ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09, มิถุนายน 2024, 11:52:03 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องการยึดติดจานดาวเทียมกับผนัง บ้านด้านข้างที่ใช้อิฐมวลเบาก่อกำแพงครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการยึดติดจานดาวเทียมกับผนัง บ้านด้านข้างที่ใช้อิฐมวลเบาก่อกำแพงครับ  (อ่าน 12204 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 06:04:32 pm »

พอดี ต้องยึดกับกำแพง ข้างบ้าน
ที่เขาใช้ อิฐมวลเบา ก่อกำแพงน่ะครับ

ที่นี้ผมยึดโดยใช้ พุกเหล็กแล้ว แต่ยึดได้ไม่กี่วัน ผมลองขยับดู มันถอนออกมาได้
ดีที่เห็นก่อน

ผมเลยอยากรู้ว่า อิฐมวลเบา ที่เรายึดจานไม่ได้ใช่ไหม

ผมลองไปถามร้านก่อสร้าง เขาบอกว่าไม่ได้ 

ถ้าจะยึดให้ได้เราต้องเจาะรูที่จะฝังพุกให้ใหญ่ขึ้นโดยการคว้านรูนั้น  แล้วให้หาปูนกาวสำหรับยึด
อิฐมวลเบา  มาหยอดใส่รูให้เต็มและแน่น  หลังจากนั้นเราถึงมาเจาะใหม่อีกครั้งที่ ปูนที่เราเทเข้าไปใสรู
 แล้วฝังพุกเข้าไปที่นี้ม้นจะอยู่เลย

จริงหรือเปล่าครับ    หรือเพื่อนช่างแนะนำ วิธี ยึดจาน กับผนังที่ใช้อิฐมวลเบาด้วยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 06:37:57 pm »

หาซื้อพุ๊กที่ใช้สำหรับอิฐมวลเบามาใช้ครับ ตามร้านวัสดุก่อสร้างมีขายครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 06:42:30 pm »

หาซื้อพุ๊กที่ใช้สำหรับอิฐมวลเบามาใช้ครับ ตามร้านวัสดุก่อสร้างมีขายครับ
ถูกต้องครับ ราคาจะสูงกว่าพุ๊กปรกติครับ เวลายิงเข้าไปพุ๊กจะแตกเป็นรูผีเสื้อทำให้มีแรงยึดครับ
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 06:46:40 pm »

เลื่อนตำแหน่งที่จะเจาะยึดขาจานให้ไปอยู่ที่แนวคานของตัวบ้านแทนครับ เพราะคานจะเป็น ซีเมนต์ จะให้แรงยึดเกาะที่ดีกว่าครับและแข็งแรงด้วย

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
newsone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 06:53:17 pm »

ถูกต้องครับ ราคาจะสูงกว่าพุ๊กปรกติครับ เวลายิงเข้าไปพุ๊กจะแตกเป็นรูผีเสื้อทำให้มีแรงยึดครับ

ม้นจะทนดีหรือครับ พอดีไม่เคยลองครับ
ผมจะยึดจาน 6ฟุตครับ

ขอบคุณครับ

newsone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 06:56:10 pm »

เลื่อนตำแหน่งที่จะเจาะยึดขาจานให้ไปอยู่ที่แนวคานของตัวบ้านแทนครับ เพราะคานจะเป็น ซีเมนต์ จะให้แรงยึดเกาะที่ดีกว่าครับและแข็งแรงด้วย

ปัญหาคือ ผมจะหาคานได้ที่ตรงไหนครับ
ต้องบอกก่อนน่ะครับ
  สภาพคือเป็นหลังบ้าน ทาวเฮ้าว์  ซึ่งปกติจะโล่ง
ทีนี้ข้างบ้านได้ต่อเติมเป็นห้องครัว  เขาก็ก่อกำแพง แล้วก็ทำหลังคาข้างบน
ที่นี้ผนังที่ก่อนเขาใช้อิฐมวลเบา  แล้วผมจะหาคานได้อย่างไรว่าอยู่ตรงไหนครับ

ม้นจะทนไหมผมกลัวม้นโค่นลงมา

หรือว่า จะให้วิธี ต่อเสา ให้ยาวแล้วยึดเสากับพื่นปูนดี
 เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ครับ

newsone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:05:50 pm »

รูปผนังข้างบ้านที่ใช้อิฐมวลเบาก่อขึ้นมา

newsone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:08:22 pm »

ที่เห็นเป็น เส้นขีดรูปสี่เหลื่ยม คือที่ผมยึดแล้ว ว้นสองว้นม้นก็เริ่มรูดออกมา
ผมก็ไม่ได้เจาะหลวมม้นเจาะพอดีพุกเลย  ลืมไปข้อแก้ว่าผมใช้ พุกตะกั่วน่ะครับ

ที่มีรอยรู ผมได้เอาปูนซีเมนต์ปิดแล้วครับ

newsone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:11:49 pm »

ถ้าเราใช้พุกสำหรับ  อิฐมวลเบา ม้นจะทนหรือครับ  ผมกลัวม้นรูดออกมาอีก
ที่คุยกับ ร้านก่อสร้างเขาบอกว่า ให้คว้านรูให้ใหญ่ขึ้นแล้วเอาปูนกาว สำหรับ ก่ออิฐมวลเบามา
มาเทอัดเข้าไปแล้วเจาะใหม่ตรงปูนใหม่ที่อัดเข้าไปเขาว่าม้นจะแน่นจริงหรือครับ
 รูปจานตอนนี้ เอาไว้กับพื้นก่อน
 เป็นจาไดน่า  6 ฟุตครับ

newsone
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:14:36 pm »

ผมกะว่า จะยึดเสาไว้กับพื้นโดย ผมมี บ่อพัก เก่าอยู่ กะว่าเอา ปูนเทใส่บ่อพักทำเป็นฐานให้กับเสาครับ
โดยเสายึดกับบ่อพัก

newsone
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:17:07 pm »

เสาวางยึดบนบ่อพัก แต่ไม่สูงเท่ารูปน่ะครับ ผมใช้แค่ อันเดียว โดยบ่อพักเทปูน แล้วเสาก็ยึดพุก บนบ่อพัก

m_one
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:18:09 pm »

หาช่างดีกว่าครับท่าน ทำเองลำบาก...
newsone
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:20:49 pm »

แล้วหา ที่ยึดมายึดเสากับคานหลังบ้าน
  ส่วนเสาถ้าสูงไม่พอก็ ไปซื้อเสามาต่อเพิ่มอีกประมาณ  50 นิ้ว
จ้างร้านเหล็กมาเชื่อม 

newsone
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:22:07 pm »

อยากถามว่า แบบหลังนี่จะ ทนไหม  แล้วเสาถ้าเราเชื่อมไปนี่ม้นจะ  ทนไหม

ขอความเห็นครับ

newsone
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:24:55 pm »

หาช่างดีกว่าครับท่าน ทำเองลำบาก...

ขอบคุณครับ  ผมคงทำเอง ล่ะครับ
ถ้ายึดแน่นๆ ไม่น่ามีปัญหา
 คือ ผมก็ไม่อยากยึดติดกับตัวบ้านเท่าไหร่
 จริงๆไปยึดที่หน้าบ้านก็ได้  แต่ผมว่าม้นน่าเกลียดไปเลยอยากติดไว้หลังบ้าน

ส่วนถ้ายึดที่  ตัวบ้านชั้นสอง  ก็มีปัญหาเวลาอยากปรับไปรับดาวอื่นครับ
ถ้ายึดแบบนี้ เวลาปรับไปรับดาวอื่นม้นก็ปรับง่ายดี
    ที่ผมคิดไว้มีเท่านี้ 
หรือมีวิธีอื่นที่ สามารถยึดกับผนัง อิฐมวลเบาได้ดีกว่านี้ครับ

REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:28:05 pm »

ม้นจะทนดีหรือครับ พอดีไม่เคยลองครับ
ผมจะยึดจาน 6ฟุตครับ

ขอบคุณครับ

ยิงพุ๊กที่พื้นครับ /ต่อเสา/ยึดแค้มป์ที่คาดกำแพงครับ ทำได้ครับ ทำอย่างในภาพผมว่ามันไม่มั่นคง ทำทั้งทีทำดีๆผมว่าได้ดูกันยาวๆ 6ฟุต ดูโอ C+KU ได้อีกครับ ถ้าท่านว่างๆก็ลองทำต่อได้ครับ (ทั้งคือ DIY ทำด้วยตัวเองนะครับ) ขอขอบคุณครับ..
newsone
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:46:18 pm »

ขอบคุณ  REPORTER TPBS
  ที่ผมจะ ยึดเสากับ บ่อพักผมใช้แค่ อันเดียวครับ สูงจากพื้นประมาณ  10 นิ้ว  ม้นคงไม่สูงมากครับ
ที่ทำแบบนี้เพราะว่าเวลาฝนตก น้ำม้นขังนิดหน่อยเดี๋ยว เสาขึ้นสนิมครับ
   ผมกะว่าใช้ แค้มป์ยึดที่คาน  กับอาจยึดที่ตัวกำแพงอิฐบล๊อคด้วย
เดี๋ยวทำเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ถามอีกนิดครับ ว่า ถ้าผมต่อเสาแล้ว  ถ้าหน้าจาน ซึ่งผมจะต้องหันเข้าตัวทาวเฮ้าว์  ทีนี้ มุมเงย  เมื่อต่อเสาแล้ว  ม้นก็พ้นตัวบ้านนั่นแหละ แต่ว่า  หน้าจานด้านล่างๆ อาจ มีตัวบ้านบังนิดหน่อย 
ม้นจะมีปัญหาไหมครับ  หรือว่าต้องต่อให้สูงจนพ้น ตัวบ้านเลย
    จะรับ chinasat 6B ครับ

rangsanp
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 09:06:07 pm »

ภาพที่่ท่านนำเสนอเหมือนเห็น เเว๊บๆๆ ก่อนหน้านี้ 
newsone
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 09:30:32 pm »

ภาพที่่ท่านนำเสนอเหมือนเห็น เเว๊บๆๆ ก่อนหน้านี้ 

ใช่ครับ เคยมาถามครับ

พอผมยึดกับผนัง  มันรูดออกมา
 ผมก็ยังไม่รู้ว่าม้นเป็น อิฐมวลเบา
แล้วม้นไม่แน่น 

lsumrit
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2012, 10:38:37 am »

ลองอ่านดูที่นี่ครับ
http://www.zone7countryclub.com/index.php?topic=15812.0
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์