ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 07:52:24 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ใช้ DM500HD ต่อ Multi 4x8 ไม่ทราบว่าตั้งค่าถูกหรือไม่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ DM500HD ต่อ Multi 4x8 ไม่ทราบว่าตั้งค่าถูกหรือไม่  (อ่าน 9518 ครั้ง)
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 01:42:21 am »

สวัสดีคับ
ผมอาศัย case study จาก http://www.pmsats.com/forum/index.php?topic=11.0
ที่บ้านมีจาน 2 อันคือ
1. จานดำ ใช้ LNB C-Band แยก V/H
2. จานกลม ใช้ LNB KU-Band 2 ขั้ว VH/VH
นำมาต่อเข้า Multiswitch 4x8 (ในเวปเป็น 4x4 แต่เชื่อว่า output น่าจะเหมือนเดิม)
แล้วก็อิง config ตามกระทู้จาก pmsats เลยคับ

อ้างถึง
ต่อโดยการใช้ LNB แบบ 2 ขั้ว
thaicom2/5 ku LNB 11300      แกน   H  ต่อกับ Multi switch  18V 22Khz    (ไว้ดู 2)
thaicom2/5 ku LNB 11300      แกน   V  ต่อกับ Multi switch  13V 22Khz     (ไว้ดู  DTV บางช่อง)
thaicom2/5 C Ban LNB 05150  แกน   H  ต่อกับ Multi switch  18V             (สแกนดูเอาเองครับ)
thaicom2/5 C Ban LNB 05150  แกน   V  ต่อกับ Multi switch  13V             (สแกนดูเอาเองครับ)

การตั้งค่า ใน Dreambox
Sat                               LNB       22Khz     Voltage    LOF/L:    LOF/H:         
Thaicom 2/5  KU                0        Hi/Lo        H/V       11300      11300                         
Thaicom 2/5 C Ban             1         off          H/V       05150      05150     

แต่เนื่องจากว่า dreambox ผมไม่เหมือนชาวบ้านเขา เป็นรุ่น DM500HD ลง Gemini2 5.1
(จะดีใจหรือเศร้าใจดีที่ซื้อเครื่องแท้มาเอง เมนูไม่เหมือนชาวบ้านเลย >_<) ศัพท์บางอันดูแล้วงงๆ ลองตามผมมาดูนะครับ ว่าทำถูกเปล่า รบกวนพี่ๆ ช่วยตรวจการบ้านหน่อยนะครับ

1. แก้ satellite.xml ใน BP ให้ดูแค่ Thaicom5 อย่างเดียว แล้ว reboot เครื่อง 1 ครั้ง
2. มาตรง climax กันคับ เปิด service searching ขึ้นมา เมนูเป็นดังภาพ
เชื่อว่ารุ่นที่ใช้กันในไทยจะใช้คำว่า Satellite Configuration แทนคำว่า Tuner Configuration ใช่หรือเปล่าคับ

3. ทีนี้ มันต้องตั้ง LNB0 แต่ของผมไม่มี มีแต่ LNB1,2,3,...,32 ตามภาพ
- Configuration mode มีแบบ simple,advance ในที่นี้ผมเลือก advance
- จากเวป pmsats lnb ตัวแรก ตั้งค่าให้ดู ku-band ของ true ผมเลยตั้งค่าออกมาดังนี้
- ค่าอื่นๆ เช่น Priority มีให้เลือก Auto,0,1,2,... มันคืออะไรเอ่ย
- LOF มีให้เลือกหลายแบบตั้งแต่ C-Band,User defined,Unicable,Universal LNB ในที่นี้ผมเลือก User defined จากนั้นกำหนดความถี่ตามที่เวป pmsats บอกไว้
- Voltage mode มี Polarization,13,18 คับ เชื่อว่า Polarization น่าจะเป็นการตั้งค่า H/V หรือเปล่านะ พอมีใครทราบบ้าง
- Increased voltage อันนี้มันคืออะไรอ่าครับ มีให้เลือก yes,no
- Tone mode เชื่อว่าเป็นคำสั่ง 22Khz ผมเข้าใจถูกหรือไม่ โดยค่าที่เลือกได้มี Band,On,Off แล้วถ้าเลือกอันใดอันนึงไปแล้ว LNB เบอร์อื่นจะเปลี่ยนตามไปด้วย ว่าง่ายๆ คือ ไม่ว่าจะเซ็ตไว้ที่ LNB ตัวใด จะทำให้ LNB ตัวอื่น มีค่านี้ตามไปด้วยหนะคับ
ในที่นี้ผมไม่สามารถเซ็ตตาม pmsats ได้ เพราะมันเปลี่ยนตามกันหมด จะแก้อย่างไรดี หรือ ผมทำถูกแล้วเอ่ย
- DiSeqC mode ผมปิดเอาไว้ เพราะไม่มีอุปกรณ์ DiSeqC เลย

4. อันนี้เป็น LNB2
ผมควรตั้งแบบ C-Band หรือ User defined แล้วปรับค่า LOF ให้เป็น 05150 เอ่ย

5. ส่วนถ้าลองปรับเล่นๆ เป็น Unicable หน้าตาจะออกมาเป็นอย่างนี้ (ผมลองปรับเล่นนะ แล้วก็ปรับคืน) ไม่รุ้ว่ามันใช้กับงานอะไร

6. พอเซฟปุ๊ปมีหน้าต่างนี้ตลอดเลย มันคืออะไรอ่าคับ

สุดท้ายพอไปลองกด scan ดู มันแปลกตรงที่ มันจะ scan ให้เฉพาะ LNB ที่เลือกไว้เท่านั้น เช่น ถ้าหน้าตั้งค่าดาวเทียมค้างไว้ที่ LNB1 มันก็จะ scan แต่ย่าน KU-Band แต่ถ้าหน้าตั้งค่าดาวเทียมค้างไว้ที่ LNB2 มันก็จะ scan แต่ C-Band คับ ไม่ทราบว่าแบบนี้ถือว่าปรกติหรือไม่

ขอโทษพี่ๆสมาชิกล่วงหน้าด้วยนะครับ ผมมือใหม่จริงๆ ถามเยอะหน่อย คือ พยายามจะอ่าน แต่เนื่องจากศัพท์แทบไม่เหมือนกันเลย พื้นฐานดาวเทียมก็มีน้อยมาก ดีที่ใช้ Linux พอเป็น ไม่งั้นคงขาดใจตาย
ยังงัยก็ขอบคุณล่วงหน้านะคับ ^^
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 01:48:18 am »

ลืมบอกไปอีกนิดว่า LNB KU-Band ผมใช้แบบ 11300 นะครับไม่ใช่ Universal
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 02:35:05 am »

ช่วยยันอีกทีซิคับว่าคุณใช้ DM 500HDหรือ500s
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 02:50:05 am »

อ่องี้ใช่500HDแน่ๆโทษทีแบบนี้คุณคงลําบากแน่ๆเพราะยังไม่มีคนได้เล่นได้ลองว่าแนวทางเป็นอย่างไรเคยแต่ได้อ่านจากเว็บอื่นว่ารุ่นนี้ยังมีปัญหาอยู่มากแต่เขาบอกไว้ว่าต้องลงอิมเมจแท้เท่านั้นลองไปโพสถามที่เว็บไทยดรีมนะครับที่นั่นคุณคงได้คําตอบละเอียดเพราะมีเซียนเก่งๆโดยเฉพาะ
DB Lovers
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 08:05:56 am »

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมไม่มีเครื่องนี้เล่น และเป็นการเดาเอานะครับ อิอิ
1. แก้ satellite.xml ใน BP ให้ดูแค่ Thaicom5 อย่างเดียว แล้ว reboot เครื่อง 1 ครั้ง
     ตรงนี้ ต้องให้แน่ใจว่าคุณได้แยก C กะ Ku Band ออกจากกันแล้วด้วยนะครับ
2. มาตรง climax กันคับ เปิด service searching ขึ้นมา เมนูเป็นดังภาพ
เชื่อว่ารุ่นที่ใช้กันในไทยจะใช้คำว่า Satellite Configuration แทนคำว่า Tuner Configuration ใช่หรือเปล่าคับ
     คิดว่าที่ 500 HD มันใช้ Tuner เพราะว่ามันมีให้ติดตั้งหลาย Tuner ได้กระมัง เลยต้องใช้คำนี้แทน
3. ทีนี้ มันต้องตั้ง LNB0 แต่ของผมไม่มี มีแต่ LNB1,2,3,...,32 ตามภาพ
- Tone mode เชื่อว่าเป็นคำสั่ง 22Khz ผมเข้าใจถูกหรือไม่ โดยค่าที่เลือกได้มี Band,On,Off แล้วถ้าเลือกอันใดอันนึงไปแล้ว LNB เบอร์อื่นจะเปลี่ยนตามไปด้วย ว่าง่ายๆ คือ ไม่ว่าจะเซ็ตไว้ที่ LNB ตัวใด จะทำให้ LNB ตัวอื่น มีค่านี้ตามไปด้วยหนะคับ
     ตรงนี้ ให้เลือกเป็น On สำหรับ Thaicom KU Band ส่วนของ C Band ให้เลือกเป็น Off
- DiSeqC mode ผมปิดเอาไว้ เพราะไม่มีอุปกรณ์ DiSeqC เลย
     ตรงนี้ คุณคงเข้าใจผิด เพราะคุณใช้ Multi Switch ดังนั้น ต้องเลือกไปที่ 1.0 (จะเหมือนกับที่คุณตั้งใน 500s แหละครับ)แล้ว(น่า)จะมีให้เลือกว่า A/A A/B B/A B/B อไรประมาณนี้ (เดาล้วนๆนะครับ คุณต้องลองดูเอาเอง 555) ก็ให้เลือกเป็น A/A
ทำแบบเดียวกันกับ LNB อื่นๆและตั้งให้ตรงกับ ตย. ที่คุณได้อ่านมา
สุดท้ายเนื่องจากคุณ(น่าจะ)เป็นเครื่องที่ได้ใช้อยู่ไม่กี่คน เลยหาพรรคพวกได้น้อย ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุดคือ ต้องอ่านคู่มือที่มีมาด้วย ประกอบให้ละเอียดครับ

DB Lovers
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 08:11:35 am »

อ้อ ลืมบอกนิด ..... ให้เลือก AA AB BA หรือ BB ได้ตรงที่ บรรทัด Committed DiSEqC command ครับ
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 10:38:17 am »

ขอบคุณครับ
แต่เสียดายอ่ะ ผมไม่มี account ของเวป thaidreambox เลย เขาปิดรับสมัครไปแล้วด้วย
ที่หมายถึงคืออันนี้ใช่ป่าวคับ http://thaidreambox.bayore.net

ปล. คู่มือที่ได้มาจากโรงงานไม่ได้กล่าวถึงรายละเอียดเชิงลึกเลยคับ มีแต่ wizard พื้นฐาน (ซึ่งไม่ได้ช่วยอะไรผมได้เลย จริงๆ T_T)
A
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 10:54:46 am »

ลองไปอ่านที่นี่เลยครับ

ววว.sat-universe.com/showthread.php?t=161976

ววว.austech.info/dreambox/36202-dm500hd-owners-please-read.html
Basketman
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 12:01:58 pm »

เหมือนผมเลยครับ แต่ผมใช้ 800HD Scan ดูดาวเทียมเดียว (THAICOM2/5 KU) ธรรมดายังไม่ได้เลยครับ

ท่าน shakatak99 ลอง 1 ดาวเทียมได้หรือเปล่าครับ

ไอ้ Zap Back นี่ผมก็งงเหมือนกันว่ามันคืออะไร ใครพอจะรู้บ้างครับ
dreambox 500hd
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 12:49:07 am »

และแล้วก็เจอคนที่ใช้ 500hd เหมือนกัน ผมเองก็ใช้ไม่เป็น ลง Image ต้องรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ใน Web ช่วยลง Image ให้ถึงใช้ได้
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 05:52:15 am »

ได้จากไหนมาครับหิ้วหรือสั่งจากในประเทศและราคาค่าตัวแท้ๆตกที่เท่าไหร่ขอความรู้ด้วยครับ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 11:32:25 am »

สวัสดีครับ คุณ หนุ่ม จำผมได้หรือเปล่า ผมเคยโทรไปถาม คุณ หนุ่มครั้งหนึ่งว่าพอ จะลงทราบว่าใครเล่นและลง  Image 500hd ได้บ้างไหม นานมาแล้วยัง จะจำผมได้หรือเปล่าหน่อ... ( ประมาณ 6 เดือน ) ผมเองก็ซื้อมาจากร้านค้าที่ขายอยู่ใน Web. แห่งนี้แหล่ะเขาขาย 18,500 บาท
       คุณ หนุ่ม อยากจะลองซื้อไปเล่นบ้างใช่ไหม...555 ดี น า ลองดู ของมันลองกันได้
tracyk859
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 05:00:30 pm »

Thanks for the post.
Hi guys, Im a newbie. Nice to join this forum.

Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 05:12:25 pm »

สวัสดีครับ คุณ หนุ่ม จำผมได้หรือเปล่า ผมเคยโทรไปถาม คุณ หนุ่มครั้งหนึ่งว่าพอ จะลงทราบว่าใครเล่นและลง  Image 500hd ได้บ้างไหม นานมาแล้วยัง จะจำผมได้หรือเปล่าหน่อ... ( ประมาณ 6 เดือน ) ผมเองก็ซื้อมาจากร้านค้าที่ขายอยู่ใน Web. แห่งนี้แหล่ะเขาขาย 18,500 บาท
       คุณ หนุ่ม อยากจะลองซื้อไปเล่นบ้างใช่ไหม...555 ดี น า ลองดู ของมันลองกันได้
นึกว่าใครจําได้แล้วแล้วต่อเข้ามัลติได้ยังครับของแท้ผมถามประดับความรู้ว่ามันเท่าไหร่ไม่กล้าซื้อผมรอโคลนเขาว่าสิ้นปีนี้หรือต้นปีหน้ามาก็รออยู่เนี่ยครับว่าแต่ใช้ดีไหมครับเครื่องมันแรงกว่า800ไหม
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2010, 12:00:59 am »

ถึงคุณหนุ่ม

อันนี้ของแท้ครับซื้อมาจากแฟรงค์เฟิร์ต ราคา 349 Euro
ขอ Vat Refund ได้ด้วย ราคาจริงเหลือแค่ 291 Euro เท่านั้น ตกประมาณ 12,000 บาท
พอดีได้ไปเยือน (คงจะเป็นครั้งเดียวในชีวิต) เลยสอยกลับมาเลย ^^

ปล. เยอรมันเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มโหดมากๆ ถ้าไม่ได้ vat refund นี่คงจะอ่วมน่าดูชม T_T
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2010, 02:02:57 am »

ถึงคุณหนุ่ม

อันนี้ของแท้ครับซื้อมาจากแฟรงค์เฟิร์ต ราคา 349 Euro
ขอ Vat Refund ได้ด้วย ราคาจริงเหลือแค่ 291 Euro เท่านั้น ตกประมาณ 12,000 บาท
พอดีได้ไปเยือน (คงจะเป็นครั้งเดียวในชีวิต) เลยสอยกลับมาเลย ^^

ปล. เยอรมันเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มโหดมากๆ ถ้าไม่ได้ vat refund นี่คงจะอ่วมน่าดูชม T_T
ร้านในเว็บที่อีกท่านบอกจําได้ว่า16xxxต่างกันพอสมควรเลยราคานี้ช่วงเปิดตัวใหม่ๆ  คงรอตัวโคลนละครับอยากเล่นแต่ขอไม่แพงเอาให้รู้ว่าเป็นไง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2010, 09:40:56 am »

คุณ shakatak99 ไม่ทราบว่าตอนนี้ดู dm 500hd ได้หรือยังครับ
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2010, 08:44:15 am »

ดูได้แล้วคับ ค่าที่ตั้ง อาจจะแปลกสักหน่อย
ผมใช้ multiswitch 4x8
โดยเรียงสายดังนี้
LNB 1-2 Thaicom KU 22K On
LNB 3-4 Thaicom C 22K Off

ที่เครื่อง dreambox ต้องต้ังแบบนี้ครับถึงจะดูได้

ก็คือมันสามารถตั้ง LNB1-32 คับ แต่ 1-4 ผมลองตั้งแบบแยกพอร์ตแล้วแต่ดูไม่ได้ โดยดูได้แค่ LNB เส้นเดียวเท่านั้นเลยมาเปิดที่ LNB5 แทน
โดยใส่ความถี่ครอบคลุมไปเลยคับ เลยดูได้หมดทุกช่องที่ไม่เข้ารหัส

ทีนี้มีปัญหาเรื่องเรียงช่องคับ โดยช่องที่มีแจกอยู่ตาม net (bouquet files ต่างๆ) ไม่สามารถนำไปใช้กับเครื่องรุ่นนี้ได้คับ ไม่รุ้ว่าผมทำไม่ถูกหรือเปล่าหรือมันใช้ไม่ได้จริงๆ ไม่ทราบว่าพอมีวิธีเรียงช่องแบบเร็วๆ ไหมคับ ตอนนี้ทรมานหัวใจจริงๆ T_T
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์