ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
11, มิถุนายน 2024, 12:08:25 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  DM 500 s ไฟไม่เข้า ทำไงดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DM 500 s ไฟไม่เข้า ทำไงดีครับ  (อ่าน 2454 ครั้ง)
EAK28
Jr. Member
**

« เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2012, 10:16:35 pm »

ผมใช้ดรีมบล็อก 500 s อาการแรกเลยคือไฟเข้าติดไม่มีสัญญาณ
พอถอดปลั๊กออกทิ้งไว้ข้ามคืน มาเสียบใหม่ไฟไม่เข้าเลยครับ
ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ช่วยแนะนำหน่อย หรือท่านไดเป็นช่าง
ซ๋อมได้ติดต่อมาหน่อยครับ ขอบคุณ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
EAK28
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2012, 10:18:10 pm »

อายุเครื่องใช้มาแล้วประมาณ สองปีครับผม
ก่อนหน้าก็มีอาการ เปิดขึ้นมาไม่มีสัญญาณบ่อยๆ
แต่พอถอดปลั๊กออกสักพักแล้วเสียบใหม่ก็ดูได้ปรกติ
แต่เที่ยวนี้หายไปเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wattanapon
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2012, 10:23:20 pm »

อายุเครื่องใช้มาแล้วประมาณ สองปีครับผม
ก่อนหน้าก็มีอาการ เปิดขึ้นมาไม่มีสัญญาณบ่อยๆ
แต่พอถอดปลั๊กออกสักพักแล้วเสียบใหม่ก็ดูได้ปรกติ

อาการเหมือนของผมเลยครับ Boot วน  ติดแล้วสัญญาณไม่มี

เปลี่ยน Adaptor เลยครับ ของผมก็เป็น เปลี่ยน Adaptor ใหม่หายสนิดเลยครับ
EAK28
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2012, 11:08:56 pm »

อาการเหมือนของผมเลยครับ Boot วน  ติดแล้วสัญญาณไม่มี

เปลี่ยน Adaptor เลยครับ ของผมก็เป็น เปลี่ยน Adaptor ใหม่หายสนิดเลยครับ

ทำตามที่แนะนำแล้วครับ เปลี่ยนอแดปเตอร์ไฟเข้าครับดีใจมาก
เครื่องบูทปรกติ แต่พอบูทเสร็จ มันขึ้นมาบอกว่าไม่มีสัญญาณ
แล้วตรงที่เสียบสายที่มาจากจานร้อนมากๆครับ ไม่ทราบว่าเป็น
อะไรอีก ยังไงขอคำแนะนำอีกนะครับสำหรับท่านใดที่ทราบ  ขอบคุณครับผม
wattanapon
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2012, 07:53:52 am »

Adaptor ตัวใหม่ที่เปลี่ยนขอให้ใหม่จริงนะครับ จ่ายไฟให้ได้ประมาณ 12v 1A ถ้าได้ตามนี้แล้วยังมีปัญหา ต้องลองดู  C ที่ บอร์ดว่ามีตัวไหนบวมรึเปล่า ถ้ายังไม่ได้ต้องรอท่านอื่นช่วยแล้วครับ
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2012, 08:05:24 am »

ผมว่าน่าจะเป็นที่ จูนเนอร์แล้วครับ  ลองหาเครื่องที่ใช้งานได้ปกติ ต่อสายสัญญาณจาก loop out
ของเครื่องนั้นมาใส่เครื่องที่เสียดูก่อนว่ามีสัญญาณ ช่อง TNN ดูได้ปกติไหมถ้าดูได้ปกติ แสดงว่า
ไม่มีไฟไปเลี้ยง lnb ไปซ่อมได้ครับค่าซ่อมไม่น่าจะแพง  แต่อายุเครื่อง 2 ปีขึ้น ถ้าพอมีงบ
ผมแนะนำให้ซื้อใหม่  เพราะเครื่องนี้ถ้าซ่อมจุดนี้ใช้งานได้ ดูไปสักระยะ  อาจเป็นอาการอื่นอีกได้
อุปกรณ์ มันเสื่อมตามสภาพ  ถ้า lan ยังดีอยู่จะขายให้ผมก็ได้ครับ ผมจะมาทำอะไหล่ ผมมีอยู่อีกเครื่องหนึ่ง
แลนเสียอยู่ครับติดต่อผมทางเมล์เลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์