ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
10, มิถุนายน 2024, 01:09:45 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ลองเล่นรีซีฟเวอร์ THAISAT -2000 HD PVR
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเล่นรีซีฟเวอร์ THAISAT -2000 HD PVR  (อ่าน 12056 ครั้ง)
Venus Trg
Special Member
*

« เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 01:22:21 pm »

เป็นเครื่องรับสัญญาณระบบ HD ที่มีสัญชาติไทยเครื่องแรก หลังจากได้ทดลองเปิดเครื่องตลอดเวลากว่า 30 ชั่วโมง แล้ว
จึงอยากบอกกล่าว

ลักษณะโดยทั่วไป ภาครับสัญญาณอยู่ในเกณฑ์ไว สามารถรับสัญญาณช่อง Fashion HD ที่ AsiaSat 5 C ได้อย่างมีเสถียรภาพ
ตลอดเวลา ลักษณะภาพคมชัดใกล้เคียง Scorpion HD 801 PVR แต่ภาพไม่เนียนเท่า สีสันละม้ายไปทาง Hivion 9696
แตไม่กลมกล่อมและสวยเท่า (ราคาต่างกันร่วม 7,000 บาท)

จุดเด่น จูนเนอร์รองรับ Symbol Rate สูง ระดับ 45000  ได้
         ช่องเสียบ USB อยู่ด้านหน้าสะดวกในการใช้
         ไฟล์บันทึกภาพนามสกุล .ts สามารถเสียบดูโดยตรงกับ LCD/LED TV แทบทุกยี่ห้อ แต่ไม่สามารถดูได้กับ SONY LED TV
ในรุ่นรุ่น Internet TV
         Display ที่เครื่องจะแสดงตัวเลขลำดับช่อง และชื่อช่อง เป็นตัววิ่ง

จุุดด้อย มุมรับสัญญาณจากรีโมทคอนโทรลแคบ
         การแสดงภงพค่อนข้างช้า
         ช่องเสียบการ์ดมีช่องเดียวและอยู่ลึก เวลาดคงการ์ดออกทำได้ไม่ค่อยสะดวก

ความเห็นส่วนตัว  แม้จะใช้ชิพเซ็ต Ali 3602 ตัวเดียวกับเครื่องยี่ห้ออื่นๆในระดับราคาเดียวกัน แ่ต่ภาพกลับคมชัดอย่างน่าแปลกใจ
แม้ภาพจะไม่ค่อยเนียนนัก และ สีค่อนข้างจัดจ้านไม่กลมกล่อม แต่หากใช้ไปสักระยะหนึ่ง น่าจะดีขีันครับ ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 01:39:34 pm »

ยินดีด้วยครับ ได้ของเล่นใหม่ที่ถูกใจ สมราคา อยากรู้ความสามารถในการถอดรหัสผ่านอินเตอร์เน็ตครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Venus Trg
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 01:58:12 pm »

ยินดีด้วยครับ ได้ของเล่นใหม่ที่ถูกใจ สมราคา อยากรู้ความสามารถในการถอดรหัสผ่านอินเตอร์เน็ตครับ

เห็นเพื่อนสมาชิกที่ปฏิบัติไปแล้ว บอกว่าไม่มีปัญหาใดๆครับ ส่วนตัวผมลองเสียบการ์ดแท้ทั้ง True/MeaSat/Palapa D
และการ์ดที่ทำเองจากซิพดีทีวี ก็ราบรื่นดีครับ ...
fat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 02:13:12 pm »

ขอบคุณสำหรับขอมูลครับ
ชัดเจน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 02:16:21 pm »

ขอบคุณสำหรับขอมูลครับ

Aui
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 02:29:21 pm »

ซื้อมาแล้ว ลองแล้ว ผลคือ เมนูเป็นภาษา Eng...No  Thai
ดูดาวนี้ พอเปลี่ยนไปดูอีกดาว ไม่มีสัญญานซะงั้น
ต้องเปลี่ยนมาเป็น All Sattleli... ถึงจะดูได้ เปลี่ยนช่องจนมือหงิก
และยังหาวิธีใส่ CCcam ม่ายล่าย
ตอนนี้ลงกล่องไปแล้ว ครับ
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 06:20:12 pm »

ก่อนหน้านี้ไม่นานทาง INFOSAT ก็เคยออก Rec. HD มาตัวนึ่ง แต่คงเหนื่อยมากจึงเงียบๆ ไป  แต่งานนี้ คุณมนตรี  คงจะมีลูกเด็ดๆ จึงเปิดตลาดอีกครั้ง ดูจากสเป็คแล้วก็ไม่ต่างกันมาก  หากคุณมนตรี  เข็น 10 ฟุต Move ราคาไม่แรงนัก แล้วทำตลาดคู่กัน ไม่แน่อาจกระหึ้ม อีกครั้งก้อได้ เพราะหาก ทรู สะดุดจริง ทางออก ของดาวเทียมต่างประเทศ สดใสแน่นอน เพราะมีช่องครบหมด เพียงแต่กระจัด กระจายอยู่โน้นช่อง อยู่นี่ช่อง คงต้องพึ่งพาจานฯ  Move

[/URL]

[/img]
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 07:36:14 pm »

FW ยังไม่ค่อยสมบูรณ์ดีครับ ทาง Thaisat กำลังให้ผู้ผลิตแก้ใขอยู่ การดูผ่าน Lan ก็ใช้งานได้ดี แต่ถ้าไปเปิด ช่อง FTA นาน ๆ พอกับมาดูผ่าน Lan ใหม่ กับไม่ connect ตัวเครื่องรองรับ Symbol Rate สูง ระดับ 45000 ก็จริงอยู่ แต่เอามารับ K+ ที่ NSS6 สามารถรับชมภาพได้ แต่ไม่มีเสียง 2 อาการดังกล่าวได้แจ้งให้ อ. มนตรี ทราบแล้ว ส่วนเรื่องการแสดงสีสันนั้นเครื่องนี้สามารถปรับสีสัน ความมืดและสว่างได้จากตัวแครื่องเองเลย ไม่ต้องไปปรับที่ TV  และใน FW ปัจจุบันก็ลงช่องไว้ให้หลายดาวมากสามาถเอาไปใช้งานกับจานมูฟได้เลย ราคาเครื่องก็พอ ๆ กับเครื่องที่ท่านอื่นนำเข้ามาขายแบบรับประกัน 3 เดือน แต่เครื่องนี้รับประกัน 1 ปี ภายในเหมือนเครื่อง Open box S9 มาก แต่ให้ภาพและสีสันที่ดีกว่า ท่านใดที่หาซื้อ S9 อยู่ ผมว่าซื้อตัวนี้ไปใช้งานดีกว่าครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 08:14:25 pm »

FW ยังไม่ค่อยสมบูรณ์ดีครับ ทาง Thaisat กำลังให้ผู้ผลิตแก้ใขอยู่ การดูผ่าน Lan ก็ใช้งานได้ดี แต่ถ้าไปเปิด ช่อง FTA นาน ๆ พอกับมาดูผ่าน Lan ใหม่ กับไม่ connect ตัวเครื่องรองรับ Symbol Rate สูง ระดับ 45000 ก็จริงอยู่ แต่เอามารับ K+ ที่ NSS6 สามารถรับชมภาพได้ แต่ไม่มีเสียง 2 อาการดังกล่าวได้แจ้งให้ อ. มนตรี ทราบแล้ว ส่วนเรื่องการแสดงสีสันนั้นเครื่องนี้สามารถปรับสีสัน ความมืดและสว่างได้จากตัวแครื่องเองเลย ไม่ต้องไปปรับที่ TV  และใน FW ปัจจุบันก็ลงช่องไว้ให้หลายดาวมากสามาถเอาไปใช้งานกับจานมูฟได้เลย ราคาเครื่องก็พอ ๆ กับเครื่องที่ท่านอื่นนำเข้ามาขายแบบรับประกัน 3 เดือน แต่เครื่องนี้รับประกัน 1 ปี ภายในเหมือนเครื่อง Open box S9 มาก แต่ให้ภาพและสีสันที่ดีกว่า ท่านใดที่หาซื้อ S9 อยู่ ผมว่าซื้อตัวนี้ไปใช้งานดีกว่าครับ
ถึงว่าสิครับ จองไว้อีกเว็ปนึง ไม่ได้ของซักที สรุปว่า ยังไม่สมบูรณ์

Venus Trg
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 08:44:44 pm »

ลองพิจารณา เปรียบเทียบภายในดูครับ ...

maejo
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 10:18:35 pm »

มีความรู้สึกว่ารีบเข็นออกมาไวเกินไปทั้งที่รู้ว่าไม่สมประกอบ ภาษาไทยก็ไม่มี ซึ่งจะต้องมีการอัพเดตเฟริมแวร์เพิ่มเติมอีก ซึ่งตอนนี้ยังคงไม่น่าเล่น ราคาก็ยังสูงรออีกหน่อยราคาคงถูกลงมาอีกและได้เครื่องที่สมบูรณ์พร้อมใช้งานจะดีกว่าเหมือนตระกูลopenbox s9รุ่นแรกๆกว่าจะมีภาษาไทยคงต้องรออีกสักพัก คนที่ซื้อมาใช้รุ่นแรกคงต้องทนใช้ไปก่อนแบบอืดอัด ในความไม่สมบูรณ์ของเฟริมแวร์
jeejar
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 10:45:54 pm »

ใช่ครับผมคนหนึ่งที่ต้องทนใช้ไปก่อน
เปลี่ยนช่องแต่ละทีนานมาก
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 06:42:43 am »

มีหลายอย่างที่ยังทำไม่สมบูรณ์ ไม่ว่าจะเป็นวิธีการลงแคม การเลือกใช้งานจากการ์ดมาระบบแชร์ หรือกับไปการ์ด ต้องรีบูธเครื่องใหม่ตลอด การจัดเรียงช่องทรูก็ไม่มี มีแต่ช่องรายการไทยคม ลงดาวเทียมมาให้ ๖ ดวง แต่ละดวงแจ้งตำแหน่งอยู่ที่ ๙๐ํE เหมือนกันหมด ยังมีอาการแปลกๆอีก เช่นเมื่อเปิดเครื่องไปนานๆ แฮ็งค์ไปเฉยๆ กดปิดเพื่อจะเปิดใหม่ต้องหลายครั้งกว่าจะทำงาน ปุ่มรีโมทฯมีความรู้สึกว่ากระด้างเมื่อเทียบกับ DB500S หรือ Open.S10 ตัวรีโมทฯค่อนข้างเล็ก จับไม่เต็มมือ
ที่เหลือรอต่อไปว่าจะพบอะไรเพิ่ม

7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 10:57:13 am »

เครื่องรับตัวนี้ มองดูคล้าย Openbox S9 มากก็จริงอยู่ แต่ห้ามเอา FW ของ S9 มาลงเด็ดขาดนะครับเพราะจะทำให้เครื่องพังไม่สามารถแก้ใขให้กับมาใช้งานได้เหมือนเดิมนะครับ ทั้งนี้มีเพื่อนช่างโทรไปสอบถามกับผม ตัวผมเองก็ลืมลงบอกไว้ จึงขอเตือนเพื่อนไว้ก่อนนะครับเดียวจะเสียของเปล่า ๆ ส่วนเรื่องภาษาไทยนั้นรองรับอยู่นะครับสามารถดู EPG เป็นภาษาไทยได้ แต่ Main Menu เป็นภาษา อังกฤษ นะครับ และสามารถลงบ้านเช่าได้ตามปกติ แต่ต้องใส่ระหัศก่อนถึงจะเห็นครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
superjane
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 11:33:41 pm »

อยากให้ไทยแซทพัฒนาซอฟแวร์ที่เหมือนกับopenbox เพราะยังไงก็รับประกัน1ปีที่แน่ๆให้อ่านไฟล์วีดีโอให้ได้ด้วยจะเยี่ยมมากเลยครับ อย่าลืมว่ามีคู่แข่งรอดูอยู่นะครับรีบชิงก่อนนะครับ เพราะเค้กก้อนนี้ยังไม่มีใครมาแบ่งแต่หลังน้ำลดแล้วระวังให้นะครับท่านผู้ชม
Aui
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2011, 06:07:39 am »

เครื่องรับตัวนี้ มองดูคล้าย Openbox S9 มากก็จริงอยู่ แต่ห้ามเอา FW ของ S9 มาลงเด็ดขาดนะครับเพราะจะทำให้เครื่องพังไม่สามารถแก้ใขให้กับมาใช้งานได้เหมือนเดิมนะครับ ทั้งนี้มีเพื่อนช่างโทรไปสอบถามกับผม ตัวผมเองก็ลืมลงบอกไว้ จึงขอเตือนเพื่อนไว้ก่อนนะครับเดียวจะเสียของเปล่า ๆ ส่วนเรื่องภาษาไทยนั้นรองรับอยู่นะครับสามารถดู EPG เป็นภาษาไทยได้ แต่ Main Menu เป็นภาษา อังกฤษ นะครับ และสามารถลงบ้านเช่าได้ตามปกติ แต่ต้องใส่ระหัศก่อนถึงจะเห็นครับ
"สามารถลงบ้านเช่าได้ตามปกติ แต่ต้องใส่ระหัศก่อนถึงจะเห็นครับ"

ใส่รห้สแล้ว ถึงจะเห็นก็ไปต่อไม่เป็นครับ DB ก็ไม่ใช่ Opnbox ก็ไม่เหมือนอีก
จะทำเป็นของตัวเอง ก็น่าจะมีคู่มือวิธีลง Cam มาให้ด้วยน่าจะดีกว่ามาคลำเอง
ขนาดถามร้านที่ถอยมา ยังบอกไม่รู้เลยครับ ให้โทรไปที่ นิคส์แซท
เลยต้องทำใจรอเวลาที่จะมี FW ตัวใหม่ๆ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2011, 09:45:55 am »

"สามารถลงบ้านเช่าได้ตามปกติ แต่ต้องใส่ระหัศก่อนถึงจะเห็นครับ"

ใส่รห้สแล้ว ถึงจะเห็นก็ไปต่อไม่เป็นครับ DB ก็ไม่ใช่ Opnbox ก็ไม่เหมือนอีก
จะทำเป็นของตัวเอง ก็น่าจะมีคู่มือวิธีลง Cam มาให้ด้วยน่าจะดีกว่ามาคลำเอง
ขนาดถามร้านที่ถอยมา ยังบอกไม่รู้เลยครับ ให้โทรไปที่ นิคส์แซท
เลยต้องทำใจรอเวลาที่จะมี FW ตัวใหม่ๆ
ร้านบริการไม่ดีครับ เอาแต่ขายสินค้าอย่างเดียว สินค้ากลุ่มพวกนี้ ร้านต้องเล่นให้เป็นก่อนแล้วจึงนำออกขายครับ เวลามีปัญหา จะได้แก้ไขให้ลูกค้าได้ เรื่องที่หนักหนาคือเฟิร์มแวร์และการเคลมถึงจะเป็นเรื่องของบริษัทครับ ถ้าเป็นอย่างนี้แนะนำคืนเครื่องไปเลยครับ ไม่สนใจลูกค้า

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์