ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07, มิถุนายน 2024, 09:18:46 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากทราบสเป็คแบตเตอรรี่ของเครื่องวัดสัญญาณดาวเทียมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบสเป็คแบตเตอรรี่ของเครื่องวัดสัญญาณดาวเทียมครับ  (อ่าน 3263 ครั้ง)
jen
Sr. Member

« เมื่อ: 14, สิงหาคม 2011, 11:49:17 pm »

อยากเปลี่ยนตัวที่ใช้อยู่ครับเพราะมันเก็บไฟน้อยมาก ใช้เวลาแป๊ปเดียวหมดแล้ว
เครื่องของ M-Sattel ONE-1 ร้านขายไม่รู้เรื่องเลย ขายเป็นอย่างเดียว คงต้อง
พึ่งบอร์ดโบราณ ผ่านมายังผู้ใช้เครื่องรุ่นนี้ครับ
    ......ขอบคุณครับ.......
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2011, 06:50:34 am »

ลองไปดูตามร้านขายของเล่นเด็กหรือวิทยุสื่อสาร ถอดเอาตัวอย่างไปเทียบเลยครับ
ส่วนมากจะ10ก้อนเลือกเอาขนาดที่ใกล้เคียงและแอป์สูงๆไว้ก่อน แล้วให้ช่างเอาขั้วเดิมใส่ให้ครับ
ตามร้านวิทยุสือสาร มีขานเป็นแพ็คๆ แต่ควรเลือกเกรดดีนิดนึง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
topfy1975
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2011, 10:30:06 am »

ตามท่าน jay เลยครับ สนับสนุน อีกเสียง แต่ถ้าต้องการทราบ ไว้เป็นความรู้

ของเดิม จะเป็น แบต ลิเที่ยม (Li-Polymer) แรงดัน 3.7 V ต่อเซลล์ x3 = 11.1 V มีชุดวงจร บาลานซ์เซลล์ และชาร์จในตัว ซึ่งต้องเป็นกระบวนการชาร์จแบบ CCCV (Constant Current Constant Voltage) เท่านั้น แต่ถ้าไปแพคใหม่ เป็นแบบ นืแคท Ni-Cd หรือ Ni-MH ไม่ต้องใช้วงจรชุดนี้ ครับ  แต่ในวงจรชุดนี้จะมี สายไฟบอกสถานะการชาร์จ มาด้วยนะครับ เช่น ชาร์จไฟจะเป็นสีแดง เต็ม จะเป็นสีเขียว

คำเตือน แบต LI-Polymer มีอันตรายควรศึกษาข้อมูลก่อนการใช้งาน อาจเกิดระเบิดได้
topfy1975
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2011, 12:54:08 pm »

แก้ไขข้อมูลครับจำผิด  จาก Li-Polymer  เป็น Li-Ion
oad_
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2011, 07:18:27 pm »

อยากเปลี่ยนตัวที่ใช้อยู่ครับเพราะมันเก็บไฟน้อยมาก ใช้เวลาแป๊ปเดียวหมดแล้ว
เครื่องของ M-Sattel ONE-1 ร้านขายไม่รู้เรื่องเลย ขายเป็นอย่างเดียว คงต้อง
พึ่งบอร์ดโบราณ ผ่านมายังผู้ใช้เครื่องรุ่นนี้ครับ
    ......ขอบคุณครับ.......

ปัจจุบันใช้ตัวไหนอยู่ครับสนใจอยากได้เหมือนกันขอคำแนะนำด้วยครับ แบตใช้ได้กีชม. การใช้งานมีปัญหาอะไรบ้าง ใช้ในที่กลางแจ้งชัดมากกน้อยระดับใด ฯลฯ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
jen
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2011, 09:00:48 pm »

ผมขอขอบคุณทุกๆ ข้อความที่ช่วยเหลือครับ ผมได้ไปหาแบตที่ร้านอมร
เชียงใหม (ผมเป็นคนเชียงใหม่ครับ) พนักงานขายเขาแนะนำแล้วครับ
แต่ราคาแบตต่อก้อน 300 บาทต่อก้อนครับ ต้องใช้ 3 ก้อน เขาไม่กล้าเสี่ยง
จะนำเสนอใส่ให้ครับ กลัวว่าจะใช้ไม่ได้ เขาจึงแนะนำให้ผมไปหาที่ร้านขาย
ของเด็กเล่น หรือหาเทียบแบตของจีนแดง ผมคงต้องหาข้อมูลต่อไปครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2011, 07:11:05 am »

ราคาแพงไปมั้ง สำหรับแบตขนาดนั้น พอจะถ่ายรูปและขนาดมาให้ดูได้ไหม จะลองไปดูแถวบ้านหม้อใน กทม ให้ครับ
topfy1975
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2011, 01:42:53 pm »

ราคา แบต LI-Ion ของอมร จะแพงจริงๆครับ ราคานี้สงสัย จะ 3000-4000 mAh แล้วมั่ง ใช้ แบต รถกระป๋องก็ได้เป็น Ni-MH หรือ แพค 10 ก้อน ของ ว. ICOM  ยี่ห้อ sanyo , spa,GP ก็ได้ครับ
 ถ้าใช้ Ni-Cd  ควรใช้จนแบตหมด ถึงค่อย ชาร์จ ถ้าเป็น Ni-MH  ใช้ยังไม่หมดก็ชาร์จได้ ความทนทาน พอๆกัน ราคาไม่เกิน 500บาท....จากเด็กบ้านหม้อ...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์