ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09, มิถุนายน 2024, 07:49:54 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานแดง 1 จาน กับกล่อง 2 กล่อง ช่วยหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานแดง 1 จาน กับกล่อง 2 กล่อง ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 1418 ครั้ง)
m3173
Newbie
*

« เมื่อ: 04, สิงหาคม 2013, 10:07:05 pm »

คือปกติ ผมต่อเครื่องทรูของแท้ 1 เครื่อง กับ กล่องฝันอีกเครื่อง ต่อกับ power pass ก็ดูได้ปกติครับ
แล้วผมไปซื้อกล่อง gmmz hd มาต่อแทนกล่องฝัน คราวนี้มันแปลกตรงที่ผมต้องเสียบปลั๊กกล่องทรูไว้ด้วย
กล่อง gmmz hd ถึงจะมีสัญญาณ ตอนที่ต่อกับกล่องฝันไม่ต้องเสียบกล่องทรูก็มีสัญญาณครับ แบบนี้ไม่ทราบว่า
ผมต้องปรับเปลี่ยนตรงไหนบ้างครับ ตอนนี้ช่องที่ไม่ใช่ HD ดูได้ แต่ช่องที่เป็น HD ดูไม่ได้ครับ ขึ้นว่าไม่มีสัญญาณ
แต่เอาไปต่ออีกบ้าน ช่อง hd ดูได้ปกติครับ แสดงว่าต้องเป็นที่สัญญาณของบ้านผมแล้วล่ะ สัญญาณที่บ้านผมขึ้นแค่ 60 กว่าเองครับ
ผมควรทำไงดีครับ งงมากเลย รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำหน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chokelfc
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2013, 10:19:55 pm »

ช่อง GMM HD ส่งแนว V ถ้าต่อสองกล่องดูพร้อมกันกับทรู จะดูได้แนวเดียวครับ แนะนำซื้อ หัว lnb ใหม่แบบ 2 ขั้ว แยกคนละกล่องเลย ดูได้แน่นอนรับรอง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pkongskul
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 04:17:53 am »

คำถามของเจ้าของกระทู้คือ ดูทีละกล่องแล้วทรูดูได้แต่GMM ดูไม่ได้  ต้องเปิดสองกล่องจึงจะดูได้
- ลองสลับกล่องแล้วเปิด GMM กล่องเดียวดูได้ไม๊
- สายนำสัญญาณจาก LNB ถึงกล่องGMM ยาวกี่เมตร ไฟจ่ายไป LNB อาจไม่พอก็เป็นได้

m3173
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 12:02:28 pm »

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ ตอนนี้เปลี่ยน LNB เป็นแบบ 2 ขั้วแล้ว ดูได้แล้วครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์