ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 11:53:41 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอถามทุกอย่างในหัวข้อเดียว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามทุกอย่างในหัวข้อเดียว  (อ่าน 3203 ครั้ง)
niphon55tp
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 02:18:50 pm »

ผมเพิ่งติดจานฯ 5ฟุต 1ใบ ที่ระเบียงหลังบ้าน เพื่อรับไทยคม และ 5.5 ฟุต 1. ใบที่หลังคาโรงจอดรถหน้าบ้านเพื่อรับ Intelsat 8 (ซึ่งกำลังเกิดปัญหากับผมอย่างยิ่ง) จากเดิมที่เคยแต่อยากดูแต่ช่อง syfy โดยไม่สนใจประเด็นอื่นๆ ประกอบ ทำให้ผมมองข้ามจนได้ข้อมูลไม่ครบถ้วน จึงเกิดปัญหาตามมา แต่ก็ได้รับคำแนะนำของพี่ๆ ทุกท่านทำให้ผมเกิดความคิดใหม่ๆ โดยเฉพาะคุณDelta 7ทำให้ผมอยากลองทำอะไรๆ ด้วยตัวเอง ผมจึงอยากขอรบกวนพี่ๆ อีกหลายๆ คำถามครับ
1.ทุกวันนี้ที่บ้านผมยังไม่ได้ติด Internet ซึ่งถ้าผมต้องการใช้ DB, DRSAT หรืออย่างอื่นที่คล้ายกัน ผมจำเป็นต้องมี ADSL Internet ถูกต้องใหมครับ

2.ในการที่จานฯ ที่ผมติดตั้งไปแล้วต้องการรับ Thaicom KU Band
2.1 ต้องทำอย่างไรบ้าง (เข้าใจว่าจานที่ติดตั้งไว้คงไม่มี(ตรวจสอบได้หรือไม่อย่างไร))
2.2 หากไม่มีจำเป็นต้องย้ายหน้าจาน 5ฟุต หรือไม่
2.3 หากติดตั้งเองดูข้อมูลที่หน้า Tips & Trics ได้ใหม
2.4 จำเป็นต้องซื้ออุปกรณ์ใดบ้าง ซื้อได้ที่ไหน (พักอยู่หลังสำนักงานเขตประเวศ)
2.5 สรุปโดยรวมค่าใช้จ่ายประมาณเท่าใด

3. คุณ Delta 7  แนะนำให้ผมย้ายจานฯ 5.5 ฟุตไปรับ Palapa D เพื่อดูช่อง syfy ที่ผมต้องการดู โดยแนะนำให้ซื้อเครื่อง DRSAT ขอเรียนถามเพิ่มเติมดังนี้
3.1 บ้านผมอยู่ในซอยอ่อนนุช 88 แยก 10 แขวงและเขตประเวศ กรุงเทพฯ (รอจะใช้บริการ Cable มานานมากแล้วก็ไม่ครอบคลุมซักที เลยรอไม่ใหว) จะต้องใช้ค่ามุม Azimuth และ Elevation เท่าไร
3.2 กับการที่ต้องย้ายจาน 5.5 ฟุตนี้ เดิมจานนี้ตั้งอยู่หลังคาโรงจอดรถหน้าบ้านทางด้านทิศใต้ของตัวบ้าน หน้าจานฯ หันไปทางตะวันออก หน้าจานฯ นี้จะหันไปได้เพียงอีก 2 ด้านหลักเท่านั้นคือ ทิศใต้ และทิศตะวันตกเท่านั้น เพราะทิศเหนือจะเป็นตัวบ้าน ถ้าตำแหน่งเพื่อรับ Palapa D ที่คุณ Delta 7 แนะนำนั้น ให้หันไปทิศตะวันตก หมายความว่า ผมควรหันหน้าจานไปทิศตะวันตก (ตรงกันข้ามกับหน้าจานเดิม) เลยใช่หรือไม่
3.3 ผมจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ใดๆ เพิ่มเติม เพื่อให้การย้ายจานครั้งนี้สมบูรณ์แบบ(อุปกรณ์ทางระบบที่จำเป็น) ราคาเท่าใด หาซื้อได้ที่ไหน
3.4 ผมควรจะต้องซื้อ DRSAT มาก่อนเพื่อเตรียมการทดลองหลังมีการย้ายหน้าจานเรียบร้อย ถูกต้องหรือไม่

4. กับขั้นตอนต่างๆ ที่ผมเขียนมาทั้งหมด มีขั้นตอนใดๆ ที่ผมควรทำเพิ่มเติมอีกหรือไม่

5. มีข้อมูลอื่นใด ที่ผมควรรู้เพิ่มเติมอีกหรือไม่ (จริงๆ ก็พยายามอ่านๆ ข้อมูลใน webboard นี้หลายๆ ข้อมูลแล้วนะครับ แต่ยอมรับว่าผมเป็นมือใหม่จริงๆ บางเรื่องเลยไม่ค่อยเข้าใจ)

6. สรุปจริงๆ ว่า ค่าของทั้งหมดที่ผมจะต้องจ่ายเพิ่ม มีมูลค่าเท่าใดครับ

7. หากในอนาคตผมจำเป็นต้องย้ายหน้าจานฯ ทั้ง 2 หน้าเพื่อไปรับดาวอื่นๆ ที่เพิ่มเติมก็ใช้วิธีการเหล่านี้ ถูกต้องใหมครับ หรือผมควรเปลี่ยนเป็น จานฯ move ไปเลย

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
มือใหม่จริงๆ
นิพนธ์
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
niphon55tp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 02:55:03 pm »

ขอเพิ่มข้อ 8 อีกข้อครับ
8. ขณะนี้ผมใช้เครื่องรับฯ เป็นของ Danasat OTA (ถ้าจำไม่ผิด) ถ้าผมไม่ได้ดูช่องที่รับจาก Intelsat 8 สักพักหนึ่ง รายชื่อดาว และรายการที่รับจาก Intelsat 8 จะหายไปหมด ต้องเพิ่มดาวใหม่ อยู่ตลอดเลย มีวิธีแก้ไขใหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 06:46:06 pm »

คำถามเยอะ ผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่ง
ตอบตามที่รู้ครับ
2.ถ้าต้องการรับ Thaicom KU Band ให้ทำดูโอ ที่จาน c band โดยไม่ต้องย้ายหรือปรับหน้าจานครับ
 ต้องซื้อ lnb ku universal  พร้อมชุดทำ ดูโอ สาย ไดเส็ก เลือกเอาครับจะเอา 2ออก1 หรือ4ออก1
เผื่อไว้อยากเพิ่ม nss6 ค่าใช้จ่ายไม่เกิน600หรือกว่านิดๆ
3.ถ้าจะรับดาวดวงนี้ผมไม่แนะนำ เพราะไม่ค่อยมีรายการดีๆ และจานขนาด5.5มันพอรับได้
ขนาดผมใช้6ฟุตอยู่ปราจีนยังไม่ค่อยดีเลย และดาวดวงนี้ก็ตั้งยาก สำหรับช่างมือใหม่
ปล.หมั่นหาความรู้เพิ่มเติมจากกระทู้เก่าๆ ถ้าอยากรู้อะไร ขึ้นไปบนหัวเว็ปครับจะมีช่องค้นหา
ใส่คำที่ต้องการครับ มันจะเป็นประโยชน์ สำหรับคุณ บางคนมองข้ามตรงนี้ไป  คอยแต่มาตั้ง
กระทู้ถาม บางที่คนตอบไม่อยากตอบเพราะมันเป็นคำถามที่มีอยู่ในกระทู้เก่าๆครับ
ถ้าอยากลองทำเอง ผมแนะนำให้หาซื้อเครื่องรับ ipmรุ่นไหนก็ได้ครับ มาเป็นครูฝึก
ผมก็ติดจานเป็นเพราะเครื่องยี่ห้อนี้ครับ มันใช้งานง่าย ถ้าอ่านตามคู่มือ
มีอะไรก็สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ ผมช่างเจี๊ยบปราจีน และช่างเก่งอยุธยาจะคอยให้คำแนะนำ ครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 08:45:44 pm »

ขอเสริมละกันครับ
ข้อ 2. ผมว่าเปลี่ยนหัวเป็น C-KU ไม่ดีกว่าเหรอ ทำงานง่ายกว่าเยอะ
ข้อ 3. รายการของ Palapa ดีมาก ๆ เลย วันนี้ก้อเพิ่งตั้งดูภาพสวยมากช่องเฮชดี ต่อไปถ้าช่องพวกนี้เข้ารหัสคงเสียดายแย่ ฮิฮิฮิ
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 09:12:37 pm »

1.ทุกวันนี้ที่บ้านผมยังไม่ได้ติด Internet ซึ่งถ้าผมต้องการใช้ DB, DRSAT หรืออย่างอื่นที่คล้ายกัน ผมจำเป็นต้องมี ADSL Internet ถูกต้องใหมครับ
- ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเอาเครื่องดังกล่าวมารับดาวดวงใหนและดูช่องอะไร ถ้าคุณเอามารับดาวเทียมที่ไม่ได้เข้าระหัสและไม่ได้ดู 2 หรือ Astro ,Telkom แบบผ่านผู้ให้บริการก็ไม่จำเป็นต้องมี  ADSL Internet

2.ในการที่จานฯ ที่ผมติดตั้งไปแล้วต้องการรับ Thaicom KU Band
2.1 ต้องทำอย่างไรบ้าง (เข้าใจว่าจานที่ติดตั้งไว้คงไม่มี(ตรวจสอบได้หรือไม่อย่างไร))
2.2 หากไม่มีจำเป็นต้องย้ายหน้าจาน 5ฟุต หรือไม่
2.3 หากติดตั้งเองดูข้อมูลที่หน้า Tips & Trics ได้ใหม
2.4 จำเป็นต้องซื้ออุปกรณ์ใดบ้าง ซื้อได้ที่ไหน (พักอยู่หลังสำนักงานเขตประเวศ)
2.5 สรุปโดยรวมค่าใช้จ่ายประมาณเท่าใด
- วิธีที่ง่ายที่สุดคือ คุณไปหาซื้อชุดจานของ True ครบชุดมาติดตั้งเพิ่มเข้าไปจะง่ายที่สุด

3. คุณ Delta 7  แนะนำให้ผมย้ายจานฯ 5.5 ฟุตไปรับ Palapa D เพื่อดูช่อง syfy ที่ผมต้องการดู โดยแนะนำให้ซื้อเครื่อง DRSAT ขอเรียนถามเพิ่มเติมดังนี้
3.1 บ้านผมอยู่ในซอยอ่อนนุช 88 แยก 10 แขวงและเขตประเวศ กรุงเทพฯ (รอจะใช้บริการ Cable มานานมากแล้วก็ไม่ครอบคลุมซักที เลยรอไม่ใหว) จะต้องใช้ค่ามุม Azimuth และ Elevation เท่าไร
3.2 กับการที่ต้องย้ายจาน 5.5 ฟุตนี้ เดิมจานนี้ตั้งอยู่หลังคาโรงจอดรถหน้าบ้านทางด้านทิศใต้ของตัวบ้าน หน้าจานฯ หันไปทางตะวันออก หน้าจานฯ นี้จะหันไปได้เพียงอีก 2 ด้านหลักเท่านั้นคือ ทิศใต้ และทิศตะวันตกเท่านั้น เพราะทิศเหนือจะเป็นตัวบ้าน ถ้าตำแหน่งเพื่อรับ Palapa D ที่คุณ Delta 7 แนะนำนั้น ให้หันไปทิศตะวันตก หมายความว่า ผมควรหันหน้าจานไปทิศตะวันตก (ตรงกันข้ามกับหน้าจานเดิม) เลยใช่หรือไม่
3.3 ผมจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ใดๆ เพิ่มเติม เพื่อให้การย้ายจานครั้งนี้สมบูรณ์แบบ(อุปกรณ์ทางระบบที่จำเป็น) ราคาเท่าใด หาซื้อได้ที่ไหน
3.4 ผมควรจะต้องซื้อ DRSAT มาก่อนเพื่อเตรียมการทดลองหลังมีการย้ายหน้าจานเรียบร้อย ถูกต้องหรือไม่
- จาน 5.5 ฟุตก็แค่ปรับหน้าจานส่ายมาทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ และปรับมุมเงยหน้าจานขึ้นพร้อมทั้งปรับหัวรับ LNB ให้ตรงทิศเท่านั้นก็สามารถรับ Palapa D 113 องศาตะวันออก ก็สามารถรับได้แล้วครับและจานขนาดนี้ก็สามารถรับ  Palapa D ได้สะบายเพราะสัญญาณแรงครบคุมเอเซียอยู่แล้ว
- ถ้าคุณต้องครับถ้าคุณต้องการดูช่อง SYFY คุณก็ต้องมีเครื่องรับที่สามารถรับ HD หรือ MP4 ได้ถึงจะดูได้ครับ เครื่องรับตอนนี้แนะนำ ORTON HD X403p ครับเพราะให้ภาพสวยดีครับราคาใกล้เคียง DR sat หรือ Supernet
- ถ้าคุณต้องการดูรายการของ 2 ก็มี 2 ทางเลือกคือ หาซื้อ การ์ด มาใช้ ก็ ไม่จำเป็นต้องมี Net แต่ถ้าคุณไม่อยากใช้ การ์ด คุณก็ต้องมี Net และหาบ้านเช่า

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
Delta 7
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 09:20:31 pm »

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวสา ขอตอบเพิ่มเติมบางข้อครับ

3.จานที่รับ INT 8 จากข้อมูลที่คุณอยู่ กทมจะได้ค่า  Azimuth: 96.1° Elevation: 15.3° โดยประมาณ
Palapa D ที่ต้องการจะรับชม จะอยู่ที่ Azimuth: 137.8° Elevation: 68.3°

เปรียบเทียบให้เข้าใจสำหรับมือใหม่ คือลองนีกภาพการหันของจานดาวเทียม กับหน้าปัทม์วิทยุ FM analog แบบมีเข็ม ดาว INT 8 จะอยู่ประมาณ 88.0 MHz. คือติดขอบทางด้านซ้าย ถ้าต้องการรับสถานีอื่น ก็จะต้องหมุนปุ่มปรับเข็มไปด้านขวา จะมากจะน้อยก็แล้วแต่ เช่น 88.25 MHz. ก็หมุนขวาไปนิดเดียว ถ้า 108.0 MHz. ก็ต้องหมุนปุ่มไปทางขวาหลายๆรอบ พอเข้าใจนะครับ
สรุปคือจากปัจจุบันที่จานหันไปทางทิศ 96.1° ก็ให้หันจานกลับมาทางทิศตะวันตกอีกประมาณ 41°  ให้ไปอยู่ที่ 137.8°
จากเดิม Elevation: 15.3° ก็ต้องปรับเงยขึ้นเป็น 68.3°
ดังนั้นจานนี้ตั้งอยู่หลังคาโรงจอดรถหน้าบ้านทางด้านทิศใต้ของตัวบ้าน สบายเลยครับ นอกจากว่าจะมีตึกสูงมากๆอญุ่ทางด้านทิศดังกล่าว
ยังมีการปรับ C Band LNB ฃึ่งขั้วต่อสาย RG6 จะหันไปทางทิศใต้ หรือตะวันตก-ตะวันออก เข้ามาเกี่ยวข้องอีก ให้ข้อมูลรุ่นและยี่ห้อมา เดี๋ยวเพื่อนสมาฃิก จะบอกทิศทางการหันให้ครับ
7.ดูหลายดาว ควรเปลี่ยนเป็น จานฯ move ไปเลยครับ
niphon55tp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2011, 08:48:20 am »

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ จะลองพยายามทำดูครับ
ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย จงบันดาลให้ทุกท่านมีแต่ความสุข ปราศจากโรคภัยอันตรายต่างๆ รวยๆ เฮงๆ ทุกท่านตลอดปีครับ
นิพนธ์
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2011, 08:44:49 pm »

มาถูกที่จริงๆ พี่เลี้ยงเพียบเลย

Venus Trg
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2011, 05:05:03 pm »

ครับ มากันอย่างเต็มใจและเต็มที่จริงๆ นับถือครับ ...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์