ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 06:18:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามผู้รู้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 2448 ครั้ง)
nirand
Newbie
*

« เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 09:20:21 am »

ผมจะติดจานดำ C band เพื่อดูเคเบิลของประเทศซาอุดิอารเบียหรือแถบอาหรับ กับ skybox f 3 จะดูได้ไหมครับ  ถ้าไมได้จะให้ดูได้จะต้องทำอย่างไรกับ skybox f 3 ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
zum
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 09:25:02 am »

ผมเห็นมีช่องต่างๆมากมายที่ asiasat5 at 100.5 http://www.lyngsat.com/AsiaSat-5.html
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Andaman
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 09:49:09 am »

Asiasat 5 @100.5' E 
ดาวเทียมดวงนี้ สัญญาณแรงครับ ....

- กลุ่มของ ASBU/Bouquet   ความถี่  3820 Ver/Sr 27500 
- กลุ่มของ Iris                  ความถี่  3660 Ver/Sr 27500
- กลุ่ม GlobeCast             ความถี่  3760 Hor/Sr 27500

ทั้งหมดเน้นช่องของกลุ่มประเทศอาหรับเป็นหลัก ครับ
nirand
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 01:50:06 pm »

ประเด็นของผมคือ ใช้รับกับเครื่อง skybox f 3 ได้หรือไม่
หมีขาว
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 01:54:47 pm »

ประเด็นของผมคือ ใช้รับกับเครื่อง skybox f 3 ได้หรือไม่

ได้ครับ
c.wit2009
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 01:58:28 pm »

ผมใช้จานดำ 5ฟุตpsi หลักไทยคม/ ดูโอ asiasat 5 กับ openbox s10/ ไดเซค 8x1 / สัญญานเเรงดี ภาพบางช่องเช่น กีฬา ภาพชัดดี ครับ ...ให้คนเเก่ดูช่องซาอุ ส่วนผมดูกีฬา ครับ อัลจาซีร่าสปอท ซาอุดีสปอท ดูไบสปอท aklass ยิ่งตอนที่ ชลบุรีเเข่ง เอเเอฟซีคับ กับ อัล อาร์บิล  ก้อได้ดูสดครับ เเข่งเมืองไทยเเท้เเท้ เเต่คนไทยไม่ได้ดูฟรี เเต่ อาหรับเขาดูฟรีฟรี ภาคอาหรับ มันดี  
nirand
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 02:32:01 pm »

1.ถามคุณ หมีขาว ที่ว่าได้  เครื่อง skybox f3 ต้องลงเรียงช่องใหม่ ไหมครับ
2.ถามคุณ C.wit2009 ไดเซค 8x1 หมายความว่า 8 จากดาวเทียมเข้าไปที่ไดเซคได้ 8 ช่อง และ 1 ก็คือออกจากไดเซคไปเข้าที่เครื่องรับรีซอฟเวอร์(skybox f 3)   
3.ราคาไดเซค 8x1 ราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อที่ไหน  เพราะช่างแถวบ้านผมบอกว่าไม่มี มีเฉพาะ 4x1 คือจากดาวเทียมเข้าไดเซค 4 ช่อง และออกไปที่เครื่องรับรีซอฟเวอร์ 1 ช่อง ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่
Andaman
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 06:03:54 pm »

ขออภัย ตอบไม่ตรงคำถาม ...
หมีขาว
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 08:44:21 pm »

1.ถามคุณ หมีขาว ที่ว่าได้  เครื่อง skybox f3 ต้องลงเรียงช่องใหม่ ไหมครับ
2.ถามคุณ C.wit2009 ไดเซค 8x1 หมายความว่า 8 จากดาวเทียมเข้าไปที่ไดเซคได้ 8 ช่อง และ 1 ก็คือออกจากไดเซคไปเข้าที่เครื่องรับรีซอฟเวอร์(skybox f 3)   
3.ราคาไดเซค 8x1 ราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อที่ไหน  เพราะช่างแถวบ้านผมบอกว่าไม่มี มีเฉพาะ 4x1 คือจากดาวเทียมเข้าไดเซค 4 ช่อง และออกไปที่เครื่องรับรีซอฟเวอร์ 1 ช่อง ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่

ตอบเฉพาะส่วนของผมนะ เรียงช่องเองครับ อยากได้ช่องไหนลำดับแรกๆให้ใส่ความถี่นั้นแล้วสแกนเอง ช่องไหนไม่ชอบก็ลบๆทิ้งไป

นอกนั้นใช้วิธี Blind Scan เอานะครับ มีช่องซ่อนอยู่ จะเจอช่ิองเด็ดๆเวลามี Event สำคัญๆ เช่น บอลโลกรอบคัดเลือก2สัปดาห์ก่อน มีคู่อิหร่านกับเกาหลีใต้ให้ดู หรือช่วงบอลU16ชิงแชมป์เอเชียก็เจอคู่ออสเตรเลียกับไทย ซึ่งทีวีไทยแท้ๆยังไม่สนใจจะถ่ายทอดสดเลย
nirand
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2012, 09:15:11 pm »

ขอบคุณ คุณหมีขาว ครับ
c.wit2009
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2012, 05:08:28 pm »

ตอบ ข้อ2....ท่าน nirand ครับผม ขอโทษด้วยที่ผมไม่ตรงประเดน คือ ไม่ได้ใช้ skybox f 3 เหมือนท่าน เเต่ผมใช้ openbox s10 ครับ ตามกระทู้ตอบก่อนหน้านั้นครับ ไดเซค 8x1 หมายความว่า 8(lnb) จากดาวเทียมเข้าไปที่ไดเซคได้ 8 ช่อง และ 1 ก็คือออกจากไดเซคไปเข้าที่เครื่องรับรีซอฟเวอร์1เครื่อง(openbox s10)   ท่านเข้าใจถูกต้องเเล้วครับ ของผม Thaicom-c-band/ Thaicom-ku  /Asiasat5-c-band /Measat-ku /Nss6-ku Vinasat -ku-band ทั้งหมดทั้งเเพนี้ยัดมันเข้าไปในไดเซคครับ
ตอบ ข้อ3....4x1 คือจากดาวเทียมเข้าไดเซค 4 ช่อง และออกไปที่เครื่องรับรีซอฟเวอร์ 1 ช่อง ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่  ท่านก็เข้าใจถูกต้องเเล้วครับ  มันก็เหมือนที่ท่านเข้าใจ4x1 เเต่นี้เป็น8x1ครับ เเค่เเตกต่างกันที่ บางเครื่องรองรับ บางเครื่องไม่รองรับ ครับ ดูที่ เวอชั้น เทียบกับ สเปคเครื่อง ครับ ว่ารองรับกันหรือไม่ครับ openbox s10 ของผม ดูspecที่ข้้างกล่องครับ มันรองรับ ไอเซค เวอชัน ของ8x1 ครับ ผมซื้อ จากที่นี้ครับ เก้าเซท.คอมครับ เเต่ตัวเเทนที่สงขลาขาย 300 เเพงกว่า 50 บาท ยี้ห้อ DiSEqC Switch 8x1 9SAT
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์