ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
10, มิถุนายน 2024, 02:38:57 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีจานดาวเทียมปิคนิค KU อยู่ซื้อกล่องอะไรมาใช้ดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีจานดาวเทียมปิคนิค KU อยู่ซื้อกล่องอะไรมาใช้ดีครับ  (อ่าน 7646 ครั้ง)
pine
Full Member

« เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 12:43:11 am »

ซื้อมาตอนย้ายบ้านหนีน้ำท่วมดูกับดรีมบ๊อก ตอนนี้ย้ายกลับมาแล้วดรีมบ๊อกก็ต่อกับจานเดิม
เลยเหลือจานอยู่จะซื้อกล่องอะไรดีครับ ดีทีวี วันสกาย หรือpsi ที่มีอนาคต
หัวเป็น universal นี่ซื้อกล่องมาเสียบได้เลยไม๊ครับหรือต้องไปตั้งค่าก่อน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wera_a
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 01:57:53 am »

1 วันสกาย
2 ipm
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 10:16:09 am »

เอาหาสัญญาณง่ายๆก็ต้องรับไทยคมเคยูครับ
ส่วนเครื่องรับอยู่ที่ความชอบว่าต้องการดูรายการใดบ้าง แต่ละค่ายไม่เหมือนกัน ที่เหมือนกันแน่ๆคือฟรีทีวีไทย ๖ ช่องครับ แต่ดูจากอุปกรณ์ที่มีน่าจะเป็น PSI OK นะครับ ไม่ต้องปรับอะไร เพราะค่าหัวรับเขาตั้งไว้ที่ 10600 ตั้งจานตรงเสียบสาย เปิดทีวี ดูเลย

REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 01:24:57 pm »

ซื้อมาตอนย้ายบ้านหนีน้ำท่วมดูกับดรีมบ๊อก ตอนนี้ย้ายกลับมาแล้วดรีมบ๊อกก็ต่อกับจานเดิม
เลยเหลือจานอยู่จะซื้อกล่องอะไรดีครับ ดีทีวี วันสกาย หรือpsi ที่มีอนาคต
หัวเป็น universal นี่ซื้อกล่องมาเสียบได้เลยไม๊ครับหรือต้องไปตั้งค่าก่อน
ใช้ดรีมบ๊อกมาก่อน แนะนำ 1 SKY ครับ เนื้อหาจะคล้ายๆทรูวิชั่น (ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ) ขอขอบคุณ..
bodin
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 02:18:15 pm »

หัว universal ถ้าให้ผมเลือก ipm  psi ok ส่วนอันอื่นไม่เคยอยากติด
suwit_p
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 02:32:20 pm »

ความเห็นส่วนตัว
ผมมีกล่อง เกือบทุกค่าย IPM (Clear), 1-Sky, DTV(DKhoom), PSI OK, S10(2) สุดท้ายถ้าสะดวกไปเที่ยวต่างจังหวัด จะเลือก IPM หรือ PSI OK หรือ DTV ตามลำดับ เนื่องจากเกือบ เวลาว่างที่สามารถดูทีวีได้  80% แม่บ้าน กับ ลูกๆ จะดู 3579 NBT TPBS 

สำหรับหัว LNB แนะนำติด หัว Uni ไว้ดีกว่าสามารถปรับรับได้ทั้ง NSS6 หรือ Thaicom KU ครับ
satduo
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 04:35:23 pm »

คำตอบดีจัง แล้วรับVtcได้ไหมครับ
suwit_p
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 05:20:10 pm »

คำตอบดีจัง แล้วรับVtcได้ไหมครับ
รับได้ครับ สัญญาณดีมากด้วยครับ พอๆกับ thaicom 2/5 เลยครับ
tol
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 05:55:49 pm »

IPM NSS6 มุมไม่ก้มมาก  ไม่โดนทิวไม้บังสัญญาณแรงดีครับ
taklom
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 10:58:11 pm »

ทำไมผมลองแล้วมันกระตุกล่ะครับ ใช้เครื่องipmเคลียครับดวงnss6ดูได้แค่tp astv ครับ หรือใครลองแล้วดูได้หมดขอดูรูปหน่อยครับ
suwit_p
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, มีนาคม 2012, 10:49:03 am »

ทำไมผมลองแล้วมันกระตุกล่ะครับ ใช้เครื่องipmเคลียครับดวงnss6ดูได้แค่tp astv ครับ หรือใครลองแล้วดูได้หมดขอดูรูปหน่อยครับ

ตั้ง LNB เป็น Uiniversal, 22K Auto, LNB Power 13V/18V DiSEqC ตามที่ใช้ถ้าไม่มีไม่ต้องตั้ง, มอเตอร์ ไม่ใช้
แล้ว Save เปิดเครื่อง ใหม่ ถ้าไม่ใช้เกิน 2 เดือน น่าจะ OTA ใหม่ทันที่

ถ้าไม่ได้ให้ทำดังนี้
กดเมนู  กดการติดตั้ง ใส่ 0000 กด System Recovery แล้วกด Recover
เสร็จแล้ว ถอดปลั๊ก แล้วเสียบใหม่ เครื่อง อาจจะ OTA ถ้าไม่เคย OTA มานาน
น่าจะดูได้แล้ว ถ้าไม่ได้ ต้องดูที่ LNB อาจจะเสียครับ
hs1utk
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, มีนาคม 2012, 03:49:27 pm »

ถ้าไม่รู้เอายังไงดีไปลงขายที่บอร์ดซื้อขายก็ได้ลองคิดดูนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์