ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 03:11:46 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มาเพิ่มเติมเกี่ยวกับ จาน 90 ใหม่อีกครั้ง คราวนี้ใช้หัวส้มแรงขึ้นจริง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเพิ่มเติมเกี่ยวกับ จาน 90 ใหม่อีกครั้ง คราวนี้ใช้หัวส้มแรงขึ้นจริง  (อ่าน 6840 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:26:42 am »

อ้างอิงจากกระทู้เก่า 

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=54942.0

กระทู้เก่าผมใชั lnb เก่าที่เหลือยี่ห้อ sharp  พอใช้ 90 ก็แรงขึ้นตามกระทู้ด้านบน

คราวนี้ ผมใช้หัวส้มที่ เขา ลือกันว่าแรง  ม้นก็แรงจริงครับ

นี่รูปหัวส้มกับ จาน  90
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:29:19 am »

กระทู้เก่า ผมใช้เครื่องวัด idea  วัดช่องวิทยุ ของ มาเลยฺ ได้ตามรูป อันนี้หัว sharpวัดก่อนเปลี่ยนครับ

กระทู้เก่าสัญญาณผมวัดได้  50 กว่า แต่วัดคราวนี้ได้ประมาณ เกือบ 50  ม้นก็สวิงหน่อยครับ แต่ก็ถือว่าแรงว่าตอนใช้จาน  75
  จริงๆ ตอนวัด ม้นก็สวิง ขี้นไปที่  50 กว่านิดๆ เหมือนกัน

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:30:20 am »

หลังจากนั้น ผมก็ถอดหัว lnb ตัวเก่าออก แล้วเอาหัวส้ม ใส่  คราวนี้วัดได้ ตามรูปครับ แรงขึ้นเห็นๆ เลย

newsone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:37:25 am »

ที่นี้ ลองมาเทียบดูใช้เครื่องรับดาวเทียม IPM HD pro วัดดูว่า สัญญาณแรงขึ้นไหม

มันแรงขึ้นจริงครับ  ถ้าเทียบกับหัว lnb  sharp เดิม  หัวส้มแรงกว่าครับ

สังเกตุ จากรูปครับ  เทียบกับกระทู้เก่า กระทู้เก่า เมื่อใช้  ipm hd pro  เช็คสัญญาณ จะได้ประมาณ
     ค่า Q   ประมาณ   84

ค่า L  ประมาณ   93

แต่คราวนี้ เปลี่ยนมาใช้หัวส้ม  ได้ค่า

ค่า Q   ประมาณ   87

ค่า L  ประมาณ   97

ซึ่งมากกว่าเดิม  ถึงประมาณ   3  จุด 

newsone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:39:36 am »

รูปจากกระทู้เก่า ผมเอามาให้ เทียบ หนึ่งรูป   รูปนี้ใช้ lnb  sharp ครับ

newsone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:45:15 am »

ทีนี้มาดูรูป ผมทำ duo  บนจาน 90  โดยใช้  มาเลย์ รับตรง แล้ว duo nss6

เมื่อก่อนผมใช้  จาน  75  เมื่อ duo แบบนี้ สัญญาณ  IPM จะได้ไม่เยอะ  ช่อง HD  บางความถี่รับไม่ได้เลย  แต่เมื่อผม ใช้ จาน  90  ทำ duo  ตามรูป

newsone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:50:05 am »

ที่นี้มาดู  duo บนจาน  90  เมื่อก่อนใช้  75  สัญญาณ  nss6  ไม่แรงเท่าไหร่

ช่อง hd บางช่องจะดูไม่ได้ แต่ พอคราวนี้ duo บนจาน  90  ดูได้ครบหมด 
    ช่อง hd  ได้  74  แต่ผมลองปรับดูมีได้  80 ด้วย แต่ตัว duo ม้น แกว่างหน่อย
เดี๋ยวว่างจะ ปรับอีกที

newsone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:52:46 am »

แต่แปลกอย่างใช้เครื่องอื่นวัด ม้นแรงขึ้นแน่นอน แต่ เครื่อง skybox f3  ม้นก็ขึ้นเท่าเดิม คือประมาณ  74-75  เท่านั้น  สงสัย เขาจะ ทำไมค์ แข็งน่าดู

แต่ว่า เวลามีฝน ม้นทนกว่า  จาน  75 แบบว่า เทียบกันไม่ได้เลย
คุ้ม จริง จาน  90  ราคาถูกด้วย

เดี๋ยว อีกซักพัก ว่างก่อนจะทำ ทรีโอ้  กับ  thaicom ku ด้วย

แล้วจะมาเพิ่มเติมครับ

พร้อมปรับละเอียดอีก ที
แต่แค่นี้ ก็แรงสุดแล้ว

เตรียมพร้อมดู บอล

Jaturong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:57:24 am »

ช่องรายการของ Astro อย่างต่ำต้องได้คุณภาพของสัญญาณเท่าไหร่จึงจะดูได้แบบไม่กระตุกครับ
newsone
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 12:13:03 pm »

ช่องรายการของ Astro อย่างต่ำต้องได้คุณภาพของสัญญาณเท่าไหร่จึงจะดูได้แบบไม่กระตุกครับ

ถ้าใช้พวก openbox  ก็ประมาณ  70 ขึ้น

ส่วนเครื่องวัด idea  ตอนที่ใช้ จาน 75  ผมวัดได้ เต็มที่  45  ม้นก็ดูได้  แต่เวลา มีเฆข  ช่องกีฬา

จะมีโมเสก  แต่ พอใช้ 90  ไม่มีปัญหาเลย นิ่งดี

atisat55
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 12:26:40 pm »

อ้างอิงจากกระทู้เก่า 

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=54942.0

กระทู้เก่าผมใชั lnb เก่าที่เหลือยี่ห้อ sharp  พอใช้ 90 ก็แรงขึ้นตามกระทู้ด้านบน

คราวนี้ ผมใช้หัวส้มที่ เขา ลือกันว่าแรง  ม้นก็แรงจริงครับ

นี่รูปหัวส้มกับ จาน  90
สวัสดีครับท่าน ครั้งที่แล้วท่านซื้อ หัว ส้มไป ตอนนั้นราคาสูงอยู่ ตอนนี้ผมได้หัวส้ม ที่ราค่าถูกกว่าเดิมมา 2000หัว
ถ้า หัว ส้มหมดแล้วบอกด้วยนะครับ (ถ้ามีท่านใด ซื้อ 100 หัว จะให้ราค่าพิเศษมากๆ)ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25, มิถุนายน 2013, 12:32:32 pm โดย atisat55 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

danuponno
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 01:44:59 pm »

งั้นแสดงว่า ที่ผมหาความถี่ 11172 ไม่ได้ ผมต้องลองเปลี่ยนหัวส้มซะละครับ
เพราะผมใช้หัวที่ติดมากับจานน้าแอ็ด หาไม่เจอครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 02:13:20 pm »

งั้นแสดงว่า ที่ผมหาความถี่ 11172 ไม่ได้ ผมต้องลองเปลี่ยนหัวส้มซะละครับ
เพราะผมใช้หัวที่ติดมากับจานน้าแอ็ด หาไม่เจอครับ
ไม่ใช้หรอกครับ สัญญาณมันส่งมาอ่อนกว่าทุกความถี่ หัวทั่วๆไปเกนมันสูง เลยรับไม่ค่อยได้ ถ้าหาหัวเกนต่ำๆ (Noise 0.1 dB) ก็รับได้หมดละครับ แต่ตอนนี้บ้านเราก็มีแต่หัวส้มนี่แหละที่ใกล้เคียง หรือจะเป็นตัวในอดีตก็ Extra Gain ของ Dynasat ก็ใช้ได้เหมือนกัน

danuponno
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 03:20:27 pm »

ไม่ใช้หรอกครับ สัญญาณมันส่งมาอ่อนกว่าทุกความถี่ หัวทั่วๆไปเกนมันสูง เลยรับไม่ค่อยได้ ถ้าหาหัวเกนต่ำๆ (Noise 0.1 dB) ก็รับได้หมดละครับ แต่ตอนนี้บ้านเราก็มีแต่หัวส้มนี่แหละที่ใกล้เคียง หรือจะเป็นตัวในอดีตก็ Extra Gain ของ Dynasat ก็ใช้ได้เหมือนกัน

ผมไปดูมาครับ เป็นยี่ห้อ TELE System universal LNB BS1R8EL110L
เขียนมาแค่นี้ครับ ข้อมูลจัง ไม่บอกอะไรเลยครับ
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 10:02:57 pm »

openbox ได้ซัก 70 อัพ มันก็ดูได้หมด
ประเด็น กลางคืนสวืิงหรือเปล่า
ผมเคยใช้จาน 120 ku  กลางวันดูได้ปกติ ทุก tp กลางคืนกระตุก บางความถี่หาย
เดี่ยวนี้ได้จาน c-band 5.5 หัว ok. ได้ 70-72 ดูได้ตลอด
(บุรีรัมย์ครับ)
newsone
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 11:01:43 pm »

openbox ได้ซัก 70 อัพ มันก็ดูได้หมด
ผมเคยใช้จาน 120 ku  กลางวันดูได้ปกติ ทุก tp กลางคืนกระตุก บางความถี่หาย
เดี่ยวนี้ได้จาน c-band 5.5 หัว ok. ได้ 70-72 ดูได้ตลอด

กลางคืนดูได้ปกติ ครับ

เมื่อก่อน ใช้  75 กลางดูได้ปกติ  แต่กลางคืน บาง TP  ดูไม่ได้ แต่ ตอนนี้ใช้  90  ปกติ ดีทุก TP ครับ
  ทำไมเมื่อก่อนคุณใช้  120  ถึงไม่ดีครับ  งง

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 01:48:50 am »

ผมไปดูมาครับ เป็นยี่ห้อ TELE System universal LNB BS1R8EL110L
เขียนมาแค่นี้ครับ ข้อมูลจัง ไม่บอกอะไรเลยครับ
บอกแบรนด์ บอกชนิดประเภทและบอกรุ่นครับ รายละเอียดทั้งหมดน่าจะอยู่ที่ข้างกล่องบรรจุ

tim
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 06:42:11 am »

เมื่อก่อน ใช้  75 กลางดูได้ปกติ  แต่กลางคืน บาง TP  ดูไม่ได้ แต่ ตอนนี้ใช้  90  ปกติ ดีทุก TP ครับ
  ทำไมเมื่อก่อนคุณใช้  120  ถึงไม่ดีครับ  งง

ที่บุรีรัมย์สัญญานอ่อนมากกว่าที่นนทุรี ผลที่ได้จึงต่างกัน
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 12:27:20 pm »

กว่าจะได้ดูแบบนิ่งๆ เกือบ 2 เดือนครับ
ดีนะที่มันยังรับได้ด้วยหน้าจานขนาดนี้

ที่บุรีรัมย์สัญญานอ่อนมากกว่าที่นนทุรี ผลที่ได้จึงต่างกัน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์