ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 03:31:49 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  หากระทู้สอนตั้งค่า reboot Draembox อัตโนมัติครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หากระทู้สอนตั้งค่า reboot Draembox อัตโนมัติครับ  (อ่าน 3063 ครั้ง)
D_Box
Jr. Member
**

« เมื่อ: 15, ธันวาคม 2011, 12:20:27 pm »

จำได้เคยมีสอนไว้ ท่านใดจำได้บอกทางไปหน่อยครับ

คือจะให้ Dreambox500s มันรีบูตเองทุกวัน

ผมไม่เคยปิดมันน่ะครับ ถ้าเปิดเกินวัน มันเริ่มเดี้ยงๆแล้ว

พอดีใช้มันเปิดนาฬิกาปลุกด้วยน่ะครับ

ปล.ที่ไม่ใช้เครื่อง HD เพราะว่าจุดนี้มันแค่ ทีวี 14 นิ้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jatemonster
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2011, 01:16:50 pm »

ตามนี้เลยคราบบ crontab ช่วยท่านได้ >> http://www.boransat.net/board/index.php?topic=7202.0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
fat
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2011, 01:52:39 pm »

+1ให้ท่านjatemonsterเลยครับ
D_Box
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2011, 03:21:23 pm »

ตามนี้เลยคราบบ crontab ช่วยท่านได้ >> http://www.boransat.net/board/index.php?topic=7202.0

ขอบคุณครับ
D_Box
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2011, 03:29:02 pm »

อ่านๆดู งงดี 555
surapol
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2011, 03:43:55 pm »

งงเหมือนกัน 555
D_Box
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2011, 06:38:17 pm »

งงเหมือนกัน 555

ผมไม่เก่ง linux สักเท่าไหร่น่ะครับ

พอดีเขาอธิบายเป็นทางการไปนิด เลยมึนๆ
D_Box
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2011, 07:18:48 pm »

ตรงนี้พอเข้าใจ

#!/bin/sh

strHour="04"
strMin="00"

while true
do
DateSTR=`date +%H%M%S`
#echo "$DateSTR"
if [ "$DateSTR" -ge "$strHour$strMin"00 ] && [ "$DateSTR" -le "$strHour$strMin"10 ]; then
echo "its time to reboot"
#shutdown -r now
reboot
exit 0
else
#echo "do sleeping"
sleep 8
fi
done

ตรงตรงนี้ ทำไง
Add as inadyn_script.sh in map /var/script/

DYN_SYSTEM=dyndns@dyndns.org
/var/script/reboot_timer.sh &

test -f $DAEMON || exit 0

set -e

คือเข้าใน inadyn_script.sh แล้ว

ให้ไปใส่ตรงบรรทัดไหน

แบบว่า มันมีหลายบรรทัดน่ะครับ ด้านในอ่ะ
chorb_fung
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2011, 01:00:42 am »

การตั้งออโต้ reboot สำหรับเครื่องดรีมบล๊อค

สำหรับ GEMINI
หาไฟล์ /var/script/crond_script.sh

แก้  CROND_ON=1

สร้าง ไฟล์ชื่อ root ไว้ในนี้
/var/etc/cron/crontabs/

ใส่ข้อมูลในไฟล์ root อยากให้ทำอะไรบ้างเวลาไหนกี่ครั้งก็ได้ครับ

30 18 * * * reboot > /dev/null 2>&1 &
30 23 * * * reboot > /dev/null 2>&1 &
30 05 * * * reboot > /dev/null 2>&1 &
-----------------------------
เครื่องจะ reboot เวลา 18.30/23.30/05.30 ทุกวันครับ

การตั้งให้หลังจาก reboot แล้วเป็น standby โหมด (ขึ้นไฟสีแดงค้างไว้)
เพิ่มเข้าไปหลังจาก reboot บรรทัดสุดท้าย
wget -q -O - "http://127.0.0.1/cgi-bin/admin?command=standby"
หรือ
wget -q -O - "http://root:yourpassword@127.0.0.1/cgi-bin/admin?command=standby"

สำหรับตระกูล PLI
ผมแก้ปัญหา Reboot ให้ได้แล้วครับ ลองทำตามนี้เลยครับ
1. กด Menu > Setup > System setting > Service to run > Check เครื่องหมายถูกหน้าคำว่า Start crond >
    กดปุ่มเขียวเพื่อบันทึกค่า จากนั้นก็ออกจากเมนู Setup ทั้งหมดเลยครับ
2. Connect db-500s ด้วยโปรแกรม DCC ครับ
3. จากนั้นไปที่ /var > ไปที่ spool > cron > crontabs จะพบกับความว่างเปล่าครับ
4. สร้างไฟล์ Root ขึ้นมา 1 ไฟล์ไม่มีนามสกุล (ท่านที่เคยสร้างไว้ตามกระทู้นี้สามารถนำมาวางใน folder นี้ได้เลยครับ)
5. กำหนดค่า การตั้งเวลาการ Boot และ การ Stanby เครื่องครับ
     00 18 * * * reboot > /dev/null 2>&1 &
     05 18 * * * wget -q -O - "http://root:dreambox@127.0.0.1/cgi-bin/admin?command=standby"

จากตัวอย่างเครื่องจะ reboot เวลา หกโมงเย็น 00 นาที ของทุกวันครับ
และจะเข้าสู่โหมด Stand by เวลา หกโมงเย็น 05 นาที ของทุกวันครับ

ลองดูนะครับ คิดว่าน่าจะผ่านแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์