ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 05:53:01 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  โปรแกรมDCC ใช้ Notebook wireless connect มัน error10057 แต่ใช้สายlan connectได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมDCC ใช้ Notebook wireless connect มัน error10057 แต่ใช้สายlan connectได้  (อ่าน 7926 ครั้ง)
pc man
Newbie
*

« เมื่อ: 25, ธันวาคม 2010, 01:22:13 pm »

สงสัยครับ ใครเคยเจอบ้างครับ
โปรแกรมDCC บน notebook
ใช้ wireless connect กับ router ขึ้น error10057 ครับ(ping ก็ไม่เจอ)
แต่ถ้าใช้สายlan เสียบกับ router ใช้ได้ปกติ
ลองปิดไฟวอลล์ที่เร้าเตอร์แล้วก็ยังไม่ได้ เข้าได้ เล่นได้ปกติครับ 
เคยยก notebook ไปใช้ที่บ้านเพื่อน connect กับ db500s ด้วย wireless ไม่มีปัญหาครับ ใช้ DCC ได้ปกติ แก้ไงดีครับ ถึงจะใช้ wireless ได้ครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pc man
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2010, 01:31:18 pm »

แก้ไขนิดนึงครับ
ลองปิดไฟวอลล์ที่เร้าเตอร์แล้วก็ยังไม่ได้
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเจี้ยบ
Special Member
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2010, 06:41:51 pm »

ของผมก็ใช้ wireless ครับแต่ใช้ PC ไม่ใช่โน๊ตบุค แต่ก็ไม่ต่างกันนี่ครับ
เฟชเครื่องก็ใช้ wireless ทั้งตัวส่งตัวรับ ไม่มีปัญหานะครับ ผมใช้ Wifi Bridge ต่อกับ DB

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

ช่างกุญแจ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2010, 04:20:36 am »

เช็ค Ip ให้ถูกต้องว่าอยู่ใน workgroup เดียวกันไหม แล้วคลิ้กที่ connect ใน dcc หลายๆครั้งครั้งแรกจะไม่ติดก็ลองไปเรื่อยสังเกตด้วยว่าติดหรือยัง
pc man
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2010, 10:45:17 am »

ของผมก็ใช้ wireless ครับแต่ใช้ PC ไม่ใช่โน๊ตบุค แต่ก็ไม่ต่างกันนี่ครับ
เฟชเครื่องก็ใช้ wireless ทั้งตัวส่งตัวรับ ไม่มีปัญหานะครับ ผมใช้ Wifi Bridge ต่อกับ DB

คุณ numpu99 ใส่ password เวลา connect หรือปล่าวครับ
ของผม ใส่ password แล้วมี repeater ด้วยครับไม่ทราบเกี่ยวกันไหมครับ

ขอบคุณครับ
pc man
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2010, 10:49:09 am »

เช็ค Ip ให้ถูกต้องว่าอยู่ใน workgroup เดียวกันไหม แล้วคลิ้กที่ connect ใน dcc หลายๆครั้งครั้งแรกจะไม่ติดก็ลองไปเรื่อยสังเกตด้วยว่าติดหรือยัง
Ip อยู่ใน workgroup เดียวกันครับ 192.168.1.xxx ครับ
จะเกี่ยวกับการเซ็ตค่าอะไรที่ router รึปล่าวครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ช่างเจี้ยบ
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2010, 01:10:49 pm »

คุณ numpu99 ใส่ password เวลา connect หรือปล่าวครับ
ของผม ใส่ password แล้วมี repeater ด้วยครับไม่ทราบเกี่ยวกันไหมครับ

ขอบคุณครับ

root
dreambox

ท่านใช้วินโดว์ ตัวไหน เพื่อนผมเลยใช้ วินโดว์ 7 ใช้ไม่ได้(ส่วนท่านอื่นใช้ได้หรือป่าวครับ)

ใส่ตามนี่ครับ

ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

usix
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2010, 09:07:13 pm »

ใช้ wireless connect กับ router ขึ้น error10057 ครับ(ping ก็ไม่เจอ)
แต่ถ้าใช้สายlan เสียบกับ router ใช้ได้ปกติ
ลองปิดไฟวอลล์ที่เร้าเตอร์แล้วก็ยังไม่ได้ เข้าได้ เล่นได้ปกติครับ 
เคยยก notebook ไปใช้ที่บ้านเพื่อน connect กับ db500s ด้วย wireless ไม่มีปัญหาครับ ใช้ DCC ได้ปกติ แก้ไงดีครับ ถึงจะใช้ wireless ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าใช้ net true router zyxel ต้องปลดล็อก router ก่อนครับตามนี้เลย

#ไปที่ ที่ RUN พิมพ์ CMD กด OK
พิมพ์ telnet 192. 168. 1. 1 แล้ว enter
พิมพ์ รหัสผ่านคำว่า admin แล้ว enter
พิมพ์ ตัวเลข 24 แล้ว enter
พิมพ์ ตัวเลข 8 แล้ว enter
พิมพ์ คำสั่ง sys tripleplay portbase disable แล้ว enter
จะขึ้นข้อความ Port Based Policy is disable แล้วปิด window cmd

ลอง connect dcc อีกรอบครับ ผมทำแบบนี้ใช้ได้เลย

pc man
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 12:21:57 am »

ขอบคุณครับ

root
dreambox

ท่านใช้วินโดว์ ตัวไหน เพื่อนผมเลยใช้ วินโดว์ 7 ใช้ไม่ได้(ส่วนท่านอื่นใช้ได้หรือป่าวครับ)

ใส่ตามนี่ครับ

ใส่ root/dreambox แล้วครับ
ใช้ window xp ครับ
ยังไม่ได้ครับ มีตรงไหนน่าจะเกี่ยวอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ
pc man
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 12:26:14 am »

ขอบคุณครับ
ถ้าใช้ net true router zyxel ต้องปลดล็อก router ก่อนครับตามนี้เลย

#ไปที่ ที่ RUN พิมพ์ CMD กด OK
พิมพ์ telnet 192. 168. 1. 1 แล้ว enter
พิมพ์ รหัสผ่านคำว่า admin แล้ว enter
พิมพ์ ตัวเลข 24 แล้ว enter
พิมพ์ ตัวเลข 8 แล้ว enter
พิมพ์ คำสั่ง sys tripleplay portbase disable แล้ว enter
จะขึ้นข้อความ Port Based Policy is disable แล้วปิด window cmd

ลอง connect dcc อีกรอบครับ ผมทำแบบนี้ใช้ได้เลย

ของผมเป็น tot router billion ครับ
ต้องเซ็ตอย่างไรครับ
ผมพยายามเข้าไปดูค่าใน router แล้วแต่ส่วนใหญ่ไม่เข้าใจเลยไม่กล้าเปลี่ยนครับ
รบกวนช่วยด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ช่างเจี้ยบ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 03:26:11 pm »

ถ้ายังไม่ได้เดียวจะรีโมทไห้ครับ

goodohm
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 04:10:24 pm »

ขั้นแรกต้อง ping dreambox ให้ได้ก่อนครับ

notebook ping router ได้หรือเปล่า
dreambox test internet ok หรือเปล่า

ถ้าได้ทั้งคู่ลองใช้ notebook ping ip dreambox ดู
pc man
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 09:54:00 pm »

ขั้นแรกต้อง ping dreambox ให้ได้ก่อนครับ

notebook ping router ได้หรือเปล่า
dreambox test internet ok หรือเปล่า

ถ้าได้ทั้งคู่ลองใช้ notebook ping ip dreambox ดู

notebook ping router ==>ได้ครับ
dreambox test internet ok ==>ได้ครับ

แต่ notebook ping ip dreambox ==>ไม่เจอครับ
(ที่ผมสังเกตดู ถ้า wireless ด้วยกันถึงจะ ping กันเจอครับ แต่ถ้า wireless กับ lead line จะมองไม่เห็นกันครับ งงมากเลยครับ)

ทำอย่างไรต่อดีครับ
ขอบคุณครับ

lomyenn
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 31, ธันวาคม 2010, 02:39:58 pm »

ใจเย็นๆ ครับ
1. ถ้าต่อสาย lan (ต่อที่ไหนครับ ที่โน้ตบุคตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ)
2. วินโดอะไรครับ
3. แล้วปรกติที่หน้า DCC มันเจอ IP ของโน้ตบุคหรือยังครับ
4. ที่ DCC ป้อนไอพีของเครื่องดรีมหรือยังครับ
5. ใส่ U & P ตามที่ช่างเจี๊ยบบอกหรือยังครับ (ไม่ต้องตัวพิมพ์ใหญ่นะครับ)
6. ไม่น่าจะเกี่ยวกับเร้าเตอร์นะครับ (ไฟวอร์ ไม่น่าเกี่ยวครับ)
7. ที่ไวเลสแลน fix IP ไว้หรือเปล่าครับ
8. และที่โน้ตบุ๊คต่อ net ได้หรือเปล่าครับ

ลองเริ่มต้นใหม่ช้าๆ นะครับ
pc man
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, มกราคม 2011, 12:00:35 am »

ใจเย็นๆ ครับ
1. ถ้าต่อสาย lan (ต่อที่ไหนครับ ที่โน้ตบุคตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ)
2. วินโดอะไรครับ
3. แล้วปรกติที่หน้า DCC มันเจอ IP ของโน้ตบุคหรือยังครับ
4. ที่ DCC ป้อนไอพีของเครื่องดรีมหรือยังครับ
5. ใส่ U & P ตามที่ช่างเจี๊ยบบอกหรือยังครับ (ไม่ต้องตัวพิมพ์ใหญ่นะครับ)
6. ไม่น่าจะเกี่ยวกับเร้าเตอร์นะครับ (ไฟวอร์ ไม่น่าเกี่ยวครับ)
7. ที่ไวเลสแลน fix IP ไว้หรือเปล่าครับ
8. และที่โน้ตบุ๊คต่อ net ได้หรือเปล่าครับ

ลองเริ่มต้นใหม่ช้าๆ นะครับ
ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากครับ ผมตอบทีละข้อนะครับ
1. ถ้าต่อสาย lan (ต่อที่ไหนครับ ที่โน้ตบุคตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ)=>ใช่ครับ
2. วินโดอะไรครับ=>xp คร้บ
3. แล้วปรกติที่หน้า DCC มันเจอ IP ของโน้ตบุคหรือยังครับ=>เจอครับ สีเขียว
4. ที่ DCC ป้อนไอพีของเครื่องดรีมหรือยังครับ=>ป้อนแล้วครับ
5. ใส่ U & P ตามที่ช่างเจี๊ยบบอกหรือยังครับ (ไม่ต้องตัวพิมพ์ใหญ่นะครับ)=>ใส่แล้วครับ
6. ไม่น่าจะเกี่ยวกับเร้าเตอร์นะครับ (ไฟวอร์ ไม่น่าเกี่ยวครับ)=>อันนี้ผมเดาเอาครับ รู้น้อยครับ
7. ที่ไวเลสแลน fix IP ไว้หรือเปล่าครับ=>ไม่ครับ ให้ auto ครับ
8. และที่โน้ตบุ๊คต่อ net ได้หรือเปล่าครับ=>เล่นได้ปกติครับ
ต้องcheckที่ไหนต่อครับขอบคุณครับ สุขสันต์วันปีใหม่ครับ

pc man
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 06, มกราคม 2011, 06:33:09 pm »

ช่วยด้วย ทำไงต่อดีครับ ใครพอมีความรู้รบกวนด้วยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์