ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09, มิถุนายน 2024, 11:44:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดตั้ง LNB นี่ยากไหมครับ สำหรับคนไม่รู้อะไรเลยอย่างผม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง LNB นี่ยากไหมครับ สำหรับคนไม่รู้อะไรเลยอย่างผม  (อ่าน 22440 ครั้ง)
NaiYai
Newbie
*

« เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 12:09:42 am »

ศึกษาในเว็บมามาสักพัก
สรุปว่าคงจำเป็นต้องเปลี่ยน LNB 2 ขั้ว
เพื่อให้ DB กับ DTV อยู่ร่วมจานกันได้

เลยคิดจะซื้อหัว LNB 2 ขั้วพร้อมสายมาลงมือเองครับ
แต่เนื่องจากไม่มีความรู้อะไรเลยสักนิดเดียว เรียกชื่ออุปกรณ์บังไม่ถูกเลยครับ
เลยกะจะไปให้ช่าง คลองถม จัดชุดให้

ปัญหาที่จะถามคือ มันติดตั้งยากไหมครับ สำหรับคนไม่รู้อะไรเลยอย่างผม
ถ้าแค่ ปีนบันได เอาไขควงคลายน๊อต ใส่ LNB เข้าไปแล้วก็ยึดน๊อต แล้วเรียงสายให้สวย
แบบนี้ผมพอทำได้ครับ

แต่ถ้าต้องปอกสาย ต้องมีอุปกรณ์พิเศษเข้ามาช่วยโน่นนี่
ผมคงต้องจ้างช่างล่ะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
monblack
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 12:18:25 am »

ไม่ยากครับ ลองดูครับ อย่าให้หน้าจานเคลื่อน ก๊แล้วกัน แล้วปรับหัว lnb ให้ได้เหมือนกับของเดิม ประมาณ 4.30 น. จะคอยให้กำลังใจครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
lungnim
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 06:57:06 am »

ใช่ครับไม่ยาก ถ้างง 4.30 น.ให้วาดรูปตำแหน่งเดิมไว้ แล้วใส่ให้เหมือนเดิม(ถ้าสัญญาณมาแรงดีอยู่แล้ว แต่ถ้าต้องการปรับก้ม-เงย,ซ้าย-ขวา ให้ใช้ปากกาเคมีมาร์คตำแหน่งเดิมไว้ก่อนครับ) และเวลาซื้อLNB ก็บอกคนขายว่าจะเอาไปใช้กับอะไร ครับ
poowut
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 08:36:20 am »

สำหรับดาวTHAICOM

หัว LNB C 05150

ยี่ห้อ psi ให้มาร์ค 0 อยู่ตำแหน่ง 4.30 น. หรือตรงกับขาฟิตฮอนล่างขวา (หันหน้าเข้าจาน)โดยประมาณ หรือ ทิศใต้ 180 องศา

ยี่ห้อ ไอเดีย ,thaisat ,infosat,Dinasat ให้มาร์ค 0 อยู่ำแหน่ง 7.30 หรือตรงกับขาฟิตฮอนล่างซ้าย(หันหน้าเข้าจาน) โดยประมาณครับ

หัว LNB KU 11300, univ

ทุกยี่ห้อ ให้สังเกต ตรงที่เราขันสายเข้ากับหัวตรงเกรียวน่ะครับ ให้อยู่ตำแหน่ง 4-5 โมงครับ

สำหรับความลึกจาก สกาล่าลิง จากประสบการขึ้นอยู่กับหน้าจาน
หากเป็นจาน 5 ฟุต ให้ลึกจากสกาล่าลิงประมาณ 2 ซม.
หรือรอท่านอื่นตอบบนะครับ

ดาวเทียมดวงอื่น ๆ
การตั้งหัว LNB
สำหรับยี่ห้อ PSI ให้มาร์ค 0 อยู่ตำแหน่งทิศใต้ หรือ 180 องศา นะครับ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ เดี๋ยวคงจะมีท่านอื่นเสริงครับ
ขอให้โชคดีนะครับ

NaiYai
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 09:27:59 am »

ลืมถามไปน่ะครับว่า
เดิมจานแดง ดู True Life Plus อยู่ปกติ ตามแพกเกจ... แต่ผมเอามาพ่วง DB จุดที่ 2, 3 ด้วยตัวเอง

แต่ถ้าไปเปลี่ยน LNB 2 ขั้วมา... จะมีปัญหากับดุ True Life Plus ไหมครับ? โดยที่ยังต้องการดู DB ได้เหมือนเดิม
lungnim
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 09:49:27 am »

แนะนำให้ใช้แบบ 4ขั้วเลย เปลืองสายหน่อย แต่สัญญาณแยกเครื่องใครเครื่องมันครับ
jarasak
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 10:53:28 am »

ลืมถามไปน่ะครับว่า
เดิมจานแดง ดู True Life Plus อยู่ปกติ ตามแพกเกจ... แต่ผมเอามาพ่วง DB จุดที่ 2, 3 ด้วยตัวเอง

แต่ถ้าไปเปลี่ยน LNB 2 ขั้วมา... จะมีปัญหากับดุ True Life Plus ไหมครับ? โดยที่ยังต้องการดู DB ได้เหมือนเดิม

ถ้าขั้วเดียวยังดูได้ 2 ขั้วก็สบาย ผมยังไม่เคยใช้ 2 ขั้วเลย แต่ต่อดูแยกไปหลายจุดใช้เพาเวอร์พาส สปลิตเตอร์การ์ดช่วยยังดูได้ ยิ่งเครื่องไหนมี Line out ก็พ่วงได้อีก
addy
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 11:56:28 am »

ใช้ได้ครับ เมื่อวันอาทิตย์เพิ่งไปเปลี่ยนหัวที่บ้านเพื่อนมาเป็น 2 ขั้ว เครื่องหนึ่งเป็นทรู อีกเครื่องเป็น DTV แค่ไขตัวล็อค lnb ออก ต่อสายให้เรียบร้อย จัดวางตำแหน่งเดิมก็ได้แล้วครับ แต่หน้าจานอย่าไปเคลื่อนมันครับ ถ้าทำเคลื่อนควรมีเครื่องมือวัดเตรียมไปด้วย ซึ่งมันไม่ได้ยากอะไรเลย แต่ถ้าเผื่ออนาคตจริงๆ นะ ลงทุนซื้อหัวเดียวออก 4 รูไปเลย เพิ่มตังค์ไม่เที่ไหร่ แต่ใช้ได้บาน อันที่จริง 2 หัวก็ต่อ multi ได้ครับ แต่ multi ตัวหนึ่งก็หลายหน่วยอยู่
ถ้าจานเคลื่อนแล้วไม่มีเครื่องมือนะครับ มุมก้มเงยใช้เชือกผูกกะหิน ทำเป็นลูกดิ่งที่ก้านจับ LNB แล้วทำการวัดให้ได้มุม 55 องศาจากพื้นโดยใช้ไม้โปฯ นั่นแหละครับ
ส่วนมุมกวาด ก็ไปค้นเข็มทิศในรถมาเลยครับ ตั้งหลักจากทิศเหนือแล้วกวาดมาตามเข็มนาฬิกาเรื่อยๆ มาประมาณ 230 องศา จากนั้นให้ค่อยๆ หมุนตามเข็มนาฬิกาไปเรื่อยๆ อีกไม่เกิน 10 องศา (คือไม่เกิน 240) สัยญาณมาเริ่ดมาก ถ้าไม่มีเข็มทิศ รบกวนหาการทำเข็มทิศอย่างง่ายใน web ครับ แต่ก็อีกนะ ตัววัดมุมกะเข็มทิศ 2 อันนี้รวมกันก็ไม่ถึง 300 บาทครับ
ขอให้เปลี่ยนสำเร็จครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์