ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, พฤษภาคม 2024, 07:46:20 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีข้อมูลเรื่อง LM & TR & Hybrid มาฝาก (เพื่อนช่างควรรู้) พิสูตร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อมูลเรื่อง LM & TR & Hybrid มาฝาก (เพื่อนช่างควรรู้) พิสูตร  (อ่าน 10496 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 08:53:45 pm »

มีข้อมูลเรื่อง LM & TR & Hybrid มาฝาก (เพื่อนช่างควรรู้)  พิสูตร

เรียนเพื่อนช่างทุกท่านครับ ผมได้ข้อมูลจากพี่กระจ่าง จาก Q-sat ดังนี้
          ข้อมูลที่มามันเยอะครับ ผมไม่กล้าย่อ หรือ POST เอง เลยต้องขอแรง ช่วยผมครับ หากเข้าใจแล้วช่วยขยายต่อนะครับ เพราะผมพยายามทำตัวเป็นกลาง กลัวโดนตำหนิ
       เหล่านี้ เป็นทีม พัฒนา ที่มีหัวหน้าทีม เป็นระดับ อาจารย์ จากลาดกระบังครับ
        คงต้องส่งมาให้พิจารณาครับ
                                                                                                         กระจ่าง

ผมอ่านมา 3 รอบแล้ว ขอทุกท่าน เชิญอ่่านครับ สัก 7 หน้า อ่านสัก 2 เที่ยวคงเข้าใจ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Cool
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 08:58:15 pm »

http://file1.uploadfile.biz/i/XEEHMEIIMIXEEH

ครับท่านอาจารย์

เครดิต:จากท่าน บรรพต แห่งเว๊ป zone 7 ครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:05:32 pm »

หน้า1 ครับ

pisutr
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:07:02 pm »

pisutr
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:07:46 pm »

หน้า 3 ครับ

pisutr
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:08:55 pm »

หน้า4 ครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:09:29 pm »

หน้า 5 ครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:09:57 pm »

หน้า 6 ครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:10:32 pm »

หน้า 7 ครับ

fat
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:32:31 pm »

ขอบคุณมากครับ
srw
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 12:52:16 am »

มันก็ธรรมดา ปกติเครื่องรับ ๆ  ทั่ว ๆ ๆ ไป  มันก็ต้องมีความร้อนอยู่แล้ว ไม่ว่าเครื่องยนต์ เครื่องใช้ไฟฟ้าต่าง ๆ  ฯ เมื่อมีการทำงานมันก็ต้องมีความร้อน หากไม่ไม่มีความร้อนก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ผิดปกติครับ  ไอซีเรคกูเลทต่าง ๆ  ในเมื่อมันมีความร้อน ทำไมไม่ทำแผ่นระบายความร้อนให้มันใหญ่ ๆๆ  ขึ้น  ตัวกล่องเครื่องรับไม่จำเป็นต้องทำให้มีขนาดเล็กหรอกครับ ทำให้มันใหญ่ ๆ มีความคงทน เป็นกล่องเหล็กที่สามารถวางตำแหน่งของไอซีเรคกูเลทเข้ากับกล่องเหล็กโดยตรงเลย  มันก็เป็นหนทางที่จะระบายความร้อนได้ดี  ผมว่าการทำงานหรือการสั่งงานต่าง ๆ  ของส่วนนี้มันไม่น่าจะเกี่ยวกับมัตติสวิชท์ ผมว่ามันเป็นที่มัลติสวิช์มากกว่าที่ไม่มีความคงทน ทำให้การนำมาใช้งานในระบบไม่ค่อยดี.....มักจะเสียบ่อย ๆ มีความร้อนมากกว่าซะอีก.... การจะใช้ไอซี หรือทรานซิสเตอร์ มันมีหลายเบอร์ที่มันทำงานเกี่ยวกับประเภทนี้ ใช่ว่าจะมีเบอร์เดียวนะครับ ทำไมไม่นำเบอร์อื่นมาใช้งานบ้างครับ  อีกอย่างอยู่ที่การออกแบบวงจรด้วยครับ ว่ามันออกแบบมาอย่างถูกต้องหรือไม่....ก็เท่านั้น....

i2am4
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 01:44:14 am »

วงจรก็ธรรมดา ไม่มีพิเศษมากนัก
ลองดัดแปลงจากวงจรต้นแบบ  ให้เป็น  LM & TR & Hybrid
ตามตัวอย่าง  จะลองทำกันเองก็ได้

i2am4
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 01:55:47 am »

และถ้า Q-SAT ต่อ วงจรคล้ายในแบบที่ 3
คื่อไม่ได้ใช้แหล่งจ่ายไฟ 2 แหล่ง คื่อ 18V และ 24V
(หมายเหตุ LM317 จะทำได้ดี เมือแรงดัน Vout-Vin มากกว่า 3V เช่น 24-18V = 6V)

ความร้อนรวมของระบบไม่ลดลง แต่ความร้อนสะุสมที่ LM317 จะัลดลง โดยการผ่อนถ่ายความร้อนไว้ที่ DIODE 1N4004 ทั้ง 7 ตัว

mc_samrong
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 09:24:28 am »

ขอบคุณอาจารย์พิสูตรที่นำข้อมูลมาเผยแพร่ให้ช่างและผู้สนใจได้รับทราบ ผมอ่านแล้วอยากจะสรุปแบบคนที่ไม่มีความรู้ทางอิเล็คทรอนิกส์ว่า
Q-one มีการออกแบบไว้เพื่อรองรับงานที่จำเป็นต้องใช้สายยาวๆ ถ้างานที่ใช้สายสั้น อาจจะมีปัญหาไฟเกิน ทำให้รับแนว V ไม่ได้ ซึ่งต้องแก้ไขปัญหา
โดยใช้ "ข้อต่อมหัศจรรย์" ที่มีผู้ผลิตออกมาจำหน่าย (แบบง่าย) หรือดัดแปลงโดยการเพิ่มเติมอุปกรณ์บางตัวลงในเครื่อง (แบบคนมีความรู้ทางอิล็คทรอนิกส์
ซึ่งอาจจะมีต้นทุนที่ถูกกว่าข้อต่อมหัศจรรย์) ดังนั้น จึงเป็นเรื่องที่ช่างหรือผู้ใช้ (อย่างผม) จะต้องเลือกใช้ผลิตภัณฑ์ (เครื่องรับ) ให้เหมาะกับงานของแต่ละท่าน
แล้วแหละครับ ถ้าผมสรุปผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยและกรุณาแก้ไขข้อมูลให้ด้วย เพื่อจะได้เป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจครับ อนุญาตอีกนิดครับ ผมไม่ได้เชียร์สินค้า
ของค่ายใดค่ายหนึ่ง ไม่ใช่พ่อค้า และไม่ใช่ช่างติดตั้งดาวเทียม แต่เป็นคนที่สนใจดาวเทียมและมีความสุขกับการดูรายการทีวีต่างประเทศผ่านดาวเทียม จึงไม่มีส่วนได้เสียใดๆ ทั้งสิ้นครับ 
click
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 10:42:30 am »

น่าจะทำปุ่มกดไว้ในเครื่องรูเล็กใช้ไม้จิ้มฟันจิ้มเพื่อเลือก........สายสั้นสายยาว......อิอิ   ฝาปิดด้านบนถ้าออกแบบดืๆก็สามารถใช้ได้2จุดประสงค์  ตรงนี้ไม่ยากครับ....อิอิ  พัฒนาต่อครับ......และยากฝากต่อครับ เรื่องรับสัญญาณอ่อนๆ รีบทำเลยครับจะได้เหนือคนอื่น....เหมือนธานินท์เมื่อก่อนเขาเยี่ยมมาก......เอาใจช่วยครับ  และน่าจะทำเกรดระดับบนหน่อย ลูกค้าคนมีตังค์ก็มีนะครับ

ninja000
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 01:43:54 pm »

เรียนท่าน srw ครับ ผู้ผลิต คำนึงถึงต้นทุนด้วยครับ ไม่สามารถแก้ปัญหาทุกอย่างได้ด้วยวิธิคิดแบบเต็มที่ครับ
ต้องพยายาม แบ่ง ระหว่าง ต้นทุน กับการใช้งานครับ
ขออภัยครับ แค่พยายามอธิบายเท่านั้นเพื่อก่อครับ
ninja000
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 01:52:30 pm »

เรียนท่าน mc_samrong
QOne ทำแบบนี้มาเพื่อช่วยระยะสายสั้นด้วยครับ มิใช่รองรับสายยาวอย่างเดียว
เราพลาดที่ทำสายยาวอย่างเดียวเมื่อครั้งแรก ทำสินค้าออกช้าไป 1 เดือนครับ
ตอนนี้เรารองรับสายสั้นและยาวได้แล้วครับ ช่วงระยะ 50 เมตร กับ 1 เมตร น่าจะ
ไม่มีปัญหาแล้วครับ ไม่ต้องใช้ตัวต่อแน่ครับ จริงๆ แล้ว ทิ้งสาสยไว้ยาวเพิ่ม 1-2 เมตร
ก็แก้ปัญหาแทนตัวต่อได้เหมือนกันครับ
เรียนท่าน click
ข้อแรกขอปรึกษากับทางพัฒนานะครับ
ข้อสองไม่เข้าใจครับ
ข้อสามสัญญาณอ่อนของ QPro ครั้งหน้าแก้ได้แน่ครับ เพราะ เจรจากับ Phillips แล้ว
mc_samrong
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 02:03:10 pm »

เรียนท่าน mc_samrong
QOne ทำแบบนี้มาเพื่อช่วยระยะสายสั้นด้วยครับ มิใช่รองรับสายยาวอย่างเดียว
เราพลาดที่ทำสายยาวอย่างเดียวเมื่อครั้งแรก ทำสินค้าออกช้าไป 1 เดือนครับ
ตอนนี้เรารองรับสายสั้นและยาวได้แล้วครับ ช่วงระยะ 50 เมตร กับ 1 เมตร น่าจะ
ไม่มีปัญหาแล้วครับ ไม่ต้องใช้ตัวต่อแน่ครับ จริงๆ แล้ว ทิ้งสาสยไว้ยาวเพิ่ม 1-2 เมตร
ก็แก้ปัญหาแทนตัวต่อได้เหมือนกันครับ

ขอบคุณท่าน ninja000 ที่แก้ไขข้อมูลเพิ่มเติมให้ครับ
saonoi_it
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 03:50:21 pm »

ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ก็ ขอบคุณค่ะ
Nim
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 04:16:32 pm »

ไม่มีแบบโปรแกรมค่าโวลท์เตจแบบ ดีซี สเต็ปอัพ-สเต็ปดาวท์ ผมว่าจุดหนึ่งมันลดการสูญเสียกำลังและความร้อน
  ได้ดีกว่าแบบลิเนียร์เหมือนกัน ถ้าทำให้สามารถสั่ง(ตรงนี้อาจมีเมนูสำหรับปรับแต่งได้)เพิ่ม-ลด โวลท์เตจ อาจจะเพิ่มเป็นสเต็ปๆ ละ 0.2-0.5 โวลท์ก็น่าทำ
  ได้เหมือนกัน พัฒนาซอฟแวร์ไปด้วยเลยดีไหมครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์