ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, มิถุนายน 2024, 10:55:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องจาน Ku ในหอครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องจาน Ku ในหอครับ  (อ่าน 2432 ครั้ง)
gabuzz
Jr. Member
**

« เมื่อ: 09, มกราคม 2011, 03:38:48 am »

ถ้าผมมีอพาทเม้นท์อยู่ซัก 100 ห้อง ชั้นละ 10 ห้อง
ผมจะใช้จาน Ku มาแชว์ได้มั๊ยครับ  เพื่อที่ผมจะทำ server แล้วใช้การ์ด ดีทีวี  มาแชว์
เพราะให้ลูกบ้านดูฟรีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
duo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มกราคม 2011, 08:20:19 am »

ได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gabuzz
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มกราคม 2011, 10:33:09 am »

จาน ku 1ใบ มันจะแบ่งให้ 100 ห้องยังไงหล่ะครับ
iyara
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มกราคม 2011, 11:44:40 am »

วางระบบ L Band เหมือนกับที่ 2 วางระบบคอนโด
gabuzz
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มกราคม 2011, 01:32:39 pm »

ผมคิดว่าถ้าทำแบบนี้ จะประหยัดเงินซื้อ Mod ได้น่ะครับ  ผมเห็นตึกเก่าเค้ามีช่อง 15 ช่อง ใช้ Mod 15 ตัว
กับถ้าเราใช้ DM500 ทำงึกงัก ดีทีวี น่าจะได้ช่องมากกว่า และการดูแลรักษาก็ง่ายกว่าด้วย
1 ผมคิดแบบนี้ถูกมั๊ยครับ
2 ระบบ L ที่ว่านี่จะเป็นคำตอบสุดท้ายแล้วใช่มั๊ยครับ ที่คุ้มค่าที่สุด
2.1  ระบบ L ที่ว่าผมเคยเห็นในตึกบางตึกมันจะมี ตัวรวมสัญญาณ คล้ายสปิตเตอร์ เข้า 2 ออก 1 คือ  Antena กับ Sat
ถ้าผมเอาสายที่ตรงมาจากห้อง เข้าหัว F type ต่อตรงช่อง Sat ตรงๆไม่ผ่านกล่องสปิตเตอร์ เข้า 2 ออก 1จะใช้ดู ดีทีวี ได้มั๊ยครับ
iyara
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, มกราคม 2011, 05:33:15 pm »

ผมคิดว่าถ้าทำแบบนี้ จะประหยัดเงินซื้อ Mod ได้น่ะครับ  ผมเห็นตึกเก่าเค้ามีช่อง 15 ช่อง ใช้ Mod 15 ตัว
กับถ้าเราใช้ DM500 ทำงึกงัก ดีทีวี น่าจะได้ช่องมากกว่า และการดูแลรักษาก็ง่ายกว่าด้วย
1 ผมคิดแบบนี้ถูกมั๊ยครับ
2 ระบบ L ที่ว่านี่จะเป็นคำตอบสุดท้ายแล้วใช่มั๊ยครับ ที่คุ้มค่าที่สุด
2.1  ระบบ L ที่ว่าผมเคยเห็นในตึกบางตึกมันจะมี ตัวรวมสัญญาณ คล้ายสปิตเตอร์ เข้า 2 ออก 1 คือ  Antena กับ Sat
ถ้าผมเอาสายที่ตรงมาจากห้อง เข้าหัว F type ต่อตรงช่อง Sat ตรงๆไม่ผ่านกล่องสปิตเตอร์ เข้า 2 ออก 1จะใช้ดู ดีทีวี ได้มั๊ยครับ
ตอบ 1 ผมว่าค่าใช้จ่ายเยอะกว่า ดูแลรักษายาก รีโมทหาย เครื่องเสีย อินเตอร์เน็ตหลุด หัวสายแลนเสีย
             ตอบ 2 ผมก็คิดว่า ดี  ถ้าคิดอยากจะทำ เอาเครื่องดีทีวี วางทุกห้อง ดีกว่า เครื่องมีประกัน ไม่ต้องมีเน็ต ไม่ต้องมีเซฟ  เน็ตล่มก็ดูได้ ยกเว้นจะปล่อย 2 ด้วย (ระวังโดน 2 ฟ้อง)
              ตอบ 2.1 ผมไม่เคยเห็นอุปกรณ์ที่ว่า เคยคุยกับเพื่อนช่างด้วยกันว่ามันน่าจะทำได้ แต่ไม่รู้ว่า สัณญาณ RF กับ IF มันจะรวมกันแล้วก็แยกจากกันได้อย่างไร (หรือว่าเดี๋ยวนี้มีอุปกรณ์ใหม่ ๆ ทำได้)
             ตอบ 2.1
gabuzz
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มกราคม 2011, 09:58:14 pm »

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ 
1 ที่ผมเลือกเป็นปล่อย ดีทีวี เพราะคิดว่าปัญหาน่าจะน้อยที่สุด และไม่ต้องใช้เน็ทออกข้างนอก
เพราะตึกนี้จะเดินสายแลนไปทุกห้องครับ
2 มีท่านใดพอจะทราบวิธีปล่อยหนังแบบ STB ตามสายแลนมั๊ยครับ หรือ สตีมมิ่งน่ะครับ
  2.1  ผมเคยคิดจะเอาหนังที่เป็นไฟล์ที่ DM500 ซับพอทร์ มาแชว์ให้ลูกบ้านดูน่ะครับ เคยลองทำแล้วแต่แค่เครื่องเดียว
ดึงไฟล์หนังจากคอม  ไม่เคยลองหลายเครื่องพร้อมกัน  ท่านใดพอเคยเล่นบ้างครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์