ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 01:45:49 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ต่อประมาณ 10 จุดใช้หน้าจานเท่าไรครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อประมาณ 10 จุดใช้หน้าจานเท่าไรครับ  (อ่าน 3563 ครั้ง)
cyclonenvc
Newbie
*

« เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 06:37:00 pm »

พอดีที่บ้านปรับเปลี่ยนให้เป็นห้องเช่าเล็กๆได้ประมาณ 8 - 10 ห้อง เคยสอบถามช่างแถวบ้านว่า ติดตั้งประมาณ 10 จุดต้องใช้หน้าจาน 6 ฟุต ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ เพราะที่บ้านผมมีหน้าจานเดิมที่ติดดูอยู่แต่ หน้ากว้างแค่ 1.5 ม. เลยไม่รู้ว่าต้องซื้อหน้าจานใหม่ จะได้ไม่เป็นการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบผมนะครับ..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
thont
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 07:13:08 pm »

http://www.dtvthai.com/dtv_product.php?#pro2

ผมติดบ้านเช่า 8 ห้อง ใช้กล่องdtv และอาจไว้ดูกับกล่องtrueได้ด้วย
ใช้จาน75ซ.ม. lnbแบบ2ขั้ว splitterแยก2สาย กับมัลติสวิท 2x4  2ตัว ต่อ ใช้กับเครื่องรับ 8 เครื่อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

monblack
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 07:22:11 pm »

พี่เค้ามีจานอยู่แล้วนะ
ใช้จานเดิมได้หาพี่ช่างที่ฝีมือดีหน่อยทำได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนจาน
cyclonenvc
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 07:29:07 pm »

พี่เค้ามีจานอยู่แล้วนะ
ใช้จานเดิมได้หาพี่ช่างที่ฝีมือดีหน่อยทำได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนจาน

ขอบคุณครับ ถ้าจาน 1.5 รับมือกับ 10 จุดไหวก็ลดต้นทุนผมไปได้ในระดับหนึ่งครับ จะได้เอาไปบอกกับช่างที่บ้านได้ว่าคงไม่เปลี่ยนไปเป็นจานใหญ่แล้วครับ ขอบคุณพี่ monblack ,พี่ thont  มากนะครับ
non_hatyai
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 07:37:12 pm »

ติดจานให้คนเช่าบ้านดู ก็ถือว่าเป็นจุดขายอีกอย่าง ที่อาจจะเป็นจุดต่างจากบ้านเช่าที่อื่น ไหนๆ จะลงทุน
1.5 มันเล็กไปหน่อย 6ฟุต กำลังดี เครื่องรับ ซีแบนเดี๋ยวนี้ก็ไม่แพง ถ้าจะติด 10 จุดก็= 10 เตรื่อง หรือ1ลังเลย
ยกลังก็แพง ลงทุนมากหน่อย แต่ได้ยาวเลย

ส่วน 1.5 ผมว่า มันน้อยไปนิด ปัญหาอาจจะเกิดตามมา คนเช่าบ้านจะมาบ่นให้ท่านฟัง ว่าเครื่องเปนไร ดูได้บ้างไม่ได้บ้าง 10 ห้องมาบ่นกับเจ้าของบ้านคนเดียวเลยนะครับ เพราะเจ้าของห้องเช่าติดให้แบบนี้

อุปกรณืที่ใช้ ระหว่าง 5ฟุต (1.5ม.) กับ 6ฟุต ใช้เท่าๆกัน ราคาต่างกัน ที่จานเท่านั้นเองซึ่งก็แพงไม่มาก

เลือกเอาครับ
non_hatyai
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 07:38:55 pm »

ติดจานให้คนเช่าบ้านดู ก็ถือว่าเป็นจุดขายอีกอย่าง ที่อาจจะเป็นจุดต่างจากบ้านเช่าที่อื่น ไหนๆ จะลงทุน
1.5 มันเล็กไปหน่อย 6ฟุต กำลังดี เครื่องรับ ซีแบนเดี๋ยวนี้ก็ไม่แพง ถ้าจะติด 10 จุดก็= 10 เตรื่อง หรือ1ลังเลย
ยกลังก็ ไม่ แพง ลงทุนมากหน่อย แต่ได้ยาวเลย

ส่วน 1.5 ผมว่า มันน้อยไปนิด ปัญหาอาจจะเกิดตามมา คนเช่าบ้านจะมาบ่นให้ท่านฟัง ว่าเครื่องเปนไร ดูได้บ้างไม่ได้บ้าง 10 ห้องมาบ่นกับเจ้าของบ้านคนเดียวเลยนะครับ เพราะเจ้าของห้องเช่าติดให้แบบนี้

อุปกรณืที่ใช้ ระหว่าง 5ฟุต (1.5ม.) กับ 6ฟุต ใช้เท่าๆกัน ราคาต่างกัน ที่จานเท่านั้นเองซึ่งก็แพงไม่มาก

เลือกเอาครับ
atisat55
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 08:00:54 pm »

พอดีที่บ้านปรับเปลี่ยนให้เป็นห้องเช่าเล็กๆได้ประมาณ 8 - 10 ห้อง เคยสอบถามช่างแถวบ้านว่า ติดตั้งประมาณ 10 จุดต้องใช้หน้าจาน 6 ฟุต ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ เพราะที่บ้านผมมีหน้าจานเดิมที่ติดดูอยู่แต่ หน้ากว้างแค่ 1.5 ม. เลยไม่รู้ว่าต้องซื้อหน้าจานใหม่ จะได้ไม่เป็นการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบผมนะครับ..
หน้าจาน 1.5 ม ใช้กับ  Multiswitch  2x12  ของ   IDSAT ได้ครับ ลูกค้าผมเอาไปใช้หลายคนแล้วไม่เห็นมีปัญหา
ราคาก็ไม่แรงด้วย

tol
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 11:23:12 pm »

หน้าจาน 1.5 ม ใช้กับ  Multiswitch  2x12  ของ   IDSAT ได้ครับ ลูกค้าผมเอาไปใช้หลายคนแล้วไม่เห็นมีปัญหา
มัลติ ต้องใช้ไฟเลี้ยงหรือเปล่าครับ..
maejo
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 11:49:24 pm »

ถ้าจะเอาเบบแน่นอนไร้ปัญหาตามมาควรใช้หน้าจานขนาด6ฟุตครับ สัญญาณมาแบบนิ่งๆทุกช่องครับ
smallbee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2013, 12:19:55 am »

เอาซัก6ฟุตอย่าวว่าดูโอ้nss6 ผมว่าจบกว่าน๊ะ!
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2013, 12:22:44 am »

ถ้าจะเอาเบบแน่นอนไร้ปัญหาตามมาควรใช้หน้าจานขนาด6ฟุตครับ สัญญาณมาแบบนิ่งๆทุกช่องครับ
๖ ฟุต อีกเสียงครับ และเอา ๕ ฟุตไปรับดวงอื่นเพิ่ม

atisat55
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2013, 06:41:08 am »

มัลติ ต้องใช้ไฟเลี้ยงหรือเปล่าครับ..
มัลดิ  6  จุดขึ้นไป  โดยปกติ ก็ต้องใช้  ไฟเลี้ยง ครับ (อันนี้ก็ใช้)
ลูกค้าผม  ชอบใช้ 1.5  ติด 8-10-11 จุด  เพราะ ราคาติดตั้ง ถูกมากๆ ถ้าจานคุณตั้งได้ดี(2x12)ใช้ได้นะ
แต่ถ้าได้  6 F ของ DYNASAT ก็จะดีมากๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์