ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 09:06:19 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำเกี่ยวกับงานระบบ รีสอร์ท
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับงานระบบ รีสอร์ท  (อ่าน 3304 ครั้ง)
taiguoren
Newbie
*

« เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 09:13:03 pm »

ก่อนอืื่นต้องออกตัวก่อนว่า ผมหนีน้ำมาอยู่ตจว. ใช้เน็ตมือถือ ช้ามาก เลยไม่พร้อมจะค้นหาข้อมูล เลยขอถามทื่อๆที่กระทู้นี้

ตอนนี้กำลังหาช่างเพื่อติดตั้งระบบทีวีดาวเทียม ในรีสอร์ท ประมาณ 30 กว่าจุด ที่อำเภอเวียงเก่า จังหวัดขอนแก่น ผมพอมีความรู้ด้านนี้บ้าง แต่ผู้จัดการไม่มีความรู้ด้านนี้ ก็ไปติดต่อช่างในพื้นที่ ได้รับคำแนะนำให้ซื้อกล่องราคา 25000 บาท ไม่รวมค่าติดตั้ง ดูได้ 14 ช่อง ถามก็ไม่รู้ว่ากล่องอะไร ก้เลยขอถามในนี้เลยว่าที่ช่างเสนอนี่คือกล่องอะไร ราคาเหมาะสมหรือไม่

สำหรับผมแล้วต้องการให้มีช่องจานดำ ไม่จำเป็นต้องเยอะช่องก็ได้ ช่องมาตรฐานต้องมี แล้วอยากใส่หัว KU ไปด้วย เอาไว้เผื่อตอนถ่ายทอดสดที่มีลิขสิทธิ์ จะต้องสามารถเอาช่องของ DTV หรืออื่นๆ เข้าไปสวมแทนได้

สรุปง่ายๆเลย หวังว่าคงไม่ผิดกติกาที่นี่ ผมต้องการช่างที่เป็นสมาชิกบอร์ดนี้ ซึ่งสามารถติดตั้งให้ผมได้ เสนอระบบที่สมเหตุสมผล ไม่กะฟัน ช่างมีกำไรสามารถเลี้ยงตัวได้ ผมไม่ได้อยู่ที่ขอนแก่นแต่มีอำนาจตัดสินใจ ไม่ต้องห่วง หากสนใจหลังไมค์มา หรือ โพสบอกในกระทู้นี้เดี๋ยวผมติดต่อกลับไปเอง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
taiguoren
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 09:18:49 pm »

หรือจะส่งเป็น e-mail มาที่ chuanchomresort@gmail.com ก็ได้ครับ

(ผมไม่อยากใส่เบอร์โทรศัพท์บนบอร์ด เบอร์ของรีสอร์ทก็ติดต่อผมไม่ได้)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 09:19:13 pm »

-คำถามมันน้อยไป-น่าจะเป็นการติดตั้งเป็นระบบ-สำหรับรีสอรืท-ยังไงก็ติดต่อมาครับ-082-8967271 เผื่อๆจะไปได้เมา แถวขอนแก่น5555-ไปคนเดียวทำได้หมด-จบเลย-ถ้าคนจ้างพอใจในราคาที่ตกลงกัน

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 09:41:41 pm »

ในยุคที่เครื่องรับ และหน้าจานราคาไม่แพงแล้ว

อิอิมาช่วยแสดงความคิดเห็น ในฐานะพักที่รีสอร์ทต่างๆบ่อย

ถ้าติดตั่งจำนวนจุด ประมาณ 30 ก่วาจุด

ผมจะแบ่ง กลุ่มจานดำซีแบน   เป็นกลุ่มๆโดยใช้  จาน 5.5 ฟุต   ใช้จาน 5 ใบ
จาน 1 .ใบ เดินสายเข้าเรือนพัก ประมาณ 8 จุด   แต่ละจุด ใส่เครื่องรับ รุ่นที่มีBISSY ระบบโอทีเอ ราคาเครื่องละ 550 บาท

ผู้พักรีสอร์ทจะประทับใจ ช่องดาวเทียมที่มีเกือบสองร้อยช่อง   ดีก่วางานระบบเพียงไม่กี่ช่องอีก 
ppza
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 09:54:01 pm »

แบบดูอิสระเลยครับ  แต่ระวังเรื่องรีโมทหาย  ขอคำแนะนำเลย 087-8651885
ชัดเจน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 09:56:14 pm »

ในยุคที่เครื่องรับ และหน้าจานราคาไม่แพงแล้ว

อิอิมาช่วยแสดงความคิดเห็น ในฐานะพักที่รีสอร์ทต่างๆบ่อย

ถ้าติดตั่งจำนวนจุด ประมาณ 30 ก่วาจุด

ผมจะแบ่ง กลุ่มจานดำซีแบน   เป็นกลุ่มๆโดยใช้  จาน 5.5 ฟุต   ใช้จาน 5 ใบ
จาน 1 .ใบ เดินสายเข้าเรือนพัก ประมาณ 8 จุด   แต่ละจุด ใส่เครื่องรับ รุ่นที่มีBISSY ระบบโอทีเอ ราคาเครื่องละ 550 บาท

ผู้พักรีสอร์ทจะประทับใจ ช่องดาวเทียมที่มีเกือบสองร้อยช่อง   ดีก่วางานระบบเพียงไม่กี่ช่องอีก 
เห็นด้วยครับ
phot9724
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 09:56:45 pm »

แบบดูอิสระเลยครับ  แต่ระวังเรื่องรีโมทหาย  ขอคำแนะนำเลย 087-8651885
-แค่รีโมทหายมันจิบๆ-เครื่องหายด้วย55555

phot9724
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 09:58:28 pm »

-ไม่เข้าใจงานระบบ-เครื่องไม่หาย-แต่รีโมทอาจจะหาย5555

7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 10:16:21 pm »

ก่อนอืื่นต้องออกตัวก่อนว่า ผมหนีน้ำมาอยู่ตจว. ใช้เน็ตมือถือ ช้ามาก เลยไม่พร้อมจะค้นหาข้อมูล เลยขอถามทื่อๆที่กระทู้นี้

ตอนนี้กำลังหาช่างเพื่อติดตั้งระบบทีวีดาวเทียม ในรีสอร์ท ประมาณ 30 กว่าจุด ที่อำเภอเวียงเก่า จังหวัดขอนแก่น ผมพอมีความรู้ด้านนี้บ้าง แต่ผู้จัดการไม่มีความรู้ด้านนี้ ก็ไปติดต่อช่างในพื้นที่ ได้รับคำแนะนำให้ซื้อกล่องราคา 25000 บาท ไม่รวมค่าติดตั้ง ดูได้ 14 ช่อง ถามก็ไม่รู้ว่ากล่องอะไร ก้เลยขอถามในนี้เลยว่าที่ช่างเสนอนี่คือกล่องอะไร ราคาเหมาะสมหรือไม่

สำหรับผมแล้วต้องการให้มีช่องจานดำ ไม่จำเป็นต้องเยอะช่องก็ได้ ช่องมาตรฐานต้องมี แล้วอยากใส่หัว KU ไปด้วย เอาไว้เผื่อตอนถ่ายทอดสดที่มีลิขสิทธิ์ จะต้องสามารถเอาช่องของ DTV หรืออื่นๆ เข้าไปสวมแทนได้

สรุปง่ายๆเลย หวังว่าคงไม่ผิดกติกาที่นี่ ผมต้องการช่างที่เป็นสมาชิกบอร์ดนี้ ซึ่งสามารถติดตั้งให้ผมได้ เสนอระบบที่สมเหตุสมผล ไม่กะฟัน ช่างมีกำไรสามารถเลี้ยงตัวได้ ผมไม่ได้อยู่ที่ขอนแก่นแต่มีอำนาจตัดสินใจ ไม่ต้องห่วง หากสนใจหลังไมค์มา หรือ โพสบอกในกระทู้นี้เดี๋ยวผมติดต่อกลับไปเอง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ที่เขาเสนอมา 25000 บาท ดูได้ 14 ช่อง ยังไม่รวมค่าติดตั้ง ก็คงเป็นชุดงานระบบแบบ 14 ช่อง โดยทั่วไปแล้วในชุดน่าจะรวมชุดจานดาวเทียมอยู่แล้วแต่ไม่รวมค่าติดตั้ง ซึ่งช่างที่เสนอราคามาผมว่าก็สมเหตุสมผลนะครับเพราะเขาคงเพื่อไว้สำหรับให้ต่อลองราคาได้บ้าง ส่วนค่าติดตั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับน่างานแล้วครับเดินสายใกล้ไกลแค่ใหน ? ผมขอแนะนำว่าน่าจะใช้ช่างในพื้นที่มากกว่าที่จะใช้ช่างต่างพื้นที่เพราะเวลามีปัญหาจะได้เรียกช่างเข้าไปตรวจสอบและแก้ใขได้ง่ายหน่อยครับ ถ้าใช้ช่างต่างพื้นที่เมื่อเขาติดตั้งเสร็จแล้วรับเงินไปแล้ว ถ้าเกิดระบบมีปัญหาขึ้นมาจะเรียกให้เขามาตรวจสอบและแก้ใขได้ยากครับ อย่างดีเขาก็อาจจะแนะนำให้คุณตรวจสอบและแก้ใขเองไปก่อนจนกว่าเขาจะว่างมาแก้ใขให้ ทั้งนี้ระบบของคุณเป็น Resort ไม่สามารถรอช่างได้นะครับเพราะถ้าลูกค้าเข้าพักแล้วคุณต้องมีบริการให้ลูกค้านะครับ ลองคิดดูดี ๆ ก่อนครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2011, 09:07:39 am »

เห็นด้วยกับเฮียเจ็ดครับ หาช่างในพื้นที่ก่อนครับ หาดูหลายๆเจ้า แล้วมาสรุปราคากัน แต่อย่าเอาราคาของอีกทีไปต่อรองกับอีกทีนะครับ คุณจะไม่ได้เนื้องานที่เป็นมาตรฐาน
ให้เอารูปแบบที่ต้องการ ชนิดของการติดตั้งและความต้องการของเรา และถ้าเราเป็นลูกค้าที่รีสอร์ทนี้เราต้องการดูอะไร เข้าไปคุยกับช่างแต่ละร้าน แล้วมาสรุปว่าช่างท่านไหนจริงใจมากกว่ากัน มีข้อมูลที่ถูกต้องให้เรามาก น้อยเพียงใด
ต่อไปก็มาคุยเรื่องราคากันว่าสุทธิเท่าไหร่ ประกันเป็นอย่างไร ดูแลเราเหมือนแม่เลี้ยงลูกมั๊ย
ส่วนราคาเครื่องที่ถาม ผมอยู่กทม. ราคานี้ผมก็ว่าสมเหตุ สมผล นะครับ เป็นราคาที่ผมเสนอลูกค้าในกทม.ครับ
ส่วนการติดตั้งแบบแยกอิสระ ก็ดีไปอีกแบบ อันนี้แล้วแต่พิจารณาเลือกครับ อยู่ที่ความเหมาะครับ
ยินดีให้คำปรึกษาครับ (เบอร์โทรฯอยู่ในทำเนียบช่างครับ)

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์