี้อีกหน่อยครับ
ท่านใช้เครื่องรุ่นไหน
ใช้ LNB 2 ขั้วต่องอย่างไรใช้มัลติสวิชหรือป่าว
รับดาวเทียวดวงไหน (จานแดงหันไปทางอื่นที่ไม่ใช่ไทยคมก็มี)
รับสัญญาณได้ประมาณ 97 เปอร์เซ็น นี่คือความแรงหรือคุณภาพ
 **จะได้ตอบได้ตรงจุดครับถามไว้เผื่อท่านอื่นรู้รายละเอียดจะได้ช่วยกันตอบครับ**

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2010, 07:33:19 pm »

ขอสอบถามหน่อยครับพอดีติดให้ลูกค้าแล้วมีปัญหายังแก่ไม่หาย อาการเป็นอย่างนี้ครับ

ใช้จานแดงหัว IDEA SAT ID-K2SU TWIN (11300) 2 ขั่ว เครื่องรับ 4 เครื่อง รับสัญญาณได้ประมาณ 97 เปอร์เซ็น เปิดเครื่องดูได้ปกติแต่ดูไปนานๆสัญญาณหายไปเอง เปิดเครื่องเดียวก็เป็น หลายเครื่องก็เป็น ลองเปิดปิดเครื่องรับใหม่ก็มา แล้วก็เป็นอีก ส่วนมากจะเป็นช่วงบ่ายๆถึงเย็นๆ ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ ใครเคยเจอบ้าง

ตอนผมไปนั่งสังเกตุมันดันไม่มีอาการสะงั้น

แสดงว่า ไม่ได้เป็นช่วงบ่ายถึงเย็นเสมอไป ถูกต้องใหมครับ เพราะตอนท่านไปนั่งสังเกตุไม่เป็น มีเมฆฝนหรือเปล่า เป็นมานานหรือยัง
ช่างเจี้ยบ
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2010, 07:43:05 pm »

โทษที่ อ่านไม่ละเอียด  ku thaicom
ถ้าเป็น LNB 2ขั้ว แล้วต่อกับมัลติสวิทถูกต้องไม่น่ามีปัญหาครับ
ไม่รู้ว่าใช้เครื่องรุ่นไหน แต่ก็ไม่น่าเกี่ยวมากมายอะไร
ที่บอกว่าเปิดเครื่องเดียวก็เป็นมันก็แปลกๆอยู่ครับ ท่านปิด สวิท 22k เหมือนกันทุกตัวหรือยังครับ
ผมเคยเจออีกอย่างครับ มัลติสวิทเสียครับ
ท่านลองเทสดูอย่างนี้นะครับ ต่อเครื่องตรงๆกับ LNB ไม่ต่องผ่านอะไรทั้งสิ้น
ถ้าสัญญาณยังอ่อนอยู่ ถ้าเครื่องไม่เสีย(คงไม่น่าเสีย4เครื่องมั้งครับ)ก็ LNB มีปัญหาครับ
แต่ถ้าไม่มีปัญหาอะไรดูได้ปกติก็ มัลติสวิทแน่ครับ

ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

kla2000
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2010, 08:00:53 pm »

ตอนนี้ไม่ได้ใช้มัลติสวิทครับ ใช้ผ่านเพาเวอร์พาสเลย เพราะเคยใส่มัลติสวิทแล้วสัญญาณหายเพราะผมเอามัลติสวิทใว้ผิดที่ใว้ใกล้จานเลยถอดออกแล้วใช้เพาเวอร์พาสใส่ลองดูก่อน เครื่องที่ใช้เป็น Dreambox ครับ สัญญาณที่ได้ 97 เปอร์เชนคือค่า SNR ครับ ตอนนี้ดูอยู่แค่สองเครื่องเป็นทังสองเลยครับโดยผ่านเพาเวอร์พาส ผมกำลังคิดว่าน่าจะเป็นที่หัวหรือเป่าแต่หัวก็เพิ่งซื้อนะ หรือไม่ก็มุมจาน งง

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
kla2000
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2010, 08:03:39 pm »

แสดงว่า ไม่ได้เป็นช่วงบ่ายถึงเย็นเสมอไป ถูกต้องใหมครับ เพราะตอนท่านไปนั่งสังเกตุไม่เป็น มีเมฆฝนหรือเปล่า เป็นมานานหรือยัง

เมฆฝนไม่มีครับลูกค้าบอกแดดแรงเลย
ช่างเจี้ยบ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 10:39:55 am »

ใช้ผ่านเพาเวอร์พาส ใช้ไม่ได้นะครับ  เพาเวอร์พาสใช้เฉพาะดูแกนเดียวกันครับ
ท่านใช้ LNB 2 ขั้วแต่ใช้ เพาเวอร์พาส แยกเป็น 4 จุดไม้ได้ครับ แนะนำนะครับและเป็นวิธีที่ถูกต้องด้วยครับ
ท่านต้องใช้มัลติสวิท 2*4 หรือ 4*4 ก็ได้ครับ เอามัลติสวิทไว้ไกล้LNBที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
และท่านลอง หมุนจานดีๆอีกสักที่ครับ อากาศธรรมดา ฟนตกนิดหน่อยจาน 75 เซนก็ยังดูได้สบายครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์