ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, พฤษภาคม 2024, 03:44:47 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  pli jade
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: pli jade  (อ่าน 3543 ครั้ง)
tomdmax
Newbie
*

« เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2009, 12:52:34 pm »

ได้เห็นว่ามีการสอบถามมากันเยอะ เลยขอความรู้หน่อยครับ ว่ามันคืออะไร ใช้กับอะไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
DB Lovers
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2009, 07:52:32 am »

ได้เห็นว่ามีการสอบถามมากันเยอะ เลยขอความรู้หน่อยครับ ว่ามันคืออะไร ใช้กับอะไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

Pli Jade คืออะไร
Pli ก็เป็นผู้พัฒนา Image เพื่อใช้กับเครื่อง DreamBox อีกค่ายหนึ่ง นอกเหนือจากค่ายดังๆที่ในบ้านเราใช้กันอยู่ นั่นก็คือ Gemini และก็ยังมีอีกมากมายหลากหลายค่ายเช่นกัน เช่น Hydra, SifTeam, NabiloSat และ Edg Nemesis เป็นต้นครับ

ส่วน Jade เป็นชื่อรุ่นของ Image ของค่ายนี้ครับ ถ้าเข้าไปในเว็ปของผู้พัฒนาดังกล่าว จะเห็นว่านอกจาก Jade แล้วยังมี Iolite, Helinite และ Garnet อีกเป็นต้น ซึ่งจะเป็นรุ่นก่อนหน้า Jade ทั้งนั้น

ใช้กับอะไร
ก็แน่นอนมันต้องใช้กับเครื่อง DreamBox ครับ นอกเสียจากว่าถ้าผู้พัฒนาเขียนสำหรับเครื่องอื่นๆด้วย เครื่องอื่นๆก็จะใช้ได้เช่นกัน

ข้อดี/ข้อเสีย
อันนี้ผมตอบไม่ได้ครับ มันขึ้นกับความชอบและความเคยชินกับการใช้ของแต่ละคนครับ ถ้าอยากทราบคงต้องลองเองละครับ

ผมคงบอกได้เท่านี้ครับ (ตามความเข้าใจของผมเอง) ผิดถูกยังไงต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย เพราะไม่ได้เก่งอะไรครับ ยังไงๆก็รอผู้รู้หรือเพื่อนๆท่านอื่นมาช่วยละกันครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tomdmax
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2009, 10:33:42 am »

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง

รบกวน ท่านที่มี อิมเมจตัวนี้ ช่วยฝากลิงค์ตัวที่ใช้ดีๆ ให้ด้วยครับ ขอขอบคุณไว้ล้วงหน้า
bussaka
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2009, 06:32:56 am »

ข้อดีคือ ดาวเทียมที่มากับอิมเมจ เยอะดีครับไม่ต้องลงเพิ่ม ถ้าตัวอื่นไม่ค่อยเยอะ คุณภาพ ของภาพและเสียงก็ใช้ได้ครับ
OldDream
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2009, 08:57:53 pm »

http://www.harberri.org/index.php?option=com_docman&task=doc_download&gid=125&Itemid=30

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์