ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, มิถุนายน 2024, 11:15:31 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใครรับ asissat 5 ku ได้บ้างครับ เฉพาะ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา หรือ จังหวัดใกล้เคียง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรับ asissat 5 ku ได้บ้างครับ เฉพาะ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา หรือ จังหวัดใกล้เคียง  (อ่าน 6454 ครั้ง)
voravit
Newbie
*

« เมื่อ: 30, มกราคม 2012, 10:57:51 pm »

ท่านใดรับ asissat 5 ku ได้บ้างครับ เฉพาะ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา หรือ จังหวัดใกล้เคียง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Venus Trg
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 09:28:56 am »

ท่านใดรับ asissat 5 ku ได้บ้างครับ เฉพาะ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา หรือ จังหวัดใกล้เคียง

ผมใช้จานขนาด 75 ซ.ม. LNBF 11300 และ Universal + Openbox S9 ฯลฯ + Master Dongle ทั้งที่บนดาดฟ้าบ้านถนนพลพิชัย บ้านหลัง ม.อ.หาดใหญ่ รีสอร์ตที่ อ.นาหม่อม ที่ จ.ตรัง และ ภูเก็ต รับสัญญาณได้ดีปกติทุกที่ครับ ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
voravit
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 10:53:49 am »

ขอบคุณนะครับที่ให้ข้อมูล  พอดีผมหาแล้วไม่เจอครับ  ท่านพอมีภาพถ่ายช่วยอนุเคราะห์ให้หน่อยนะครับ กำลังหาอยู่ asissat 5  ku  ยังหาไม่เจอเลยครับ พื้นที่ อ.หาดใหญ่  แถวควนลัง  ครับ
ชัดเจน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 11:53:46 am »

ขอบคุณนะครับที่ให้ข้อมูล  พอดีผมหาแล้วไม่เจอครับ  ท่านพอมีภาพถ่ายช่วยอนุเคราะห์ให้หน่อยนะครับ กำลังหาอยู่ asissat 5  ku  ยังหาไม่เจอเลยครับ พื้นที่ อ.หาดใหญ่  แถวควนลัง  ครับ

ลองดูไปก่อนครับ ที่ลพบุรี น่าจะใกล้เคียงกันครับ
Nim
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 12:20:50 pm »

ผมว่าควรจะแจ้งข้อมูลของระดับสัญญาณด้วยน่าจะดีครับ เพื่อนๆสมาชิกจะได้เอาไว้อ้างอิงได้ ทำให้เป็นจุดสังเกตุหรือได้ข้อคิดว่าของคนอื่นรับได้ในจังหวัดเดียวกัน แต่ทำไหมของเราจึงรับไม่ได้ ....
Venus Trg
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 01:21:02 pm »

ต้องขออภัยด้วยครับ ขณะนี้ฝนกำลังตก เชื่อว่าคืนนี้ผมจะมีภาพถ่ายแสดงให้เห็นจะๆเลยครับ ...

kai1504
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 02:10:39 pm »

ต้องขออภัยด้วยครับ ขณะนี้ฝนกำลังตก เชื่อว่าคืนนี้ผมจะมีภาพถ่ายแสดงให้เห็นจะๆเลยครับ ...

ฝนคงหายตกแล้ว อยากได้รายละเอียดสำหรับมือใหม่ไม่เคยตั้งดาวดวงนี้มาก่อนครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 04:42:14 pm »

เห็นเพื่อนๆใจร้อน พอมีช่วงที่ฝนซาก็ไม่รอรีรีบจัดเลยครับ ...

ดาวเทียม Asiasat 5 KU Band @ 100.5' E ที่ภาคใต้ตอนล่าง (ตรัง ) มุมกวาดประมาณ 170 องศา มุมเงย 63.9 องศา (ที่ตรัง Thaicom 5 KU Band จานแดงขนาด 75 ซ.ม. มุมเงย 46 องศา ลองเปรียบเทียบเพิ่มลดดูน่ะครับ) หากยืนอยู่หลังจานจะเห็นว่าหันไปทางทิศตะวันออกเล็กน้อย (ทิศใต้ 180 องศา)

วิธีตั้งอย่างมวยวัดแบบผม

1. ตั้งจานให้เสาได้แนวดิ่ง หันหน้าจานไปทางทิศใต็(180 องศา) ประกอบ KU Band LNBF ทั้งค่า 11300 หรือ
Universal ตามที่มีใช้ ให้ Polarity ( หาง F Type ชี้ที่ 0630 )
   2. นำรีซีฟเวอร์แบบ HD ที่รองรับค่า Symbol Rate ได้ เช่น Openbox, Scorpion หรือ อื่นๆ มาวางใกล้ๆจานพร้อม
โทรทัศน์ เชื่อมสายสัญญาณของอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดเข้าด้วยกันให้ถูกต้อง (อย่าลืมต่อสายไฟฟ้่าน่ะ ขอโทษครับ)
   3. จ่ายไฟฟ้าให้อุปกรณ์ทังหมด เปิดทีวี เปิดรีซีฟเวอร์ ตั้งค่าอุปกรณ์ในเมนูของรีซีฟเวอร์ให้ถูกต้อง

ยืนหลังจานค่อยๆปรับจานทีละนิด ตามองแถบสัญญาณที่จอทีวี หากมุมกวาดเลยไปมากพอสมควรแล้วก็ยังไม่เจอ ให้ลองลดเพิ่มมุมเงยของจานทีละครึ่งองศาดูน่ะครับ ใครๆก็ทำได้ครับ รีบโพสต์เพื่อเอาใจเพื่อนที่ใจร้อน มีเวลา 2-3 ชั่วโมง
ก่อนมืด ตอนกลางคืนมาใหม่พร้อม Dongle อุปกรณืที่ขาดไม่ได้สำหรับคนที่อยู่ภาคใต้ครับ ...

Venus Trg
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 09:09:59 pm »

ความถี่ที่ใช้ค้นหาสัญญาณจะใช้อยู่ 2 TP  คือ  12297  H  43200 , 12357  H  43200  แต่ที่ภาคใต้ไม่ทราบว่า
สัญญาณจะอ่อนไปหรือเปล่า เพราะได้พยายามปรับละเอียดเต็มที่แล้วก็ได้คุณภาพไม่มากนัก แต่ไม่มีปัญหาต่อการรับชม
แต่อย่างใด

Openbox S9 สัญญาณจะวิ่งอยู่ตั้งแต่ 20 -56 %

Scorpion 801 สัญญาณจะนิ่ง ( แต่ยังไม่สามารถหาวิธีใช้ร่วมกับ Master Dongle ได้ )

Venus Trg
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 09:33:55 pm »

เมื่อรับสัญญาณจาก Asiasat 5 KU Band ได้แล้ว ใช่ว่าจะสามารถดูรายการช่องต่างๆที่น่าดูในระบบ HD ได้เลย
เพราะเป็นสัญญาณเข้ารหัส ( Scrambled ) จึงต้องตั้งจานรับ Code จากต่างประเทศ ซึ่งส่งมาทางสัญญาณวิทยุของ
ดาวเทียม Asiasat 4 C @ 122.2 ความถี่ 4157 H 2170 โดยใช้จานโปร่งแค่ 5 ฟุต ขึ้นไป ก็ได้คุณภาพสัญญาณถึง
58 - 63 % ซึ่งเพียงพอแก่การใช้งานแล้ว ที่น่าแปลกใจก็คือ แม้มุมกวาดระหว่าง Asisasat 5 KU กับ Asisasat 4 C
จะห่างกัน แต่มุมเงย ( EL ) เกือบเท่ากันเปะยังกะนัดกันไว้ ( ลองเปรียบดูเถอะครับ )

Venus Trg
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 09:56:34 pm »

เมื่อเชื่อมสัญญาณระหว่างเครื่องรับสัญญาณกับ Dongle เข้าด้วยกันแล้ว เราก็สามารถรับชมรายการที่น่าดูได้หลายช่อง
เป็นระบบ HD ของต่างประเทศถ้าจำไม่ผิด 22 ช่อง แต่ผมดูอยู่ไม่กี่ช่อง ที่อยากจะขออนุญาตโพสต์ไว่เป็นที่ระลึกเพื่อ
เป็นเกียรติแก่ Novak DJOKOVIC นักเทนนิสนิสัยดี และชาวเซอร์เบีย คือ ผลการแข่งขันเทนนิสที่เพื่งผ่านมา ซึ่งใช้เวลา
แข่งขันกันถึง 6 ชั้วโมง ผมได้บันทึกไว้ใน HDD ขอบคุณครับ ... สวัสดีครับ

ชัดเจน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 11:11:17 pm »

ท่านVenus Trg ของผมสวิงครับ 50-70 สวิงตลอดครับ แต่ภาพไม่มีปัญหาครับ ท่านสวิงมัยครับ
jay
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 11:20:29 pm »

สุดยอดมากครับสำหรับคำบรรยายพร้อมภาพประกอบที่ชัดมากๆ  อยากลองเล่น Master Dongle for HD box   
ไม่รู้จะมีใครสนใจร่วมแชร์ซื้อบ้าง ถ้าไม่มีจะได้สั่งมาลองคนเดียว ท่านใดสนใจเมล์หาผมหน่อยอยากรู้จำนวน
จะได้เช็คราคาส่งให้ครับ aumnat@msn.com
Venus Trg
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 12:12:16 am »

สวัสดีครับ " คุณชัดเจน "  ของท่านสวิงสูง ของผมสวิงต่ำ แต่ก็ไม่มีปัญหาแม้แต่น้อยครับ ตอนใหม่ๆคุณภาพสัญญาณ
                                 ขึ้นแค่ 10 % สวิงไปบ้างที่ 20 % กว่าๆ แต่ก็ไม่เป็นปัญหาต่อการรับชมเลยครับ.

สวัสดีครับ " คุณ Jay "    แนวความคิดของท่านประเสริฐจริงๆครับ ผมยังจำที่ " คุณบานชื่น " เคยชวนผมร่วมซื้อ
                                 Openbox 10 ได้ครับ ครั้งนั้นทำให้ผมประหยัดงินได้หลายร้อยบาททีเดียว แนวความคิด
                                 แบบนี้กลุ่มคนรวยเขาเริ่มมานานแล้วครับ (ลงทุนร่วมกันซื้อทองคำแท่ง)... ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์