ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09, มิถุนายน 2024, 02:32:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  วันนี้25/1/56 ที่ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสทดลองออกอากาศทีวีดิจิตอลแล้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้25/1/56 ที่ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสทดลองออกอากาศทีวีดิจิตอลแล้ว  (อ่าน 10295 ครั้ง)
REPORTER TPBS
Hero Member

« เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 11:11:13 am »

วันนี้เป็นวันแรก25/1/56 ที่ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส และสถานีโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5 ได้ร่วมกันทดสอบ ทดลองการออกอากาศสัญญาโทรทัศน์ภาคพื้นดินในระบบดิจิตอล ให้เป็นไปตามเทคโนโลยีโลกที่พัฒนามากขึ้น ซึ่งการทดลองจะใช้เวลาประมาณ 6 เดือน แจ้งมาเพื่อโปรดทราบ ขอขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 11:32:41 am »

ขอทราบพื้นที่รับสัญญาณได้ด้วยครับ เผื่อจะได้ลองดูบ้าง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

CoRE_LEo
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 11:41:53 am »

ขอบคุณครับ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 12:02:55 pm »

ขอทราบพื้นที่รับสัญญาณได้ด้วยครับ เผื่อจะได้ลองดูบ้าง
ออกอากาศที่ตึกใบหยก 2 นะครับ รับได้กรุงเทพทุกเขตและปริมณฑลครับ ขอขอบคุณครับ
Venus Trg
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 12:12:54 pm »

ขอบคุณครับ  สำหรับผู้รับชมทางดาวเทียม ( DVB-S )  และ มีแค่ LED TV แบบ ANALOG

คงไม่มีสิทธิ์ได้เห็นลักษณะที่แท้จริงของทีวีดิจิตอลใช่ไหมครับ ?  ขอบคุณครับ ...
komy
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 12:38:01 pm »

ใช้ tv รุ่นไหนรับได้มั่งครับโดยไม่ต้องใช้ตัวแปลง
ของผม lg lw5700 ได้มี๊ยครับ
chsi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 12:42:21 pm »

ขอถามนิดนะครับ ไม่ทราบจริงๆ นอกจากต้องมีกล่องหรือ TV ที่รับสัญญาณดิจิตอลได้ สัญญาณมันมาทางอากาศเหมือนแบบอนาล๊อก
เราต้องติดตั้งเสาอากาศแบบไหนรับครับ หรือว่าที่ TV หรือกล่องมีเสาในตัวครับ
NeoXeoN
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:01:19 pm »

ขอบคุณครับ  สำหรับผู้รับชมทางดาวเทียม ( DVB-S )  และ มีแค่ LED TV แบบ ANALOG

คงไม่มีสิทธิ์ได้เห็นลักษณะที่แท้จริงของทีวีดิจิตอลใช่ไหมครับ ?  ขอบคุณครับ ...

อ่า - -"
DVB มาจาก Digital Video Broadcasting
ที่ท่านชมอยู่นั่นแหละ เรียกว่าทีวีดิจิตอลครับ
แต่เป็นระบบดาวเทียม(Satellite) ไม่ใช่ภาคพื้นดิน(Terrestrial)

DVB-S หรือ DVB-T ไม่ได้มีอันไหนดีกว่ากันครับ
มันพัฒนาไปพร้อมกัน ควบคู่กัน
แล้วแต่ว่าประเทศไหนจะเลือกเอาแบบไหนมาใช้
DVB-T ไม่ต้องสร้างดาวเทียม แต่ต้องลงทุนเสาส่งสัญญาณ
ประเทศพื้นที่กว้าง ประชากรไม่หนาแน่น อย่างจีน ถ้าใช้ DVB-T ตายแน่ เค้าก็เลือกใช้ DVB-S

ขอถามนิดนะครับ ไม่ทราบจริงๆ นอกจากต้องมีกล่องหรือ TV ที่รับสัญญาณดิจิตอลได้ สัญญาณมันมาทางอากาศเหมือนแบบอนาล๊อก
เราต้องติดตั้งเสาอากาศแบบไหนรับครับ หรือว่าที่ TV หรือกล่องมีเสาในตัวครับ
กล่องหรือทีวีจะมีขั้วต่อเสาอากาศ
เสาอากาศที่ใช้งานได้คือ เสาอากาศเดิมๆ หนวดกุ้งธรรมดาๆนี่แหละครับ
เอาหนวดกุ้งจิ้มได้เลย หรือลากสายจากก้างปลามาก็ได้
สิ่งที่แยกแยะว่าจะใช้งานกับระบบดิจิตอลได้หรือไม่ คือ Tuner ครับ
redbox
Support Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:15:59 pm »

ไปหาซื้อกล่องทีหน้าซื้อขายเลย ดูได้กับเสาหนวดกุ้งนี่ละหลักการมันก็เหมือนกับดูจากดาวเทียมแทนที่จะต่อจากจานก็มาต่อกับเสาอากาศ เครื่องก็ฝัง Tunner DVB T2 ไว้ ไม่ยากอะไรง่ายกว่าต่อจากดาวเทียม ผมไปถอยมาเครื่องนึงแล้ว ปัญหาคือรายการยังไม่ได้เรื่องเท่านั้น

bj5092
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:25:52 pm »

มันส่งระบบดิจิตอลเฉพาะภาคพื้นดิน สกู๊ปข่าวมันพูดแต่หนวดกุ้ง เสาอากาศ มันไม่เคยเอ่ยถึงจานดาวเทียมเลย ความคิดยังโบราณ  ต่างจังหวัดเขาดูจานกันหมดแล้ว  พัฒนาด้านความคิดด้วย ช่อง 5
chsi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:29:00 pm »

กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:37:07 pm »

ขอขอบคุณ  " คุณ NeoXeoN "   มากครับ  คำอธิบายสั้นๆ

แต่กระจ่างและเข้าใจได้โดยทันที  ขอบคุณจริงๆ ครับ ...
jp
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:41:46 pm »

แล้วใช้ความถี่เท่าไหรครับ ในการส่งสัญญาณครับ เพื่อจะเอาเข้างานระบบบ้างครับ
mamaman
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:42:36 pm »

สัญญาณครอบครุมถึงไหนบ้างครับ
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:43:31 pm »

แล้วใช้ความถี่เท่าไหรครับ ในการส่งสัญญาณครับ เพื่อจะเอาเข้างานระบบบ้างครับ
ยังชัดเจนครับ แค่ทดลอง ยังไม่ได้จัดสรรความถี่ครับ ขอขอบคุณครับ
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:44:12 pm »

สัญญาณครอบครุมถึงไหนบ้างครับ

ออกอากาศที่ตึกใบหยก 2 นะครับ รับได้กรุงเทพทุกเขตและปริมณฑลครับ ขอขอบคุณครับ
mamaman
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:45:32 pm »

LED รุ่นใหม่ๆหรือส่วนมากรองรับระบบนี้ครับ ใครมีเเล้วลองกดหาดูเเต่ไม่เเน่ใจเรื่องการส่งสัญญาณจะครอบคุมทั่วประเทศรึปล่าว
mm
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:49:25 pm »

ความคมชัด เท่ากับดูผ่านจานดาวเทียมหรือ เปล่าครับ

คงไม่กระทบท่านผู้ชมเท่าไร เพราะทุกวันนี้ แทบทุกบ้าน ทั้งกทม. และตจว. ใช้จ่านดาวเทียมหมดแล้วครับ
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:52:14 pm »

ระบบ Digital TV แบบ DVB-T2 ทีวีดิจิตอลคืออะไร?

DVB-T2 เป็นมาตรฐานใหม่ของการส่งสัญญาณโทรทัศน์ระบบดิจิตอล ซึ่งพัฒนามาจากระบบ DVB-T (Digital Video Broadcasting – Terrestrial ที่ใช้กันในทวีปยุโรปตั้งแต่ปี 1998) เพื่อทดแทนการออกอากาศระบบอนาล็อก โดยปรับปรุงนําเทคโนโลยีการผสมสัญญาณและเข้ารหัสแบบใหม่ให้มีประสิทธิภาพมากกว่า DVB-T จำนวน 1.5 เท่า เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการส่งข้อมูลสัญญาณดิจิตอลให้ได้มากขึ้นเท่าตัว ทำให้สามารถส่งสัญญาณความละเอียดสูงแบบ HD หรือ FULL HD ได้ ให้ภาพที่คมชัดและเสียงรอบทิศทางได้อย่างเสถียรและระยะส่งสัญญาณไกลมากขึ้น ซึ่งอังกฤษเป็นประเทศแรกที่แรกใช้ DVB-T2 ปัจจุบันมี 17 ประเทศที่พัฒนาอย่างสมบูรณ์แล้ว อีก 35 ประเทศกำลังเริ่มใช้เริ่มใช้ระบบนี้ รวมถีงประเทศในแถบอาเซียนด้วย ไม่ว่าจะเป็นสิงคโปร์ อินโดนีเซีย มาเลเซีย พม่า กัมพูชา บรูไน โดยประเทศในเขตอาเซียนทั้งหมดตกลงร่วมกันว่าจะระบบ DVB-T2 (สังเกตที่เครื่องรับ เราใช้ระบบ DVB-T2 ครับ)
IrdetoMan
Support Member
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 25, มกราคม 2013, 01:54:39 pm »

ถ้ารายการมีแค่ช่อง Free TV ก็เปล่าประโยชน์ไปติดหรือไปตื่นเต้นอะไร และถ้ามีรายการเพิ่มแต่ไปซ้ำกับรายการในดาวเทียมยิ่งไม่น่าสนใจลงทุนใหญ่เลย เพราะปัจจุบันรายการเหล่านี้ก็เห่ยพออยู่แล้ว

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์