ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, พฤษภาคม 2024, 09:57:02 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดจานมือสมัครเล่น ภาค2 duo Asiasat5
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดจานมือสมัครเล่น ภาค2 duo Asiasat5  (อ่าน 3336 ครั้ง)
nopick
Special Member
*

« เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 11:50:22 am »

หลังจากคราวที่แล้วตั้งจานรับ Chinasat 10 มาแล้ว ก็ได้ดูแค่แดงเดือด(ในตอนนั้น) แต่เมื่อวานงานเข้าเลยตั้งจานใหม่ได้สัญญาณความถี่ล่อ

3735 V 4300 ได้เท่านี้(เป็นประวัติศาสตร์ผมเลย)

ส่วนความถี่ 3722 V 4750 ไม่ได้วัดครับเพราะไม่มีเครื่องทดสอบ

แต่ว่าเอาความถี่ Feed ไปใส่เครื่องปั๊บ เงียบเลย

มาต่อกันที่ duo Asiasat5 กันครับ
ชมภาพกันได้ครับ
ภาพนี้ด้านหลังจาน

ภาพนี้ด้านข้าง

ความแรงแต่ละความถี่

สัญญาณอ่อนสุดกลับไม่ใช่ RTB4 แต่เป็น TP ช่องนี้ครับ

มาดูช่องปราบเซียน RTB4 รอดตายแบบเส้นยาแดงผ่าแปด

ดูช่อง HD อย่าง FTV HD ได้สบายครับ

และดูช่อง EDGE Sport ได้ด้วย (คำเตือน ใส่รหัสก่อนการรับชม)

ส่วนช่อง Trace Sport เงียบเหมือนเคย

มาถึงจุดนี้ผมรู้สึกว่าจานไดน่า 6ฟุตของผม "มีอะไรให้เล่นเยอะ" จริงๆครับแม้จะต้องเมื่อยหลังกับการปรับ duo อยู่นาน

ส่วน feed ยังไม่ได้ทดสอบนะครับ
ถ้ามีช่องอะไรให้ทดสอบก็จะรายงานให้ทราบครับ
ปล.ถ้าดาว china รับไม่ได้ก็จะรับตรง asiasat แล้วครับ ไม่ไหวจะเคลียร์
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
boxer
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 12:06:26 pm »

ใช้หัว lnb ไรครับกำลังจะขึ้นปรับรับ ไชน่าแซท10 บ้าง เจ็บใจเมื่อคืนอดดูช่องฟีด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nopick
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 12:09:29 pm »

ใช้หัว lnb ไรครับกำลังจะขึ้นปรับรับ ไชน่าแซท10 บ้าง เจ็บใจเมื่อคืนอดดูช่องฟีด

ใช้หัว thaisat ครับ แต่เมื่อคืนผมก็ดูไม่ได้เหมือนกัน
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 12:23:17 pm »

เมื่อคืน... ผมมาดูเอาคู่สุดท้าย Everton v.s. Chelsea
ที่ Vinasat KU ช่อง
HTV9  11088 V 28125
THE THAO 11088 V 28125   

เป็นความถี่เดียวกัน HD ทั้งคู่.....
kaijae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 01:17:16 pm »

เมื่อคืน... ผมมาดูเอาคู่สุดท้าย Everton v.s. Chelsea
ที่ Vinasat KU ช่อง
HTV9  11088 V 28125
THE THAO 11088 V 28125   

เป็นความถี่เดียวกัน HD ทั้งคู่.....

หมายถึง ของ เวียตนาม ทั้ง 2 ช่อง หรือครับที่เป็น HD

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 01:21:57 pm »

หมายถึง ของ เวียตนาม ทั้ง 2 ช่อง หรือครับที่เป็น HD 

...............................................................................

ใช่ครับ....  ลองตั้งค่าแล้ว SCAN ดูจะเจอหลายช่องครับ....  แถมเป็น HD ทั้งคู่ด้วยครับ

นี่แหล่ะที่ทำให้ผมต้องติดเพิ่มอีกจาน........ เผื่อเอาไว้.....
nopick
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 01:41:29 pm »

ทำไมของผมสแกนมีแต่ช่อง sd ล่ะครับ
army
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 01:46:14 pm »

แค่ MPEG-4 หรือเปล่า
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 02:07:28 pm »

ทำไมของผมสแกนมีแต่ช่อง sd ล่ะครับ

ใช้เครื่องรับอะไรครับ ?  เป็นพวกรับ HD หรือเปล่าครับ ?......

HD คือความละเอียดของภาพ  720p หรือ 720i เป็นอย่างน้อย
Full HD 1080 x 1920

MPEG4 คือ วิธีการบีบอัดข้อมูลสัญญาณ  เพื่อประหยัด Band width
ต่ำสุดก็ 720 x 576...... MPEG4 SD

ที่ควรรับได้คือ MPEG4 ตาม Spec... ใน lyncsat
แต่ที่เครื่องรับ IPM HD Pro ขึ้นแถบว่า HD ครับ  น่าจะมาไม่ต่ำกว่าหรือเท่ากับ 720p ครับ
papa05
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 06:47:23 pm »

[

ดูช่อง HD อย่าง FTV HD ได้สบายครับ

และดูช่อง EDGE Sport ได้ด้วย (คำเตือน ใส่รหัสก่อนการรับชม)

ส่วนช่อง Trace Sport เงียบเหมือนเคย

มาถึงจุดนี้ผมรู้สึกว่าจานไดน่า 6ฟุตของผม "มีอะไรให้เล่นเยอะ" จริงๆครับแม้จะต้องเมื่อยหลังกับการปรับ duo อยู่นาน

ส่วน feed ยังไม่ได้ทดสอบนะครับ
ถ้ามีช่องอะไรให้ทดสอบก็จะรายงานให้ทราบครับ
ปล.ถ้าดาว china รับไม่ได้ก็จะรับตรง asiasat แล้วครับ ไม่ไหวจะเคลียร์
[/quote]

สองภาพนี้ใช้ HI-TECH   รับใช่ใหม?ครับ    ถ้าใช่ใช้เวอร์ชั่นใหนครับ  ถ้า 2.65ผมกำลังหาอยู่พอดี  ช่วยแบ่งปันหน่อยได้ใหม?  อิอิ
nopick
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 08:03:12 pm »

ใช่ครับใช้เวอร์ชัน2.80

จะให้ผมแบ่งอะไรให้ครับ
ถ้าเป็นรหัสให้หาใน google เอาครับ
papa05
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 10:00:47 pm »

ถ้าเป็นรหัสให้หาใน google เอาครับ

กำลังหาโปรแกรม  เวอร์ชั่น  2.65      ตอนนี้ใช้ 2.92  มันไม่มันครับ หาที่ใส่คีย์ไม่ได้ครับ

เลยอยากถอยกลับลงไป ที่2.65   ท่านมีเก็บไว้บ้างใหม?
thanawat2
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 11:00:30 pm »

###ส่วนช่อง Trace Sport เงียบเหมือนเคย####
ตามกระทู้ท่าน nopick
ผมแนะนำท่านให้ใจเย็นๆ แล้วลองปรับ lnb ตัว duo asiasat5 ใหม่ ครับรับรองมาแน่ ปรับเฉพาะช่องTrace Sport พอรับรอง feed มาแน่     ผมทำอยู่ตอนนี้ดู feed ได้ทั้ง 2 ดาว  (psi 6 ฟุตยังมา ไดน่า  น่าจะดีกว่านะ   ปล.ที่เชียงใหม่)
nopick
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, กันยายน 2013, 08:43:41 am »

กำลังหาโปรแกรม  เวอร์ชั่น  2.65      ตอนนี้ใช้ 2.92  มันไม่มันครับ หาที่ใส่คีย์ไม่ได้ครับ

เลยอยากถอยกลับลงไป ที่2.65   ท่านมีเก็บไว้บ้างใหม?

ใช้เวอร์ชัน 2.80ก็ใส่ได้นะครับ
ให้เลื่อนไปที่ช่องที่เข้ารหัส แล้วกดปุ่มสูกศรลงข้างๆปุ่ม usb
แล้วกดปุ่มสีแดงแล้วป้อนคีย์ได้เลยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์