ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
10, มิถุนายน 2024, 11:04:46 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ผมขอถามเพื่อนช่าง หากมีงานติดจานวันละใบ สองใบแล้วได้ไป เกาหลี ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอถามเพื่อนช่าง หากมีงานติดจานวันละใบ สองใบแล้วได้ไป เกาหลี ?  (อ่าน 8208 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 04:08:40 pm »

เรียนเพื่อนช่าง. ทุกท่าน ทุกพื้นที่ในประเทศไทย ด้วยความเคารพ ผมขอสอบถามท่าน
                  บริษัท จานดาวเทียมต่างๆจัดโปรโมชั่นไปเที่ยวต่างประเทศ
   คำถาม    1   ท่านเคยได้ไปหรือไม่ ?  เพราะอะไร ?
              2.  หากท่านติดจานวันละใบ สองใบ ช่วง 4-6 เดือน แล้วได้ไปเที่ยว เปิดหูเปิด ในต่างประเทศท่านสนใจหรือไม่ ?
                   ขอเชิญเพื่อนช่าง ทุกท่านแสดงความคิดเห็น ในบอร์ดนี้ ทุกความคิดเห็นของท่านจะเป็นประโยชน์ครับ
                                                                          พิสูตร  ตันติมาลา
                                                                         081-142-6000

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
the blues
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 04:40:33 pm »

ขอตอบข้อ 2 น่ะครับ
ปุจฉา 2.  หากท่านติดจานวันละใบ สองใบ ช่วง 4-6 เดือน แล้วได้ไปเที่ยว เปิดหูเปิด ในต่างประเทศท่านสนใจหรือไม่ ?
วิสัจฉนา  อยากไปต่างประเทศ เกาหลีใต้ น่าสนใจครับ  ผมเบื่อไปลาวแล้วครับ (ใกล้บ้าน)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pisutr
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 04:42:32 pm »

เพื่อนช่าง โทรหาผมบอก ว่าจะแสดงความคิดเห็น แต่พิมพ์ไม่เก่ง แสดงความคิดเห็นทางโทรศัพท์ได้ไหม ?
               ได้ครับ มางโทรศัพท์ก็ได้ เชิญเลยครับ 081-142-6000 การที่พิมพ์ไม่เก่ง ถ้าฝึกพิมพ์บ่่อยก็ดีขึ้น และจะเก่งเองครับ ผมก็เริ่มหัด
  ไม่นาน ตลอดชีวิตก็สั่งลูกน้องพิมพ์ จะพิมพเองก็เฉพาะ ตัวเลขกับอักษรอังกฦษบางคำครับ
ชัดเจน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 04:46:44 pm »

เรียนเพื่อนช่าง. ทุกท่าน ทุกพื้นที่ในประเทศไทย ด้วยความเคารพ ผมขอสอบถามท่าน
                  บริษัท จานดาวเทียมต่างๆจัดโปรโมชั่นไปเที่ยวต่างประเทศ
   คำถาม    1   ท่านเคยได้ไปหรือไม่ ?  เพราะอะไร ?
              2.  หากท่านติดจานวันละใบ สองใบ ช่วง 4-6 เดือน แล้วได้ไปเที่ยว เปิดหูเปิด ในต่างประเทศท่านสนใจหรือไม่ ?
                   ขอเชิญเพื่อนช่าง ทุกท่านแสดงความคิดเห็น ในบอร์ดนี้ ทุกความคิดเห็นของท่านจะเป็นประโยชน์ครับ
                                                                          พิสูตร  ตันติมาลา
                                                                         081-142-6000

สรุปครับ ไม่เคยไป เพราะอะไร ไม่มีเงิน อยากไปครับ ถ้าเป็นไปได้ครับ
peestar
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 04:52:32 pm »

ตอบ 1. สาเหตูที่ไม่ได้ไปเพราะบริษัทที่พาเที่ยว เขาแจ้งเฉพาะดีเลอร์เจ้าใหญ่ หรือไม่ก็ให้เก็บเอกสารบางอย่างไว้แลกบัตรซึ่งตามจริง แล้วช่างเข้าไปซื้อเขาก็ชักเอกสารออกแล้วหรือไม่ก็ลดให้ 20 บาท ดังนั้นช่างอย่างพวกผมไม่ต้องเห็นหรอกตั๋วเครื่องบินแค่เอกสารติดมากับกล่องก็ยังไม่มีวาสนาเลย ขนาดกินหรือแจกอะไรก็ตาม ท่านไม่สั่งเยอะหรือไม่ใช่ขาใหญ่ก็เป็นได้แค่ตัวประกอบฉาก ว่าเขาแจกหรือกินกันจริง ช่างบ้านนอกอย่างพวกผมมีโอกาศแค่นี้ก็ดีครับ แต่ผมคงไม่คิดอยากได้ครับ เพราะโอกาศที่ท่านอาจารย์กล่าวมามันคือมันคือฝันของพวกผม แค่ตัวประกอบอดทนอย่างพวกผมอย่างมาก  อย่างมากก็ไปนั่งเป็นตัวประกอบคอยตบมือให้ดีเลอร์เจ้าใหญ่แล้ว ก็นั่งโต๊ะท้ายๆหรือไม่ก็คอยรับเสื่อยืดตัวเล็กที่ใส่ไม่ได้ แล้วก็กระดาษ a4 อีก 1 ปึก
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 05:08:34 pm »

ตอบ 1. สาเหตูที่ไม่ได้ไปเพราะบริษัทที่พาเที่ยว เขาแจ้งเฉพาะดีเลอร์เจ้าใหญ่ หรือไม่ก็ให้เก็บเอกสารบางอย่างไว้แลกบัตรซึ่งตามจริง แล้วช่างเข้าไปซื้อเขาก็ชักเอกสารออกแล้วหรือไม่ก็ลดให้ 20 บาท ดังนั้นช่างอย่างพวกผมไม่ต้องเห็นหรอกตั๋วเครื่องบินแค่เอกสารติดมากับกล่องก็ยังไม่มีวาสนาเลย ขนาดกินหรือแจกอะไรก็ตาม ท่านไม่สั่งเยอะหรือไม่ใช่ขาใหญ่ก็เป็นได้แค่ตัวประกอบฉาก ว่าเขาแจกหรือกินกันจริง ช่างบ้านนอกอย่างพวกผมมีโอกาศแค่นี้ก็ดีครับ แต่ผมคงไม่คิดอยากได้ครับ เพราะโอกาศที่ท่านอาจารย์กล่าวมามันคือมันคือฝันของพวกผม แค่ตัวประกอบอดทนอย่างพวกผมอย่างมาก  อย่างมากก็ไปนั่งเป็นตัวประกอบคอยตบมือให้ดีเลอร์เจ้าใหญ่แล้ว ก็นั่งโต๊ะท้ายๆหรือไม่ก็คอยรับเสื่อยืดตัวเล็กที่ใส่ไม่ได้ แล้วก็กระดาษ a4 อีก 1 ปึก
ถูกใจมาก ตรงประเด็น บวก ๑๐ คะแนนเต็มเลยครับ
คิดความน่าจะเป็น ติดวันละใบ เดือนละ ๓๐ ใบ ๖ เดือน ก็ ๑๘๐ ใบ เป็นอย่างน้อยที่ต้องทำยอดให้บริษัทหรือดีลเลอร์ ที่นี้ก็ต้องมาดูถึงเกณฑ์การเลือกไปต่างประเทศว่า เอาอะไรมาวัด (ไม่รวมข้าว กับ และขนมหวาน) ในการพิจารณาว่าช่างท่านนี้ได้ไป ช่างท่านนี้ไม่ได้ไป
ถือว่าตอบรวมทั้งสองคำถามแล้วกันครับอาจารย์

pisutr
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 05:09:17 pm »

ท่าน peestar ท่านตอบได้ใจผมจริงๆ ครับ สิ่งที่ท่านตอบผมเห็นเช่นนั้น ตามท่านทุกประการครับ ในวงการช่างดาวเทียมอาจมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นได้
ท่านอยู่จังหวัดใดครับ ?
topfy1975
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 06:34:50 pm »

มองเห็นภาพเลย ครับ คิดใหม่ เอาแบบ ให้มีใบลงทะเบียนหลังติดตั้ง มีหมายเลขเครื่องเป็นหลักฐานพร้อมรายละเอียด ลูกค้าที่ติดตั้ง และชื่อของช่างด้วยไว้เป็นประวัติ  ช่างคนใหนที่ทำยอดไ้ด้ตามเป้า ที่ตั้งไว้ต่อเดือน หรือ 6 เดือนครั้ง  ก็แจก อุปกรณ์ตามความสามารถ จะเป็น LNB ,เครื่องรับ,หรือเป็นชุด เท่านี้ช่าง ติดตั้งก็ปลื้มแล้วครับ  แต่ว่าทั่วประเทศจะต้องช่างเยอะมาก ก็ให้เปิดรับลงทะเบียนเฉพาะช่างมีมีรายชื่อ ในระบบจริงๆก่อน ก็น่าจะไหวนะครับ ส่วนช่างขาจรที่ไม่คิดว่าจะได้เพราะขายได้น้อย คงไม่คิดลงทะเบียนให้เสียเวลา ส่วน ดีเลอร์ ก็ทำยอดขายส่ง ส่วนของดีเลอร์ไป  คิดแบบคนที่ไม่มีโอกาส ที่จะได้เห็น  "ตั๋วเครื่องบิน"
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 06:37:21 pm »

ถูกใจมาก ตรงประเด็น บวก ๑๐ คะแนนเต็มเลยครับ
คิดความน่าจะเป็น ติดวันละใบ เดือนละ ๓๐ ใบ ๖ เดือน ก็ ๑๘๐ ใบ เป็นอย่างน้อยที่ต้องทำยอดให้บริษัทหรือดีลเลอร์ ที่นี้ก็ต้องมาดูถึงเกณฑ์การเลือกไปต่างประเทศว่า เอาอะไรมาวัด (ไม่รวมข้าว กับ และขนมหวาน) ในการพิจารณาว่าช่างท่านนี้ได้ไป ช่างท่านนี้ไม่ได้ไป
ถือว่าตอบรวมทั้งสองคำถามแล้วกันครับอาจารย์

*** หากท่านติดจานวันละใบ สองใบ ช่วง 4-6 เดือน ****  สำหรับมือใหม่อย่างผมคงไม่มีโอกาส แน่ๆ ครับ  

pisutr
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 08:59:35 pm »

เรียนเพื่อนช่างครับ. ผมจะบอกความในใจของผม ผมไปต่างประเทศหลายครั้ง และครั้งหลังๆผมคิดถึงเพื่อนช่าง อีกทั้งผมทราบว่าบริษัทจานดาวเทียม
จัดมีการไปเที่ยวต่างประเทศกัน ผู้ที่ได้ไป มีแต่ระดับ อาซิ้ม อาซ้อ อาเจค ตัวแทนรายกลางถึงใหญ่เท่านั้น ไม่เคยลงมาถึงตัวแทนรายเล็กและเพื่อนช่างเลยก็ซ้ำๆกันอยู่ ผมคิดซ้ำแล้วซ้ำอีกทำอย่างไรหนอเพื่อนช่างจะมีโอกาศจะได้ไปเปิดหูเปิดตา เปิดโลกทัศน์ และยิ่งผมได้คุยกับช่างบางคนมีความเข้าใจผิดๆว่าชีวิตนี้ว่า "คนอย่างเขาไม่มีทางได้ไปเที่ยวต่างประเทศ เว้นแต่ต้องไปขายแรงงาน"บางท่านบอกว่า "ผมจะเอาตังค์ทีไหนไป" บ้างบอกว่า" คนบ้านนอกอย่างผมเดี้ยวไปทำเซ่อๆซ่อ"ดังนั้นการไปเที่ยวต่างประเทศจึงเป็นแค่ความฝัน ผมว่าความฝันนั้นเป็นความจริงได้ ผมมีแผนอยู่ในใจแล้วอยากให้เพื่อนช่างแสดงความคิดเห็นเข้ามาแล้วความฝันนั้นจะเป็นจริง ผมอยากให้เพื่อนช่างได้เห็นกับตา ได้จับกับมือโลกนี้เขาไปถึงไหนกัน ไปย้ำหิมะเล่นว่ามันเป็นอย่างไร งานแสดงสินค้าเขายิ่งใหญ่ขนาดไหน รถไฟความเร็วสูงเป็นอย่างไร บ้านเมืองเขาสวยจริงหรือ บ้านเมืองเขาเจริญกว่าเราจริงหรือ ผมพยายามที่สุดถ้าเพื่อนช่างสู้ตอ้งสำเร็จ.    พิสูตร. ตันติมาลา
smallbee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 09:07:23 pm »

ถ้าภายในเดือนที่เขากำหนดมา ท่านขายได้ 100ชุดท่านได้ไปแน่ๆครับ
bombon
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 09:23:59 pm »

อาจารย์ พิสูตร นี้เอง
pisutr
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 21, มกราคม 2012, 10:00:15 pm »

ผึ้งน้อย อย่ารีบสรุปผิดๆ คิดบวกครับ ฟังเพี่อนก่อน อ่านหัวข้อให้เข้าใจ
satduo
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 22, มกราคม 2012, 05:08:22 am »

อฺพิสูตรมีความคิดดีครับ แต่ผมว่าถ้าจะทำควร
1.ใช้จับฉลากก็ยุติธรรมดีครับ อย่างใช้เก็บบัตรประกันมันมีข้อบกพร่องตรง ร้านใหญ่เก็บบัตรไว้โดยไม่เขียนส่ง มาส่งวันก่่อนไป ถ้าจะใช้บัตร บริษัทควร
2.พิมพ์ชื่อร้าน ลงใปในบัตรประกันเลยครับเขาจะได้เอาบัตรไปขายต่อไม่ได้ครับ อย่างช่างที่ซื้อที่ร้านผมก็ไม่ได้ไป เขาก็เอาบัตรประกันไปขายต่อร้านอื่น
pisutr
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 22, มกราคม 2012, 08:47:58 am »

ตอบ. ขอบคุณท่านอ๋อง(satduo) ในคำแนะนำผมพยายามปิดจุดปัญหาให้หมด มีอะไรแนะนำเชิญนะครับ กิจกรรมนี้ผมอยากให้ถึงช่างมากที่สุด
        ขอให้ช่างอ่านคำถามให้ชัด แล้วตอบคำถาม 2 ข้อที่ผมถามเท่านั้นถ้าช่างไม่สนใจก็แล้วไป ถ้าสนใจ "ฝันของท่านป็นจริงครับ"ผมมีวิธี!!!
authen
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 22, มกราคม 2012, 12:22:57 pm »

1 ไม่เคยได้ไป
 2 ทำยอดไม่ได้ตามที่กำหนดก็เลยไม่ได้ไป ถึงทำได้ใบรับประกันก็หายไปครึ่งหนึ่งไม่ครบ2ส่วนในกล่องทางที่ดีต้องพิมพ์ติดบนกล่องให้ชัดเจนไปเลยว่าโปรดเรียกใบรัปประกันทุกครั้งที่ซื้อแล้วส่งชิ้นส่วนกลับบริษัทจึงถือว่าการรับประกันสมบูรณ์(ในกรณีใช้ใบรับประกันเป็นเกณท์ในการตัดสินและใบรับประกันก็น่าจะไม่หาย)
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22, มกราคม 2012, 03:41:59 pm »

เป็นแนวคิดที่ดีครับ  เป็นโอกาสของคนที่ทำงานนี้อยู่แล้ว

smallbee
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 23, มกราคม 2012, 11:31:59 am »

ผึ้งน้อย อย่ารีบสรุปผิดๆ คิดบวกครับ ฟังเพี่อนก่อน อ่านหัวข้อให้เข้าใจ
อ้าวผมตอบผิดหรือนี่ ผมเพียงแค่จะบอกว่าสีสัมเขาทำอยู่แล้วก็ไปเที่ยวกันมาแล้วจริงๆผิดขออภัยครับ
click
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 23, มกราคม 2012, 01:04:37 pm »

เป็นเรื่องธรรมดา.......โอกาสของร้านใหญ่ๆต้องมีมากกว่า ขายเท่าทุนทำแต้มเพื่อไปเมืองนอก สบาย ร้านเล็กอย่าหวัง.....ยิ่งทุนน้อยด้วยจะเอาอะไรไปสู้เขา เสียเวลาทำมาหากินอีก ต้องมีเงินไปช๊อปอีก.....คิด+++

e20cup
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 23, มกราคม 2012, 03:42:27 pm »

ถ้าเป็นดีลเลอร์  ควรกำหนดเป้าที่สูงกว่า
หรือเฉพาะตัวแทน แยกไปเที่ยวต่างหาก

ส่วนร้านเล็ก ๆ  หรือช่าง โอกาสมีน้อยกว่า  น่าจะมีการลงทะเบียน
หรือสมัครเข้าร่วม ในโครงการ  อย่างใดอย่างหนึ่ง
 กำหนดเงื่อนไขไว้  3 เดือน แรก ใครทำยอดได้ถึง
เป้า ระหว่างทางก่อน  จะได้รับโบนัสพิเศษ  หรือไม่ก็
ในแต่ละเดือน  ใครทำยอดได้สูงสุด 3 อันดับแรก ได้แต้ม +
สุรุปยอดให้ทุก ๆ คน เห็น  จะได้มีลุ้น 
ส่วนใครทำไม่ถึง   ถ้าที่นั่งยังไม่เต็ม  และอยากไปเที่ยว
ก็เพิ่มเงิน สมทบ  อย่างนี้ก็มีสิทธิ์ไปกับเขาได้
ไปกันเยอะ ๆ ก็สนุกดี  ที่เหลือ   ก็เอาแต้ม มาใช้ลด % สั่งของได้
สำหรับผมอยากได้ อย่างนี้จริง ๆ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์