ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 03:33:50 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สามกล่องจานเดียว GMM,RS,PSI + multiswitch 4x4 มีปัญหา ไฟ 22 k
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สามกล่องจานเดียว GMM,RS,PSI + multiswitch 4x4 มีปัญหา ไฟ 22 k  (อ่าน 3181 ครั้ง)
onelove
Sr. Member

« เมื่อ: 03, มิถุนายน 2013, 10:18:58 pm »

ปัญหามีอยู่ว่า การ update ของ Rs และ GMM  คือ Rs update แล้ว ค่าไฟ 22k มักจะ เปิด GMM update ค่าไฟ 22k ปิด ทำให้ไม่สามารถดูได้ พอเข้าไปปิดมัน เครื่องมันupdate ก็จะกลับมาเป็นค่าเดิม คือมีปัญหากันตลอด ผมสลับสายจาก LNB เข้า multiswitch 4x4 ก็มีปัญหาเหมือนเดิม ไม่ทราบว่ามีท่านไหนเจอปัญหาแบบนี้มั่งครับ หรืท่านไหนมีวิธีแก้ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้ามีรูปอธิบายจะดีมากเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
champ007
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2013, 11:13:30 pm »

Rs ลองตั้งค่าหัว lnb ให้ถูก   gmm กด 9988 ค้นหาlnb auto
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jen
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2013, 06:00:57 am »

ใช้จานแบบใหนครับ lnb แบบใหน นอกเหนือจาก มัลติ แล้วมีอุปกรณ์ตัวอื่นมาคั่นกลางอีกหรือเปล่าครับ
รายละเอียดอีกนิดนึง
onelove
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2013, 10:01:47 am »

ใช้จานแบบใหนครับ lnb แบบใหน นอกเหนือจาก มัลติ แล้วมีอุปกรณ์ตัวอื่นมาคั่นกลางอีกหรือเปล่าครับ
รายละเอียดอีกนิดนึง
ใช้จาน c ban +lnb 2 ขัว ไม่มีอะไรนอกเหนือจากมัลติ ใช้มัลติ 4 x 4 อย่งเดียวครับ
kamat
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2013, 10:03:39 am »

ลองวิธีนี้ดูครับ
-ปิด OTA เครื่องที่มีปัญหา พอผ่านไปสัก 1-2 เดือนแล้วค่อยมาเปิด OTA เพื่อ update แล้วปิดเหมือนเดิม
ลองดูครับ ได้ผลยังไงแจ้งด้วยครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2013, 05:04:21 pm »

ผมว่าไม่น่าจะใช่ จำได้ว่าแกรมมี่ โอทีเอจานดำที่ ๔๑๖๐ เวอร์ ๓๐๐๐๐ ซันบ็อกจำไม่ได้ ถ้าเป็นย่านเดียวกัน (ซี-แบนด์เหมือนกัน) มันต้องผ่านนะ คุณดูทั้ง ซีและเคยูหรือเปล่า

onelove
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2013, 11:14:17 pm »

ผมว่าไม่น่าจะใช่ จำได้ว่าแกรมมี่ โอทีเอจานดำที่ ๔๑๖๐ เวอร์ ๓๐๐๐๐ ซันบ็อกจำไม่ได้ ถ้าเป็นย่านเดียวกัน (ซี-แบนด์เหมือนกัน) มันต้องผ่านนะ คุณดูทั้ง ซีและเคยูหรือเปล่า
คือมันฝ่านอยู่ครับ ตอนที่อัฟเดทเสร็จ ค่าไฟมันจะไปคนละค่า คือมันต้องเข้าไปตั้งเองตลอดมังจึงจะใช้ได้ เครื่องมันอยู่บ้านลูกค้าครับเขาไม่ต้องการเข้าไปตั้งค่าบ่อยๆ เพราะมันอัฟทุกวัน  RS อัฟเสร็จมันจะเปิดไฟ 22k GMM อัฟเสร็จ มันจะปิดไฟ 22k มันก็เลยเป็นปัญหาว่าอีกเครื่องจะดูไม่ได้ ต้องเข้าไปตั้งค่าไฟ 22k ใหม่ทุกครังที่มีการอัฟ ก็เลยอยากรู้วิธีแก้ครับ ว่าต้องทำไงให้มันค่าไฟตรงกันตลอดจะได้ไม่ต้องแก้ตลอด
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2013, 12:22:44 pm »

คือมันฝ่านอยู่ครับ ตอนที่อัฟเดทเสร็จ ค่าไฟมันจะไปคนละค่า คือมันต้องเข้าไปตั้งเองตลอดมังจึงจะใช้ได้ เครื่องมันอยู่บ้านลูกค้าครับเขาไม่ต้องการเข้าไปตั้งค่าบ่อยๆ เพราะมันอัฟทุกวัน  RS อัฟเสร็จมันจะเปิดไฟ 22k GMM อัฟเสร็จ มันจะปิดไฟ 22k มันก็เลยเป็นปัญหาว่าอีกเครื่องจะดูไม่ได้ ต้องเข้าไปตั้งค่าไฟ 22k ใหม่ทุกครังที่มีการอัฟ ก็เลยอยากรู้วิธีแก้ครับ ว่าต้องทำไงให้มันค่าไฟตรงกันตลอดจะได้ไม่ต้องแก้ตลอด
คำถามสุดท้าย ยังไม่มีคำตอบให้ผม ผมยังยืนยันว่า มีความผิดพลาดจากการตั้งค่าครับ แกรมมี่กับอาร์เอส บริษัทใหญ่ทั้งคู่ คงไม่ทำอะไรที่ต่างจากผู้อื่นในแง่ของเทคนิคครับ
คุณบอกว่ามีไทยคม ซี-แบนด์ แล้วทำไมต้องใช้ 4x4 ด้วย ไม่ใช้ 2x4 ละ

onelove
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2013, 12:03:43 am »

คำถามสุดท้าย ยังไม่มีคำตอบให้ผม ผมยังยืนยันว่า มีความผิดพลาดจากการตั้งค่าครับ แกรมมี่กับอาร์เอส บริษัทใหญ่ทั้งคู่ คงไม่ทำอะไรที่ต่างจากผู้อื่นในแง่ของเทคนิคครับ
คุณบอกว่ามีไทยคม ซี-แบนด์ แล้วทำไมต้องใช้ 4x4 ด้วย ไม่ใช้ 2x4 ละ
ก็เผื่ออนาคตต้องการเพิ่มจาน
tamhadaotiam
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2013, 10:58:23 pm »

รบกวนขอถามเพิ่มเติมนะครับ
- ท่านใช้หัวแยกสัญญาน V-H หรือ VH-VH
- ท่านเอาเข้าที่ 13/18 22 k หรือ 13/18 0 k
ที่ถามเพราะว่า ตามที่ผมต่อเข้ามัลติผมจะใช้ หัวแยกสัญญาน V-H
และถ้าเป็น 4x4 ผมจะเอา th-C-Band เข้าที่ 13/18 22 k (v=13/h=18)ส่วนth-ku หรือดาวอื่น 13/18 0 k ครับ
ที่เหลือรอท่านผู้ชำนาญการร่วมเสวนาตามอัธยาศัยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์