ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, มิถุนายน 2024, 08:32:05 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถาม Openbox S9 รับ Code ไม่ได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Openbox S9 รับ Code ไม่ได้  (อ่าน 2619 ครั้ง)
oxegent
Hero Member

« เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 12:05:18 pm »

ขอสอบถามท่านผู้รู้ หรือช่างซ่อม เกี่ยวกับ Openbox S9 HD รับ 2   คือผมย้ายเข้ามาที่บ้านพักหน่วยงานแห่งหนึ่ง แล้วต้องใช้ IP ของในหน่วยงาน  คือ 10.1.40.xxx แล้วไปเซ็ตเปิด DHCP  ได้ IP และ DNS ต่างๆ  ต่อมาไม่กี่วัน เริ่มมีอาการเหมือน connect code ไม่ได้  ขึ้น scramble บ่อย ต้องไปเปลี่ยน IP ให้เครื่องแจก DHCP ใหม่  ดูไปสัก 3 นาที ก็เป็นอีก scramble ยาวเลย  โดยบ้านเช่าและอินเตอร์เน็ตปกติดีครับ อย่างนี้เป็นเกิดสาเหตุอะไรบ้างครับ 
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 12:22:37 pm »

ขอสอบถามท่านผู้รู้ หรือช่างซ่อม เกี่ยวกับ Openbox S9 HD รับ 2   คือผมย้ายเข้ามาที่บ้านพักหน่วยงานแห่งหนึ่ง แล้วต้องใช้ IP ของในหน่วยงาน  คือ 10.1.40.xxx แล้วไปเซ็ตเปิด DHCP  ได้ IP และ DNS ต่างๆ  ต่อมาไม่กี่วัน เริ่มมีอาการเหมือน connect code ไม่ได้  ขึ้น scramble บ่อย ต้องไปเปลี่ยน IP ให้เครื่องแจก DHCP ใหม่  ดูไปสัก 3 นาที ก็เป็นอีก scramble ยาวเลย  โดยบ้านเช่าและอินเตอร์เน็ตปกติดีครับ อย่างนี้เป็นเกิดสาเหตุอะไรบ้างครับ 
ขอบคุณครับ

ลอง FIX IP ที่ Openbox ให้อยู่ในกลุ่มเดียวกันกับ Router ดูครับ เพราะผมก็ FIX และใช้ได้ตลอดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
oxegent
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 12:57:14 pm »

Fix แล้วก็ติด Scramble ครับ 

kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 02:47:22 pm »

ถ้ามั่นใจว่าเซ็ตทุกอย่างถูกต้องแล้ว ( Fix Ip & DNS) อาจเป็นที่ Chip Lan มีปัญหา

oxegent
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 03:36:28 pm »

Fix IP เซ็ตตาม DHCP ตอนที่คอนเนคได้  ถ้า chip lan เสีย ซ่อมได้ไหมครับ แพงไหม

kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 03:58:59 pm »

Fix IP เซ็ตตาม DHCP ตอนที่คอนเนคได้  ถ้า chip lan เสีย ซ่อมได้ไหมครับ แพงไหม

ปกติในระบบวงแลน การเซ็ตแบบ Fix IP แล้วท่านไปคัดลอกมาจาก IP ที่ Router แจกมาให้แล้วนำมาใช้งานเป็นแบบ Static อาจทำให้เกิดปัญหาการขนกันของ IP ในวงแลนได้

ทางที่ดีท่านต้องรู้ก่อนว่า DHCP ตัว Router ที่แจกมามีช่วงอยู่ระหว่างเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่  แล้วให้เราเซ็ต IP เครื่องของเราให้อยู่นอกวงที่ Router แจกมา แต่ต้องอยู่ใน Class เดียวกัน แล้วอย่าลืมเซ็ต Gateway กับ DNS ให้ถูกต้องด้วย ครับ

non_hatyai
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 04:00:56 pm »

ผมเคยส่งไปซ่อมที่ร้านหน้าเรือนจำ กท. 600.-บาท ไม่รวมค่าขนส่งไป-กลับ นะครับ  s9 มันหนักกว่าเครื่องอื่นๆ  เที่ยวนึง ก็150.-บาทแล้ว 2เทียว 300.- รวมค่าซ่อมก็ตก 900.-

ถ้าขายได้ขายเลยครับ เพิ่มเงินไป ได้รุ่นใหม่มาเล่น
แต่ผมยังชอบมันอยู่ก็เลยซ่อมเก็บไว้ดู คลาสสิกดี  ชอบบางอย่างที่ตัวอื่นใหม่ๆ ไม่มี ทำไม่ได้
oxegent
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 07:59:25 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ  วันนี้ผม Fix IP แล้ว รอสักพักปรากฏว่ารับ code ได้ปกติครับ  อาจเป็นที่ Switcher Hub ที่แจก IP

oxegent
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 08:01:29 pm »

ผมเคยส่งไปซ่อมที่ร้านหน้าเรือนจำ กท. 600.-บาท ไม่รวมค่าขนส่งไป-กลับ นะครับ  s9 มันหนักกว่าเครื่องอื่นๆ  เที่ยวนึง ก็150.-บาทแล้ว 2เทียว 300.- รวมค่าซ่อมก็ตก 900.-

ถ้าขายได้ขายเลยครับ เพิ่มเงินไป ได้รุ่นใหม่มาเล่น
แต่ผมยังชอบมันอยู่ก็เลยซ่อมเก็บไว้ดู คลาสสิกดี  ชอบบางอย่างที่ตัวอื่นใหม่ๆ ไม่มี ทำไม่ได้
ชอบรูปทรงมันแน่นหนาดี และเครื่องไม่ร้อน ใช้มาปีกว่ายังไม่เสียเลยครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์