ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, พฤษภาคม 2024, 02:57:49 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใครใช้ สว่านโรตารี จีน ติดตั้งดาวเทียมบ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ สว่านโรตารี จีน ติดตั้งดาวเทียมบ้างครับ  (อ่าน 16027 ครั้ง)
jogames
Newbie
*

« เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 10:41:43 pm »

พรุ่งนี้จะไปเดิน คลองถมครับ  ว่าจะไปซื้อ โรตารี จีน ราคาไม่แพงมาก

หลักๆ เอามาติด ดาวเทียม  ให้เพื่อนบ้าน   ไม่ได้ทำเป็นอาชีพ

เอามาเจาะ กำแพง ผนัง  แขวน นุ่นนี่ บ้าง 

มีใครแนะนำ สว่าน โรตารี จีน ที่พอ ใช้งานได้  บ้างมั้ย   ....

งบมีน้อย  นานๆใช้ที  เอาไว้ใช้ประจำบ้าน

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kusalodom
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 11:09:19 pm »

ผมใช้ยี่ห้อ มาสเตอร์ ขายในคาร์ฟูตะก่อน 1700 ดอกก็แถมมา ปัจจุบันยังใช้งานได้ดีทั้งดอกทั้งตัวสว่าน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jogames
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 11:18:31 pm »

วันนี้ ก็ไปดู ทั้ง โลตัส  บิ๊กซี   ราคา 1490-1600  ผมดูแล้ว ตัวเลือกน้อย

ไปดู คลองถม ดีกว่า   

ถ้าใครใช้ โรตารี จีน ตัวไหน พอใช้ ทนๆ ช่วยบอกหน่อยนะครับ 

เอามาไว้ใช้ ติดบ้าน  หน่อย 

LDTV
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 12:27:51 am »

วันนี้ ก็ไปดู ทั้ง โลตัส  บิ๊กซี   ราคา 1490-1600  ผมดูแล้ว ตัวเลือกน้อย

ไปดู คลองถม ดีกว่า   

ถ้าใครใช้ โรตารี จีน ตัวไหน พอใช้ ทนๆ ช่วยบอกหน่อยนะครับ 

เอามาไว้ใช้ ติดบ้าน  หน่อย 

BOSCH จีนแดง แถมหัวต่อสำหรับดอกสว่านเจาะไม้/เหล็ก+ดอกสว่านโรตารี่เจาะปูน 5 ดอก พร้อมกระเป๋า
ราคาที่เวียงจันทน์ 337500 กีบ (1350 บาท) ใช้มาปีกว่าก็ยังโอเคครับ ใช้งานไม่หนักมาก
ฝากซื้อได้นะครับ จ่ายค่าแม่ค้าหิ้ว 100 บาทกับค่าส่งไปรณีย์เอง อิอิ Smiley
qa19122
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 01:10:48 am »

ผมว่ามันไม่ทนเลยครับหรือว่าใช้มันโหดไปหรือป่าว
ถ้าแนะนำไปซื้อสว่านกระแทกธรรมดาดีกว่า ถ้าใช้งานทั่วไปนะ แต่ซื้อพวกยี่ห้อดีๆไปเลย
ใช้บอชกระแทกธรรมดาเกือบ 10 ปีแล้วเนี่ย ไม่เคยซ่อม แต่โรตาลี่จีนแดง 4 เดือนพัง
แต่โรตาลี่มันผ่อนแรงดีจริงๆ
topfy1975
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 03:21:02 am »

BOSH แท้ มือสอง คลองถม เถอะครับ ดูไม่ยาก ราคาพอๆกับของใหม่จีน แต่ยืนยาวกว่า ใจเย็นเลือกนิดหนึ่ง
แนะนำ DBS 2.6 DFR ถึงไม่ทำเป็นอาชีพก็ใช้ของมืออาชีพได้นะครับ แต่ถ้าต้องการจะลองของจีน คลองถม ลองมองหา ยี่ห้อ PUMKIN เปลี่ยนหัวจับดอก เป็นDFR ได้ ใส่ดอกสว่านเจาะเหล็ก ไม่ต้องใช้จำปา มีดอกโรตารี่แถมให้ครับ 6.5 ถึง เบอร์ 13 มีดอก แย๊ก และสกัดครับ
addy
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 06:56:45 am »

ผมเห็นช่างเค้าใช้ mactek รุ่นใส่ดอกครึ่งนิ้วได้ ธรรมดานี่แหละครับ หากินได้แล้ว
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 07:53:22 am »

ใช้ยี่ห้อ Golddex ครับ ซื้อจากแมคโคร เมื่อปี 46
ราคาปกติ2400 บาท  ช่วงโปรโมชั่น 1600 บาท  ทุ่นแบบเดิมๆ  หนักหน่อย
แต่แรงและทน  ใช้กับงานดาวเทียมส่วนตัว  รวมทั้งงานมูลนิธิการศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียม
ของ 6 จังหวัด อิสานใต้  ไม่รู้กี่พันโรงเรียนแล้ว ปัจจุบันยังทนอยู่ และอยู่ทนครับ ขอบอก

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 09:24:11 am »

ผมก็บอร์ชคลองถมครับ มือสอง ใช้มาปีกว่าแล้ว ตอนซื้อของแถมอาจไม่ครบ แต่ตอนนี้มีครบทุกอย่าง คิดว่าคุ้มแล้วครับกับงานที่รับทำ ผมช่างอิสระ ก็คงเหมือนกับคุณ ไม่ได้ติดตั้งทุกวัน อย่าลืมว่าช่างอาชีพก็ใช่ว่าจะมีงานติดตั้งทุกวันนะครับ บางวันก็แปกเหมือนกัน

jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 09:29:25 am »

ผมใช้ของ DWT ไม่ใช่ของจีน ราคา1400 ปรับเร็วช้าได้ กระแทกได้ เบาแรงดี เสียดายที่บริษัทปิดกิจการไปแล้ว ถ้าเสียคงทิ้ง
จำไม่ได้ว่าเป็นของ อิตาลี่หรือเยอรมัน ผมไปเหมามา10ตัวแต่จำหน่ายไปหมดและ
jogames
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 03:18:13 pm »

BOSH แท้ มือสอง คลองถม เถอะครับ ดูไม่ยาก ราคาพอๆกับของใหม่จีน แต่ยืนยาวกว่า ใจเย็นเลือกนิดหนึ่ง
แนะนำ DBS 2.6 DFR ถึงไม่ทำเป็นอาชีพก็ใช้ของมืออาชีพได้นะครับ แต่ถ้าต้องการจะลองของจีน คลองถม ลองมองหา ยี่ห้อ PUMKIN เปลี่ยนหัวจับดอก เป็นDFR ได้ ใส่ดอกสว่านเจาะเหล็ก ไม่ต้องใช้จำปา มีดอกโรตารี่แถมให้ครับ 6.5 ถึง เบอร์ 13 มีดอก แย๊ก และสกัดครับ

เท่าที่ลอง เสริจมา  ถ้าของ จีน    ยี่ห้อ PUMKIN จะเป็นจีน เกรด ดีหน่อย 

ถอยมาเรียบร้อย ค่าตัว อยู่ 2500 บาท   

จีน ตัวอื่น เห็นมี ตั้งแต่ 1200  บอสก๊อป 1600   เลยไม่เอา 

เท่าที่หาข้อมูลมา PUMKIN ฟักทอง ส้ม  ใช้ได้เลย   

กลับมาบ้าน ลองเจาะ รู  แขวน รีโมท พัดลม ก่อนเลย

สมัยก่อน   ใช้สว่านกระแทก ธรรมดา เจาะ แทบตาย  ยังเข้าไม่ถึงไหน 

ลอง pumkin โรตารี  เจาะไม่ถึง 1 นาที    แจ๋วดีครับ
topfy1975
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 04:42:06 pm »

เสียงเดียวกันครับ โดยส่วนตัวเคยใช้แต่ BOSH แท้มาตลอด แพราะเป็นร้านทำแอร์ บ้าน ถึง ชิลเลออร์ และรับเดินไฟบ้านโรงงาน  มาลอง PUMKIN เมื่อ ปี53 -54 ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ ตอนมาใหม่ๆ มันแรงกว่า BOSH แท้ ของใหม่เหมือนกันเสียอีก ในขนาด แรงกระแทก 2 กิโลครึ่ง ถ้าไม่เน้นงาน แย็ก หรือสกัด ผมให้ ผ่านการทดสอบ  ครับ
wp11
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 05:37:28 pm »

แนะนำซื้อ  BOSCH  ทีเดียวไปเลยดีกว่า  ตอนนั้นผมซื้อ  1600  ปรับกระแทกด้วย  มีดอกสว่าน เจาะเหล็ก - ปูน กับ ไขควง มาให้ด้วย  จำปาจะจับดอกสว่านได้ไม่เกิน 7/16 ( 3 หุนครึ่ง) เวลาซื้อ  ของแท้ จะมีตัวหนังสือนูน BOSCH ตัวเล็กอยู่ข้างบนด้านจับ  ครับ

topfy1975
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 06:12:27 pm »

ผมว่า ขึ้นอยู่กับงบ แล้วหละ  สมัยนี้ BOSH แท้ ขนาด 2-26 DFR ราคา 9000 ขึ้น ทั้งนั้น ขนาดเล็กกว่านี้ไม่ทราบราคา เพราะผมจะต้องใช้ แย็ก ประจำ แต่ถ้าไม่มีแย็ก ไม่น่าจะเกิน 6500 ต้องลองเช็คดูหลายๆร้าน เผื่่อเขาบอกผ่าน

**** โปรดใช้วิจารณญาณและประสพการณืในการตัดสินใจเลือกซื้อ ของก๊อป มีเยอะ 555
p_theprivate
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 09:11:09 pm »

เห็นที่ตลาดสนามหลวง 2 ครับ ยี่ห้อ BOSCH งานก๊อป (เหมือนมากๆ) ขายอยู่ 2000 ต้นๆ ลองต่อรองกันดูครับ  มีอยู่หลายร้านเลยลองเดินดูนะครับ โชคดี...
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 11:12:09 pm »

ที่ร้านซ่อมเคยแนะนำ ถ้าเป็นของจีน ต้องอัดจาระบีอีกเพราะใส่มาน้อย ไม่รู้จริงหรือปล่าว
แต่ถ้าใช้ของดีหน่อยก็ต้อง BOSCH หรือ Makita ตัวหลังราคาถูกกว่า
แต่ส่วนตัวชอบ BOSCH มากกว่า (ลูกปือคอเป็นลูกปืนเม็ดหมอนรับแรงกระแทกดีกว่า)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์