ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
11, มิถุนายน 2024, 04:07:25 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ใช้ newscs แชร์แบบ mgcamd อยากตั้งเวลาให้มันรีบูตประมาณตี 4 แล้วให้มันรันอัตโนมั
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ newscs แชร์แบบ mgcamd อยากตั้งเวลาให้มันรีบูตประมาณตี 4 แล้วให้มันรันอัตโนมั  (อ่าน 11057 ครั้ง)
pui1892
Newbie
*

« เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2010, 12:33:09 pm »

คือลองหัดทำครับ ตอนนี้ก็ทำได้แล้ว แต่อยากให้ทำรีสตาร์ทเองตามเวลาที่เราต้องการและรัน newcs.i686 เองเลยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Basic_Step
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2010, 07:14:01 pm »

ลองดูที่
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=5649.0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Basic_Step
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2010, 07:24:34 pm »

เพิ่มเติมนะครับ มันทำได้ 2 กรณีคือ
1. สั่งปิดแล้วสั่งเปิด แต่ต้องรอ 1 นาที

ตัวอย่าง กำหนดให้รีบูตทุกวัน เวลา 04.00 น. (ปิดเวลา 03.59 น. เปิดเวลา 04.00 น.)
59 3 * * * killall newcs.i686
0 4 * * * /bin/newcs.i686

2. ทำสคริปเป็นไฟล์ .sh แล้วไปวางใน Server จากนั้นก็กำหนด Permission เป็น 775 จากนั้นก็ใช้ crontab ไปสั่งคำสั่งอีกที

ตัวอย่าง Filename : rebootnewcs.sh
killall newcs.i686
/bin/newcs.i686

จากนั้นเราได้ไฟล์ชื่อ rebootnewcs.sh มาแล้วก็นำไปวางใน Server สมมุติว่าผมวางที่ /bin เราก็ไปสั่งใน Crontab ตามนี้เลย
ตัวอย่าง กำหนดให้รีบูตทุกวัน เวลา 04.00 น. (ปิดเวลา 03.59 น. เปิดเวลา 04.00 น.)
0 4 * * * sh /bin/rebootnewcs.sh

นี่เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผม ผิดถูกอย่างไร รอให้สมาชิกหลาย ๆ ท่านมาช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
pui1892
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2010, 08:05:13 pm »

ขอบคุณท่าน Basic_step มากๆ ครับผม ผมก็ว่าจะโพสถามท่านตรงๆ ละครับ แต่กลัวท่านไม่ได้อ่าน สุดยอดครับผม
Basic_Step
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2010, 09:48:05 am »

ขอบคุณท่าน Basic_step มากๆ ครับผม ผมก็ว่าจะโพสถามท่านตรงๆ ละครับ แต่กลัวท่านไม่ได้อ่าน สุดยอดครับผม

โพสถามบนนี้ดีกว่าครับท่าน pui1892 ข้อมูลผมอาจจะไม่ถูกต้อง 100% จะได้มีสมาชิกช่วยกันแก้ไข หรือปรับปรุง หลาย ๆ ความเห็นครับ
pui1892
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2010, 04:33:29 pm »

เพิ่มเติมนะครับ มันทำได้ 2 กรณีคือ
1. สั่งปิดแล้วสั่งเปิด แต่ต้องรอ 1 นาที

2. ทำสคริปเป็นไฟล์ .sh แล้วไปวางใน Server จากนั้นก็กำหนด Permission เป็น 775 จากนั้นก็ใช้ crontab ไปสั่งคำสั่งอีกที

ตัวอย่าง Filename : rebootnewcs.sh
killall newcs.i686
/bin/newcs.i686

จากนั้นเราได้ไฟล์ชื่อ rebootnewcs.sh มาแล้วก็นำไปวางใน Server สมมุติว่าผมวางที่ /bin เราก็ไปสั่งใน Crontab ตามนี้เลย
0 4 * * * sh /bin/rebootnewcs.sh

นี่เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผม ผิดถูกอย่างไร รอให้สมาชิกหลาย ๆ ท่านมาช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
ถามต่อครับ  ผมทำตามที่ท่านบอกแค่ขั้นเดียวคือข้อ 1 พอเช้ามามันดูไม่ได้ต้องรัน newcs.i686 เอง ครับ ไม่รู้ต้องทำต่อในข้อ 2 ด้วยหรือไม่ครับ
Basic_Step
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2010, 09:10:57 pm »

ท่านตั้ง crontab ตามคำสั่งแบบนี้หรือเปล่าครับ

ถ้าทำตามนี้แล้วมันปิดแต่มันไม่เปิด ผมขอถามต่อว่า path การติดตั้ง newcs ใช่ /bin หรือไม่ครับ
pui1892
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2010, 11:33:56 am »

เมื่อเช้าได้แล้วครับ  ก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไร เดี๋ยวรอพรุ่งนี้อีกครั้งครับได้ไม่ได้เดี๋ยวรายงานครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ
Basic_Step
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2010, 11:48:23 am »

OK ได้หรือไม่ได้อย่างไร โพสถามไว้เลยครับ ปัญหา Server Ubuntu ไม่ยาก
tle99
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2010, 02:57:49 pm »

ผมอยากให้เครื่องปิด ตอนตี5 แล้วเปิดเองตอน 8 โมง จ-ศ
ตั้งค่า crontab อยางไรครับ
Basic_Step
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2010, 10:26:40 pm »

ผมอยากให้เครื่องปิด ตอนตี5 แล้วเปิดเองตอน 8 โมง จ-ศ
ตั้งค่า crontab อยางไรครับ

0 5 * * 0 killall newcs.i686
0 8 * * 0 /bin/newcs.i686
0 5 * * 1 killall newcs.i686
0 8 * * 1 /bin/newcs.i686
0 5 * * 2 killall newcs.i686
0 8 * * 2 /bin/newcs.i686
0 5 * * 3 killall newcs.i686
0 8 * * 3 /bin/newcs.i686
0 5 * * 4 killall newcs.i686
0 8 * * 4 /bin/newcs.i686

ตามนี้เลย ผิดถูกอย่างไรรอฟังหลาย ๆ ความเห็นนะครับ
งง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 12:55:13 am »

ขอถามนิดนึงนะครับ ทำไปเพื่ออะไรครับ?
Basic_Step
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 08:54:13 am »

ขอถามนิดนึงนะครับ ทำไปเพื่ออะไรครับ?

สำหรับตั้งเวลาให้โปรแกรมที่อยู่บน Linux ทำงานตามเวลาที่เรากำหนดอัตโนมัติ สามารถประยุกต์ใช้งานได้หลายรูปแบบ เช่น ตั้งเวลาเทียบเวลา, ตั้งให้รีบูตเครื่อง ตั้งอัพเดทและอัพเกรดระบบ หรืออื่น ๆ อีกมากมายแล้วแต่ความจำเป็นของผู้ดูแลระบบครับ

งง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 12:28:14 pm »

ขอบคุณครับ ท่าน basic_step ที่ให้ความรู้เพื่อความกระจ่าง มองเห็นวิธีประยุกต์ในด้านอื่นๆอีกเยอะ
แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่า จะรีบูตไปเพื่ออะไร หมายถึงอยากทราบประโยชน์ของการรีบูต สมมุตว่าเจ้าของกระทู้เป็น คอนโด
แล้วผมเป็นลูกค้า ดูข่าววันใหม่ตอนตี4 อยู่ ผมไม่เสียอารมณืแย่เหรอครับ ที่ต้องมารอคอนโดบูตใหม่เนี่ย
Basic_Step
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 02:38:55 pm »

ขอบคุณครับ ท่าน basic_step ที่ให้ความรู้เพื่อความกระจ่าง มองเห็นวิธีประยุกต์ในด้านอื่นๆอีกเยอะ
แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่า จะรีบูตไปเพื่ออะไร หมายถึงอยากทราบประโยชน์ของการรีบูต สมมุตว่าเจ้าของกระทู้เป็น คอนโด
แล้วผมเป็นลูกค้า ดูข่าววันใหม่ตอนตี4 อยู่ ผมไม่เสียอารมณืแย่เหรอครับ ที่ต้องมารอคอนโดบูตใหม่เนี่ย

ในความคิดของผมคิดว่าท่านเจ้าของเขาต้องการที่จะรีบูต cam
 เนื่องจากคงต้องการเคลียร์ cache หรือพวก temp ต่าง ๆ ในเครื่องมากกว่าครับ
Monkeyball
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 06:03:16 pm »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ  Ubuntu  บน PC
ตอนเปิดเครื่องมา หรือหลังจากสั่ง reboot  ถ้าไม่ต้องการให้มันถาม  User / Password ได้ไหมครับ
หมายถึง เครื่องเปิด หรือ Restart มาแล้ว ให้ เข้ามาได้เลยไม่ต้อง หยุดที่ User/Pass
Basic_Step
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 08:55:25 pm »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ  Ubuntu  บน PC
ตอนเปิดเครื่องมา หรือหลังจากสั่ง reboot  ถ้าไม่ต้องการให้มันถาม  User / Password ได้ไหมครับ
หมายถึง เครื่องเปิด หรือ Restart มาแล้ว ให้ เข้ามาได้เลยไม่ต้อง หยุดที่ User/Pass

ผมว่าไม่น่าได้นะครับ แต่ผมว่าให้มันถามน่ะดีแล้วครับ ปลอดภัยดีครับ
แต่ถ้าต้องการให้โปรแกรมภายในเครื่องท่าน ทำงานทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ให้เขียนคำสั่งรันโปรแกรมในไฟล์ /etc/rc.local ครับ
Monkeyball
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2010, 09:13:10 pm »

ผมว่าไม่น่าได้นะครับ แต่ผมว่าให้มันถามน่ะดีแล้วครับ ปลอดภัยดีครับ
แต่ถ้าต้องการให้โปรแกรมภายในเครื่องท่าน ทำงานทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ให้เขียนคำสั่งรันโปรแกรมในไฟล์ /etc/rc.local ครับ
[/quote]

ขอบคุณมากครับ  จุดประสงค์ที่ถามคือ จะได้ ถอดจอเอาไปใช้งานอย่างอื่น เพราะถ้าไม่ต้องมาห่วงเรื่อง User/Pass
ต่อไปใช้งานก็แค่ใช้  เปิด  ปิด  หรือ  ใช้คำสั่ง reboot แค่นั้นเองครับ สะดวกดีครับ
pui1892
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2010, 12:52:40 am »

ตกลงได้แล้วนะครับท่าน Basic_Step
ขอบคุณมากครับ
Basic_Step
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2010, 10:24:19 am »

ขอบคุณมากครับ  จุดประสงค์ที่ถามคือ จะได้ ถอดจอเอาไปใช้งานอย่างอื่น เพราะถ้าไม่ต้องมาห่วงเรื่อง User/Pass
ต่อไปใช้งานก็แค่ใช้  เปิด  ปิด  หรือ  ใช้คำสั่ง reboot แค่นั้นเองครับ สะดวกดีครับ
[/quote]

อืมถ้าระบบทำเสร็จแล้ว เราติดตั้ง SSH ไว้ที่ Ubuntu Server ก็ได้นะครับ เวลาจะใช้งานก็ใช้โปรแกรม SSH Client เช่น Putty รีโมตเข้าไปเหมือนเรานั่งทำอยู่หน้าจอเครื่องเช่นกันครับ

วิธีติดตั้ง SSH Server สำหรับ Ubuntu คือ apt-get install openssh-server
ส่วน Putty หาได้จาก http://the.earth.li/~sgtatham/putty/latest/x86/putty-0.60-installer.exe

ออกตัวก่อนครับว่าไม่เก่ง แค่พอรู้พื้น ๆ รอให้เพื่อน ๆ มาช่วยกันออกความเห็นด้วยนะครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์