ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 09:09:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องจานแบบมูฟหน่อยคับกับรีซีฟเวอ อยากปลุกผีจานมูฟมาใช้อีกครั้งช่วยหน่อยคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องจานแบบมูฟหน่อยคับกับรีซีฟเวอ อยากปลุกผีจานมูฟมาใช้อีกครั้งช่วยหน่อยคับ  (อ่าน 11100 ครั้ง)
kugvr4
Newbie
*

« เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 11:35:55 am »

คือพอดีมีจานมูฟ7.5 ฟุต ตะแกรงดำ-โปร่ง ของสามารถ+เครื่อง echostar LT-5300 แบบอนาลอก ซึ่งไม่ได้ใช้งานมา 10 กว่าปีแล้ว แต่จานยังไม่ได้รื้อออก ซึ่งตอนนี้คงไม่สามารถใช้งานได้ แล้วขามูฟรู้สึกจะค้างไม่สามารถขยับได้  ตอนนี้อยากจะทำให้มันใช้ประโยชน์ได้มั่ง ควรจะทำอย่างไรดีคับ
ที่แน่ๆเลยคงจะต้องหารีซีฟเวอร์ใหม่แบบดิจิตอลใช่มั๊ยคับ ใจจริงแล้วอยากจะให้มันมูฟหาดาวหลายๆดวงได้เหมือนเดิม แต่กลัวจะซ่อมหรือหาอะไหล่ขามูฟไม่ได้ รบกวนท่านทั้งหลายลองแนะนำมาหลายๆวิธีหน่อยคับ ว่าควรจะทำยังไงดี
1. หารีซีฟเวอร์ใหม่ แล้วติดแบบ fix ดูแค่ไทยคม+ดาวข้างเคียงได้ดวงไหนบ้างคับ
2.หารีซีฟเวอร์ใหม่แบบมูฟ แล้วซ่อมขามูฟให้ใช้ได้ แล้วจะรับ ดาวดวงไหนได้บ้างคับ ช่องน่าดูเยอะมั๊ย

คือผมเพิ่งเริ่มศึกษาน่ะคับหลังจากเลิกสนใจเรื่องดาวเทียมไปนานมาก ยังไม่รู้แหล่งซื้อขาย หรือวิธีการมากนัก แต่อยากจะเอาของเก่าที่มีอยู่มาใช้ประโยชน์ให้ได้น่ะคับ นึกถึงตอนติดมันแต่ก่อนหลายหมื่นเลย ดูได้แต่ช่องอินเดีย ไม่มีไรน่าดู ดูได้สัก 3 ปี ก็มาเปลี่ยนเป็นดิจิตอลกันหมด เลยเลิกดูมันไป  ตอนนี้เห็นจานมันค้างอยู่บนหลังคา แล้วอยากจะลองปลุกผีมันสักครั้งน่ะคับ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ นอกเหนือจากที่ผมถามก็ได้คับ อ้อถ้าพอจะทราบค่าใช้จ่ายในการทำแต่ละอย่างด้วยจะดีมากเลยคับ

อ้อแล้ว รีซีฟเวอร์ LT-5300 อนาล็อกตัวเก่าพอจะเอาไปทำประโยชน์อะไรได้บ้างมั๊ยคับ ตั้งแต่ซื้อมา ได้แต่มูฟหาดาวดู ยังไม่เคยเล่นฟังชั่นมันจนครบเลย เสียดายมากๆ  ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 12:34:41 pm »

-เอาจานเก่ามาปลุกชีพค่อนข้างลำบากเหมือนกันคือเรื่องของสนิม ต้องทำการล้างสนิมออกก่อน ล้าง-ขัด-ถู ทำความสะอาดจานใหม่ทั้งหมด รวมทั้งชุดขับเคลื่อนจานด้วย เหนื่อยมากๆครับ-ตั้งแต่ถอดแล้วมาประกอบใหม่ ของผมก็เสร็จแล้ว95%เหลือแต่เก็บงานเดินสายให้เรียบร้อยเท่านั้น-ยังไงก็มาปรึกษาผมได้ครับ phot9724@hotmail.com   หรือ 082-8967271

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

stargate199
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 01:23:50 pm »

ใช้เครื่องและจานรุ่นเดียวกับที่บ้านผมเลย  ของผมแค่เปลี่ยนใส่แขนขับจานตัวใหม่ และเปลี่ยน receiver และเดินสาย TVRO เท่านั้นก็ใช้ได้แล้ว(เพราะ receiver ผมเป็นรุ่นที่มี Positioner ในตัว) นี่เปลี่ยน receiver มา  2 ตัว และ LNB ใหม่อีก 1 ใช้มานานมากแล้วสภาพจานยังดีทนทานมาก(เดิมใช้แขนฟิกซ์มาเป็น 10 ปี ตอนเปลี่ยนมาทำเป็นมูฟไม่เคยถอดออกมาขัดสนิมเลยก็ใช้ได้ปกติ)

ถ้าเป็นจานมูฟจะดูช่องรายการได้มาก แต่ปัญหาใหญ่คือภาษา  รายการภาษาไทยจะอยู่บนไทยคมเท่านั้น ดวงอื่น ๆ มักเจอภาษาจีน แขก เป็นส่วนมาก  ถ้าฟังภาษาจีนออกรับรองว่าคุ้มแน่

สำหรับคุณควรถ้าจะทำงานมูฟ
1. ถอดแขนขับจาน(actuator) ตัวเก่าออก ทดลองดูว่าจานยังหมุนด้วยมือได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้หรือฝืดก็เอาน้ำมันพวก sonax ฉีดตามจุดหมุนต่าง ๆ และขยับดูใหม่ จนคล่องตัว
2. เปลี่ยน LNB ใหม่ (ถ้าใช้หัวที่มี KU ในตัวด้วยต้องปรับแต่งใหม่
3. ใส่แขนขับจาน(actuator) ตัวใหม่ และตั้ง Limit switch ที่ actuator ด้วย
4. ต่อ recevier และ positioner
5. ปรับตั้งตำแหน่งดาวเทียม และ scan ช่องรายการใหม่

ทั้งหมดนี้ถ้าคุณทำได้เองเป็นก็ทำได้เลย แต่ถ้าทำไม่เป็นจ้างช่างให้ทำก็แล้วกัน

อุปกรณ์ที่ต้องซื้อใหม่
1. Receiver ระบบ digital
2. Positioner
3. LNB
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 01:26:42 pm »

เพิ่ม
4. actuator
kugvr4
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 02:44:04 pm »

ขอบคุณท่าน phot9724และท่าน stargate199 คับ

คือใจผมอยากทำเองคับ ทำไปเรื่อยๆเพราะไม่ได้รีบอะไรตอนนี้ที่บ้านดูเคเบิ้ลท้องถิ่นอยู่คับ แต่คงต้องเสียเวลาศึกษานานหน่อยเพราะลืมไปหมดแล้ว
receiver ที่ท่าน stargate199 ใช้ยี่ห้ออะไรคับ ดีมั๊ยคับ รบกวนแนะนำด้วย มี positioner ในตัวน่าจะเซตง่ายกว่าใช่มั๊ยคับ รู้สึก LT-5300 ตัวเก่าก็เป็นแบบในตัวใช่มั๊ยคับ  เท่าที่ดูสภาพจานแทบจะไม่มีสนิมเลยคับ แต่คงต้องไปรื้อแขนมูฟแล้วขยับดูว่าติดขนาดไหน ส่วนสาย tvro ของเดิม ยังสภาพดีอยู่คับใช้ของเดิมได้รึป่าวคับ LNB ต้องใช้เป็นรุ่นไหนแบบไหนคับ อยากได้แบบมีหัว ku ด้วย เผื่อหากล่องมาเสียบเพิ่ม ส่วนแขนมูฟข้างในมันรื้อยากมั๊ยคับ จำได้ว่าก่อนเลิกใช้จาน ผมซนเอาจารบีไปทาตรงส่วนที่มันยืดหดได้ สักเดือนนึง มันก็แข็งทำให้แขนมันขยับไม่ได้เลย ก็เลยไม่ได้มูฟมันอีก แล้วแนววางจานคือแนวเดิมใช่มั๊ยคับ คือตอนนี้จานมันยังอยู่ตำแหน่งเดิมทุกอย่างเลย  ถ้าผมจะทำอย่างง่าย คือ
1.เช็คสภาพจาน ถอดแขนมูฟ ขยับจานดูความฝืด
2.ตรวจสอบแขนมูฟ ถ้ามันสามารถที่จะซ่อมได้ก็ซ่อมใช้ของเดิมได้ใช่มั๊ยคับ  ถ้าเสีย ซื้อใหม่ราคาสักเท่าไหร่คับ ต้องเลือกยี่ห้อรึป่าว และแหล่งซื้อขายมีร้านแนะนำหรือป่าวคับ
3.LNB อันนี้คงต้องเปลี่ยนแน่นอนใช่มั๊ยคับ มียี่ห้อหรือรุ่นแนะนำมั๊ยคับ แล้วถ้าเอาแบบมีหัว ku ด้วย จะติดตั้งลำบากมั๊ยคับ ถ้าไม่มีหัว ku แค่ถอดเปลี่ยนกับของเก่าเท่านั้นใช่มั๊ยคับ
4.เช็คสาย tvro ถ้าสภาพดีไม่มีแตก ขาด ใช้ของเดิมได้ใช่มั๊ยคับ หรือต้องเปลี่ยนใหม่คับ
5.เปลี่ยน digital receiver มียี่ห้อแนะนำมั๊ยคับ ถ้าเป็นแบบมี positioner ก็จะดีใช่มั๊ยคับ แล้วราคา ของแบบมีกับไม่มีpositioner ในตัวต่างกันมากมั๊ยคับ เรื่อง receiver ขอคำแนะนำด้วยคับเพราะไม่อยากลองผิด ลองถูก  อิอิ
6.ปรับตำแหน่งดาวเทียม อันนี้คงต้องขอคำแนะนำหลังจากทำขั้นตอนอื่นเสร็จแล้วคับ

ตัวผมทำงานอยู่ กทม.คับ ถ้ามีแหล่งในกทม.ช่วยแจ้งด้วยคับ  หรือ 8ริ้วก็ได้คับเพราะจานที่ว่านี่ติดอยู่ที่บ้าน 8ริ้ว ที่กลัวๆตอนนี้คือรอบๆจานกลายเป็นหลังคาไปหมดแล้วเพราะต่อเติมเพิ่ม ทำให้ต้องเดินบนหลังคาไปทำ กลัวเดินผิดไลน์แล้วหลังคาแตกมาล่ะงานเข้าเลยทีนี้ 55  รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำด้วยคับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 04:40:42 pm »

ท่าน  kugvr4  รู้สึกเห็นใจในหัวอกเดียวกันนะครับ คิดว่ามีผมซื้อของแพงคนเดียว ที่ใช้ echostar LT-5300 แบบอนาลอก
 จานมูฟ7.5 ฟุต ตะแกรงดำ-โปร่ง ของสามารถ สมัยนั้นจำได้ว่า ผมซื้อ สี่หมื่นกว่าบาทครับ ตอนนี้คู่มือยังเก็บไว้เลย
สมัยนั้น ดูหนังเอ๊กซ์เพลินมาก ทั้งกลางวัน กลางคืน ราคาสมัยนั้น หากเทียบกับดูหนัง ผมคิดว่าคุ้มกับราคา แล้วครับ

รีซีฟเวอร์ LT-5300 อนาล็อกตัวเก่าเอาไปทำประโยชน์อะไรไม่ได้เลยครับ ผมขายพวกซื้อของเก่าไปตัวละ 10 บาท
เจ็บปวดหัวใจที่สุด  มันรกบ้าน ทั้งทีวีเก่าสี่ห้าเครื่อง เครื่องเล่น ซีดี ขายโล๊ะๆไปเครื่องละสิบบาท

ส่วนจาน ปล่อยทิ้งไว้บนเสาหลายปี  ตอนนั้นก็จะรื้อขายพวกซื้อของเก่าเหมือนกัน เพราะย้ายบ้านมาสามครั้ง จนตั้งเองได้
 ผมเองก็มาเรียนรู้ในบอร์ดนี้แหละครับ ค่อยๆ ทำไปไม่ยากอย่างที่คิดครับ 

ฝากรูปมาให้ดูครับ เคยลงหลายครั้งเหมือนกัน นานๆ จะเจอผู้ใช้  LT-5300 ด้วยกัน

จานขนาด 7.5 ฟุต ครับ  ตอนนี้แปลงมาเป็น รับ ไทยคม 5

LNB ยังเก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ

ทิ้งไว้นานมาก น้ำฝนเข้า ไม่ต้องตกใจครับ ไม่เสีย ของเขาดีจริงๆ

เอาวิกซ์ซอล ล้าง ใช้แปรงสีฟัน ขัดๆ ให้สะอาด เอาดายเออร์ เป่าๆ แห้งดีแล้วลองจ่ายไฟเข้า ทำงานได้ปกติ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 04:54:11 pm »

ลองดูกระทู้เก่าๆนี้ดูก็ได้ครับ ผมเคยลงไว้นานแล้ว

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19672.0
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 05:00:28 pm »

receiver ที่ท่าน stargate199 ใช้ยี่ห้ออะไรคับ
ผมใช้ satcruiser อยู่ครับมันก็ดีสำหรับในยุคนั้น แต่มีข้อเสียที่ถ้าเครื่องบินบินผ่านสัญญาณภาพมันจะกระุตุก สมัยนี้เครื่อง receiver จากจีนมีมากมายเลือกดูเอานะครับ

2.ตรวจสอบแขนมูฟ ถ้ามันสามารถที่จะซ่อมได้ก็ซ่อมใช้ของเดิมได้ใช่มั๊ยคับ  ถ้าเสีย ซื้อใหม่ราคาสักเท่าไหร่คับ ต้องเลือกยี่ห้อรึป่าว และแหล่งซื้อขายมีร้านแนะนำหรือป่าวคับ

จะลองซ่อมเองก็ได้ถ้ามีฝีมือ แต่ต้องถอดออกเป็นชิ้นทำความสะอาดแล้วหล่อลื่นใหม่
แต่ของใหม่้ดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงครับของผมใช้ยี่ห้อ superjack หากอยากซื้อดูที่ร้าน
เก้่าsats.com (แปลงเก้าเป็นเลข 9 เอานะครับ) ดูที่สินค้า
มอเตอร์ขับเคลื่อนจาน SUPERJACK 18 นิ้ว ราคา 850 บาท

วิธีการซ่อมให้ดูจากของช่างพจน์ที่กระทู้่นี้
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=29524.0
หรือของคุณ kai ที่นี่
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19672.0

3.LNB อันนี้คงต้องเปลี่ยนแน่นอนใช่มั๊ยคับ มียี่ห้อหรือรุ่นแนะนำมั๊ยคับ แล้วถ้าเอาแบบมีหัว ku ด้วย จะติดตั้งลำบากมั๊ยคับ ถ้าไม่มีหัว ku แค่ถอดเปลี่ยนกับของเก่าเท่านั้นใช่มั๊ยคับ

ปกติเครื่องอายุมากกว่า 10 ปี LNB น่าจะหมดสภาพไปแล้วนะครับ และผมคิดว่า LNB ในยุคนั้น
มันรับสัญญาณแนว H หรือ V ด้วยการใช้ servo หมุนเข็มรับสัญญาณในหัว LNB ซึ่งปัจจุบันนี้
ไม่มีใครใช้แล้ว(ดูรูป LNB ยุคนั้นได้จากกระทู้คุณ kai) ปัจจุบันหัว LNB ใช้แรงดันไฟ 13V/18V
ในการเปลี่ยนแนวการรับ H/V ครับ ผมจึงแนะนำให้ซื้อใหม่ครับร้านที่แนะนำไว้มีขายเกือบทุกอย่าง

ถ้่าเปลี่ยนแค่ LNB C อย่างเดียวแค่เปลี่ยนหัวใหม่เข้าไปแทนให้เข็มรับสัญญาณขั้ว V ชี้ไปทางใต้
ให้ถูกต้องก็จะใช้งานได้เป็นปกติ และปรับระยะลึกของหัว LNB ให้ตรงกับของเดิมด้วยนะครับ
อย่าลืมเอาเทปพันสายไฟที่ขั้วต่อกันน้ำเข้าไว้ด้วย

แต่ถ้าใช้หัว LNB C-Ku คุณจะต้องติด Diseqc switch เพิ่มเข้าไปในหัวด้วย โดยต้องมีหมวก
พลาสติคครอบกันน้ำไว้ด้วย(ซื้อจากร้านได้ครับ)

แต่ถ้าเป็นห่วงว่าเวลา Diseqc switch เสียต้องปีนขึ้นไปเปลี่ยนก็ให้เดินสาย RG6 อีกเส้นหนึ่งจาก
หัวรับลงมาในบ้านแล้วใส่ Diseqc switch ในบ้านก็ได้ครับเวลาเสียก็จะเปลี่ยนได้ง่าย

4.เช็คสาย tvro ถ้าสภาพดีไม่มีแตก ขาด ใช้ของเดิมได้ใช่มั๊ยคับ หรือต้องเปลี่ยนใหม่คับ

สายถ้ายังดีอยู่จะไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ

5.เปลี่ยน digital receiver มียี่ห้อแนะนำมั๊ยคับ ถ้าเป็นแบบมี positioner ก็จะดีใช่มั๊ยคับ แล้วราคา ของแบบมีกับไม่มีpositioner ในตัวต่างกันมากมั๊ยคับ เรื่อง receiver ขอคำแนะนำด้วยคับเพราะไม่อยากลองผิด ลองถูก  อิอิ

ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้หาแบบ Positioner ในตัวไม่ได้แล้วครับ แนะนำแบบแยกดีกว่าคุณจะได้เลือกใช้
receiver ที่มีคุณสมบัติตามต้องการแบบอิสระได้ด้วย ถ้าจะหาเครื่องที่รองรับระบบ HD ด้วยก็ให้
ดูเครื่องรับแบบ HD ไปเลยครับ ถ้าจะดูรายการที่เข้ารหัสได้ด้วยก็มีให้เลือกอีกเช่นกัน ลองศึกษา
ดูก่อนซื้อนะครับ 

สำหรับเครื่องรับ HD ที่คุ้มราคาค่าตัว(ไม่ใช่เครื่องที่ดีที่สุดนะครับ)น่าจะเป็น openbox S9 และ
S10 ลองศึกษาดูว่าถูกใจหรือไม่นะครับ

6.ปรับตำแหน่งดาวเทียม อันนี้คงต้องขอคำแนะนำหลังจากทำขั้นตอนอื่นเสร็จแล้วคับ

ถ้าเป็นจานมูฟที่ช่างตั้งมาดีแล้วจานไม่ต้องไปปรับมุมต่าง ๆ เลยนะครับห้ามไปหมุนเองเด็ดขาด
ถ้าจะเปลี่ยน LNB ให้ทำแค่ถอดแขนมูฟออกแล้วเอามือโยกใบจานให้พับมาด้านใดด้านหนึ่ง
เพื่อให้เอื้อมถึงหัว LNB แล้วจึงเปลี่ยนหัว LNB หากคุณไปปรับมุมก้มเงยหรือมุมส่ายเอง
จะทำให้รับไม่ได้เลยหรือรับได้ไม่ครบทุกดวง

ยกเว้นในกรณีที่คุณใช้หัว C+KU อาจต้องปรับมุมส่าย มุมก้มเงย และมุมชดเชย อย่างละเอียด
เพื่อให้สัญญาณ KU แรงที่สุด

สุดท้ายก็คือบันทึกตำแหน่งของดาวเทียมใน positioner และ scan ช่องใน receiver
เท่านั้น

ที่จริงคุณไม่มีความรู้เลยน่าจะจ้างช่างทำจะดีกว่านะครับ ถ้าจะทำเองคุณต้องศึกษาหาเอง
ให้มากกว่านี้ อย่าหวังว่าถ้าถามแล้วจะมีคนตอบให้คุณทุกครั้งนะครับ

kugvr4
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 06:01:13 pm »

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยคับ  ที่จิงดูแล้วจ้างช่างน่าจะง่ายกว่า แต่ผมอยากลองทำเพื่อเป็นความรู้ให้กับตัวเองด้วยคับ ถ้าทำเองมันจะจำดีกว่าจ้างเค้าน่ะคับ ก็จะพยายามศึกษาไปเรื่อยๆก่อนคับ ที่จิงแต่ก่อนผมชอบเรื่องพวกนี้มากคับ  แต่ด้วยภาระหน้าที่การงานทำให้ต้องเลิกสนใจมันไป แต่ตอนนี้พอจะมีเวลาบ้างแล้วคับ เลยคิดจะกลับมาศึกษาอีกครั้ง เดี๋ยวจะลองย้อนไปอ่านกระทู้เก่าๆดูคับน่าจะมีประโยชน์เยอะเลย  แต่ถ้าสุดความสามารถก็คงถึงมือช่างแหละคับ ยังไงรบกวนทุกท่านช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะคับ ขอบคุณคับ...
kugvr4
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 07:25:00 pm »

จานมี จานเดียวคับเป็นแบบมูฟ 7.5 ฟุต  ที่กำลังคิดจะทำคือ หา receiver didital มาเปลี่ยนแทนของเดิม และซ่อมแขนมูฟที่มันใช้การไม่ได้  ตอนติดตั้งครั้งแรกให้ช่างติดคับ เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว จะลองศึกษาข้อมูลไปก่อนคับ เพราะผมเพิ่งเข้ามายังอ่านข้อมูลเก่าไว้ไม่เยอะ คิดว่าไม่น่ายากแต่ก็คงไม่ง่าย  แต่ที่ยากน่าจะเป็นตอนปีนหลังคาไปซ่อมจานนี่แหละ กลัวกระเบื้องแตก 55...
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 07:32:45 pm »

ท่าน kugvr4 ทำเองดีที่สุดครับ ผมเองไม่เคยมีความรู้เรื่องจานดาวเทียมมาก่อนเลยเช่นกัน พอเห็นมีการเปิดอบรมการติดตั้งจานดาวเทียม
ระยะทางไปกลับสี่ร้อยกว่ากิโล ผมตัดสินใจสมัครขอร่วมอบรมทันที  หลังจากนั้นไม่ถึงเจ็ดวัน ผมก็มาปลุกผี EXCHOSTAR LT 5300 ครับ

แรกๆก็ถามอะไรโง่ๆไปเยอะด้วยความไม่รู้ แต่ความโง่ ความไม่รู้เป็นสิ่งบันดาลใจดีที่สุด อย่าไปอายครับ ทำเองเกิดความภาคภูมิใจแน่นอน

K. TOP

2 ถ้าช่างมาติดตั้งให้ เขาเห็นจานมูฟใบเดิมของคุณหรือไม่ ถ้าเห็นแล้วเขาบอกคุณว่ายังไง

ถ้าเป็นช่างรุ่นใหม่เห็นจานรุ่นเก่า ช่างคนนั้นยิ้มเห็นฟันทั้งปากแน่นอน บอกงานนี้ เคี้ยวหมูแน่ๆ
micron
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2011, 10:19:15 pm »

ยอดเยี่ยมจริงๆ มีมือโปรจามมูฟเข้ามาตอบอย่างละเอียด...ยังขาดช่างเอ๋อีกคน
บอกได้เลยครับว่าถ้าหากอ่านกระทู้ที่ คุณ phot, คุณ kai คุณ stargate เคยโพสต์ไว้
รับรองว่าทำเองได้ทั้งหมดเลยครับและกลับมาใช้งานได้ดีกว่าเดิมแน่
ขอให้ระวังมากๆกับการทำงานบนหลังคา อย่าให้ตกลงมาเท่านั้นครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2011, 09:51:37 am »

จานมี จานเดียวคับเป็นแบบมูฟ 7.5 ฟุต  ที่กำลังคิดจะทำคือ หา receiver didital มาเปลี่ยนแทนของเดิม และซ่อมแขนมูฟที่มันใช้การไม่ได้  ตอนติดตั้งครั้งแรกให้ช่างติดคับ เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว จะลองศึกษาข้อมูลไปก่อนคับ เพราะผมเพิ่งเข้ามายังอ่านข้อมูลเก่าไว้ไม่เยอะ คิดว่าไม่น่ายากแต่ก็คงไม่ง่าย  แต่ที่ยากน่าจะเป็นตอนปีนหลังคาไปซ่อมจานนี่แหละ กลัวกระเบื้องแตก 55...
ให้กำลังใจครับผมช่างติดให้ใบแรก   10 กว่าปีแล้วแพงมาก
ที่เหลือทำเอง 7.5 move สนุกดีครับ เวลามีปัญหาแก้ไขได้เองไม่เสียเวลารอ
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2011, 06:37:30 pm »

ขอเอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับ  จานมูฟนี่ถ้าทำเองได้จะสนุกและเพลินกับมันมากนะครับ

เรียนรู้จากที่นี่ครับ ค่อยๆอ่าน http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=149119

ผมไม่ใช่ช่างนะครับ  เป็นแค่ผู้ใช้งานที่ชอบดาวเทียม อิอิ

phot9724
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2011, 10:48:59 pm »

เพิ่มเติม เรื่อง คุณภาพของรายการ เป็นอย่างไร
คำตอบ คือ ไม่น่าสนใจ
รายการที่รับได้จะเป็นฟรีทีวี ของประเทศใกล้เคียงกับเรา ที่มีมากจะเป็นของอินเดีย กับจีน  จะคล้ายๆกับช่องในระบบอนาลอกสมัยก่อน เพียงแต่จำนวนช่องมากกว่า
ที่สามารถยืนยันคำตอบนี้ได้ว่า ถูกต้อง ก็คือ ถ้ารายการของจานมูฟ น่าสนใจ  คงมีคนใช้มากมายแล้ว เคเบิล ทรูวิชั่นส์ เคเบิลท้องถิ่น ไม่มีทางได้เกิดแน่นอน
ปัจจุบัน จานมูฟ แทบไม่มีใครขายแล้ว ดังนั้น ผู้ที่เล่นจานมูฟจะต้องช่วยตัวเองเป็นหลัก
บอกได้ว่า จานมูฟ เหมาะสำหรับนักเล่นจานดาวเทียมอย่างจริงจังเท่านั้น
ที่บอกเพราะ เห็นว่า เจ้าของกระทู้ เคยเสียเงินหลายหมื่น แล้วก็ทิ้งไป ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร
จึงไม่อยากให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย อีก
ขอสนับสนุนความคิดของท่านTOP ถูกต้องแล้วครับ-อีกอย่างจานมูฟนั้นต้องการ-การบำรุงรักษาที่สม่ำเสมอถึงจะใช้งานได้ดีครับ-ใช่ว่าติดตั้งแล้วจบแล้วจบเลยแบบจานฟิกส์

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2011, 09:22:31 pm »

ขอแนะนำเพิ่มให้นิดครับ ก่อนที่จะถอดอุปกรณ์ชิ้นใดที่หน้าจาน ควรทำมาร์กตำแหน่งไว้ทุกจุดก่อนครับ เมื่อเปลี่ยนอะไรเข้าไปแล้ว จะได้กลับมาอยู่ในตำแหน่งเดิมได้ถูกต้อง
แกนของมอเตอร์ เป็นสิ่งไม่ถูกต้องที่คุณนำจารบีไปป้าย ทาไว้ เพราะมันจะทำให้มอเตอร์ทำงานหนักเวลามูฟ ควรล้างกลับมาให้อยู่ในสภาพเหมือนตอนติดตั้งใหม่ เวลาจะถอดแขนมอเตอร์ออกมา ให้ขันน็อตที่จุดหมุนของแกนจานให้แน่นก่อนครับ จะทำให้ทุกอย่างอยู่ในตำแหน่งเดิม ก่อนใส่กลับเข้าไป
ปล.ถ้าหลังคาบ้านเป็นกระเบื้องซีแพค ไม่ต้องกลัวแตกครับ ให้ระวังลื่นล้มอย่างเดียว แต่ถ้าเป็นกระเบื้องลอนคู่ คุณจะมีโอกาสตกหลังคามาก (เหมือนกับผมครับ)

kugvr4
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2011, 04:57:09 pm »

55 หลังคาตรงที่จานมันโผล่ขึ้นไป ดันเป็นลอนคู่ซะด้วยสิคับ นี่แหละปัญหา  แต่ยังไงคงจะรื้อทำเองคับ ทำเพื่อเป็นความรู้ น่าจะสนุกดีคับ  แต่ก่อนตอนติดมาใหม่ๆผมก็พยามยามมูฟหาดาวใหม่อยู่บ่อยๆ แต่ก็ไม่ค่อยเจอรายการน่าสนใจคับ ขอบคุณท่าน TOP คับที่ให้ข้อมูลเพื่อเตือนสติ ดีคับจะได้ไม่คาดหวังอะไรกับมันมาก ค่อยๆทำไปไม่รีบร้อน  ...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์